• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Hướng dẫn] Tự học làm đầu bếp - bài học vỡ lòng.

doananhtai

Nếu bạn có tham vọng tạo riêng một bản custom rom từ rom gốc trong đó bạn chỉnh sửa cho nó chạy mượt hơn, hiển thị thông tin nhiều hơn, ít hao pin hơn hoặc bạn muốn nhúng các tiện ích của bản rom từ các thiết bị khác vào thiết bị của mình.. bạn muốn... vâng nếu bạn muốn mấy cái đó thì bạn hãy rời khỏi topic này và đi tìm mấy cái topic developer để mà học, học nữa, học mãi

Ở đây mình chỉ xin giới thiệu bộ Custom Rom Creator Studio, Một công cụ giúp cho bạn mở gói, đóng gói lẹ làng nhất có thể được. Còn mở ra để làm gì ? Thêm bớt chỉnh sửa cái gì để đóng gói ? thì đó là chuyện của bạn... tool này không cần biết.

Vậy với trình độ vỡ lòng thậm chí là "New Born" thì cái tool này có giúp ích gì được không ?
Xin trả lời hoàn toàn rất hữu ích nếu bạn có tham vọng..

- Thay đổi hình ảnh (xử lý các file hình .png)
- Thay đổi giao diện (xử lý các file layout .xml)
- Thêm bớt ứng dụng
- Thêm bớt ngôn ngữ - hoặc dịch lại nếu bản gốc dịch và "củ chuối".
-...

Sau đây mình xin hướng dẫn cách thêm ngôn ngữ tiếng Việt vào trong bản rom Overcome v3.0.1 JUPITER nổi tiếng rất tuyệt diệu mà chỉ mỗi tội thiếu tiếng Việt, khiến nhiều bạn phải ngậm ngùi xài bản gốc DXJPE để có tiếng Việt.

1. Unzip file 001003-Overcome_v3.0.1_JUPITER_Wipe.zip

2. Chạy CrcStudio.exe chọn new -> Project

3. Sau đó tìm "framework_res.apk" và decode nó

4. Sau khi decode xong bạn sẽ có toàn bộ "bộ đồ lòng" của framework_res, từ đây bạn có thể thay hình đổi dạng cho bất kể file .png hay file .xml nào mà bạn muốn.. Ở đây mình muốn thêm "Tiếng Việt" vào nên chọn "Open Containing Folder"

5. Và copy "Tiếng Việt" vào - hai cái folder mà mình đã mỗ lấy được trước đó từ framework_res.apk của bản rom DXJPE.

6. Sau khi đã thay đổi tùy thích rồi thì Encode framework_res lại.

7. Chọn build trên menu để có được file TAI-PT1000.zip là bản Overcome_v3.0.1_JUPITER có tiếng Việt... cứ thế mà up thôi hì ... hì....

PS:
Nhưng mình chưa dùng cái này để up thử đâu nhen. Để chờ mai mốt có bản rom nào ngon hơn thì thử cái này và up luôn một thể cho tiện, chứ bây giờ mới "chân ướt chân ráo" gia nhập làng Android tự up thành công Overcome mừng quá nay lại đi up lại lần nữa chỉ để có tiếng Việt thì người ta cho là mình ngu mất...

Hiện thời mình chỉ dùng cách lấy file framework_res.apk và copy đè vào SGT cho nó nhanh và tiện lơi.

PS của PS:
(Thực tế chưa biết thực hư ra sau về ba cái vụ sign siết nên mình dùng file 7z và mở hai file framework_res cũ và mới, và chỉ copy resources.arsc là cái phần chứa cái "tiếng Việt" mới thêm - để theo các "Chuyên Gia" nói là giữ nguyên cái sign của file apk cũ).

Và cuối cùng là câu muôn thuở.... DO IT WITH YOUR OWN RISK

PhamQuang

Manager
Vì ngại Extract bản ROM TV GT-P1000_DXJPE quá, doananhtai có thể Up lên host nào đó cho mình file framework-res.apk của bạn đã Add tiếng Việt được không?
Quen dùng TA rồi nhưng cũng add thử TV xem có gì thú vị hơn không. :D
Cám ơn Tài trước !!!

doananhtai

Vì ngại Extract bản ROM TV GT-P1000_DXJPE quá, doananhtai có thể Up lên host nào đó cho mình file framework-res.apk của bạn đã Add tiếng Việt được không?
Quen dùng TA rồi nhưng cũng add thử TV xem có gì thú vị hơn không. :D
Cám ơn Tài trước !!!

Chào anh gởi anh file framework-res.apk
Sau khi chép đè vào máy, chắc chắn anh sẽ có mục "Tiếng Việt (Việt Nam)" trong danh sách Select Locale
Nhưng tất nhiên không full hết tiếng Việt vì chỉ có thêm tiếng Việt vào framework nên chỉ xuất hiện tiếng Việt ở màn hình khoá, vài ứng dụng như bản đồ, điều hướng, lịch việt,... và các thông báo chung như "đang sạc", "đang tải,.....".

Còn các ứng dụng setting, phone, myfiles, video ..... Anh muốn tiếng Việt cho ứng dụng nào thì anh phải vào thư mục system/app lôi hết mấy cái apk của bọn chúng ra rồi thêm từng thư mục values-vi của từng ứng dụng này vào... thì chúng mới có tiếng Việt.

Anh có thể vào
Down Rom Cook GT-P1000_DXJPE_by_DiP7_v2.2.3 và lôi các file apk trong system/app và decode chúng ra để lấy values-vi của từng ứng dụng trong đó.

PhamQuang

Manager
Quan trọng là mấy cái thư mục TV kia thôi chứ vì nó mà tải ROM bạn đưa mấy trăm Mb thì chết. :D
Để chỉnh sửa *.apk mình không dùng ứng dụng trên.
Sử dụng GalaxyTab Mod Tool hoặc Apk Manager để decompile/compile nhanh và dễ hơn nhiều. :D

Cleonardo

Sẵn bác nào làm 1 bản overcome của KRATOS bản mới nhất với recovery 4.1.1.9 có ngôn ngữ tiếng Việt dc ko ạ ? vì e khỏi fải dùng odil mà chỉ việc dow về rùi recovery install lên thui,thank trước ^^

PhamQuang

Manager
Sẵn bác nào làm 1 bản overcome của KRATOS bản mới nhất với recovery 4.1.1.9 có ngôn ngữ tiếng Việt dc ko ạ ? vì e khỏi fải dùng odil mà chỉ việc dow về rùi recovery install lên thui,thank trước ^^

Mình thì không có nhã hứng với ROM tiếng Việt, đơn giản là quen với TA rồi.
Cũng đã thử thêm TV vào ROM nhưng hình như không đầy đủ lắm.

doananhtai

Sáng nay mới thấy có bản KRATOS...

Tối này sẽ ráng mỗ lấy hết tiếng Việt từ bản JPE đem qua cho bản rom mới NO-WIPE
Hy vọng sáng mai sẽ có để up lên...

(Đang mò "i tờ" NDK để xơi code của Native Code đặng mà mần SystemUI ....)

doananhtai

Đã test, tiếng Việt hiện đầy đủ mượt mà, mọi người cứ mạnh dạn mà up ... hì hì

Oạch, kiểu nào cũng lên pc mà nối 2 file lại ,có host nào trọn file dung lượng hơn 200mb ko a?e up xong sẽ review nhé.

Bạn biết host nào free cho up hơn 200mb không ? chỉ biết có mediafire (chỉ được tối đa 200 - xui là file này hơn 200 một chút)

doananhtai

Có trang mega1280 , fshare.vn đóa a thử xem.E đợi xong là up.

Bạn có nhầm không ? mới vào fshare.vn, chọn "tải lên" , nguyên một chữ chình ình "file tối đa 200mb" khác gì mediafire hả bạn. ?

Thôi bạn chịu khó lấy PC down về rồi nếu cần up lên host nào đó của bạn dùm mình đi ...

Cleonardo

ah chắc tại a ko có acc đó , tạo acc luôn cho tiện a ơi, thui e lên pc vậy.

TruongHan

Super V.I.P
Nhân tiện up vài video hướng dẫn cook,mod ROM cơ bản điển hình là dòng samsung galaxy S cho những bạn quan tâm :)

Part 1 - Create / Cook a Custom Firmware for Samsung Galaxy S - Requirements and Rom Extraction RFS

[video]http://youtu.be/2MBEBrO5OIE[/video]

Part 2 - Create / Cook a Custom Firmware for Samsung Galaxy S - ROM Basis, Installing Apps, Kernel

[video]http://youtu.be/RDSX6eRSkAI[/video]

Part 3 - Create / Cook a Custom Firmware for Samsung Galaxy S - Boot Sound, Animation, Theme

[video]http://youtu.be/c7BM5SNtWVQ[/video]

Part 4 - Create / Cook a Custom Firmware for Samsung Galaxy S - Installing kitchen, cygwin windows

[video]http://youtu.be/WDEpXECf1MI[/video]

Part 5 - Create / Cook a Custom Firmware for Samsung Galaxy S - Finalizing and Packing ROM

[video]http://youtu.be/nWWojkrirek[/video]