• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Up ROM cho HTC WhiteStone (Imagio) bằng thẻ nhớ

Hướng dẫn úp rom cho WhiteStone (Imagio) bằng thẻ nhớ

Hôm nọ có mem (syberia thì phải) nói là Imagio không thể úp rom bằng thẻ nhớ được thì mình thấy lạ là Imagio là dòng mới ra gần đây trong khi đó các dòng khác ra đời đã lâu như Opal chẳng hạn thì lại úp rom được bằng thẻ nhớ...:-? Khi mình vào Bootloader thấy vẫn thông báo load file nên mình đã thử úp rom cho con Imagio bằng thẻ nhớ và kết quả là thành công mỹ mãn luôn...:D

Về cách thức úp rom trên thẻ nhớ trên Imagio cũng giống như các dòng khác thôi nhưng tiện đây mình cũng xin hướng dẫn lại cách úp rom trên thẻ nhớ cho các bạn tham khảo và thực hiện:

Bước 1: Kiếm quả thẻ microSD dung lượng 2G là đủ dùng, format trên máy tính theo định dạng FAT32.

Bước 2: Copy file rom hay radio có đuôi .nbh vào thư mục gốc của thẻ nhớ rồi đổi tên thành WHITIMG.nbh.

Bước 3: Tắt Imagio, cho thẻ vào máy rồi đưa Imagio vào chế độ Bootloader (nhấn và giữ phím Volume Down + Bật Power), lúc đó máy sẽ loading... để tìm file WHITIMG.nbh, nếu muốn úp rom thì các bạn nhấn phím End (phím gác máy màu đỏ) để máy thực hiện úp rom, nếu hủy úp rom thì nhấn phím Volume Down nhé.

Bước 4: Công đoạn úp rom (Update In Progress...) kéo dài khoảng mấy phút...

Bước 5: Khi úp rom thành công máy sẽ báo WHITIMG.nbh - OKUpdate Complete UPDATE SUCCESS, lúc này các bạn chọt Reset để Imagio khởi động lại là xong... Enjoy..:D

hoangtumodel

cho mình hỏi là up rom trên PC nếu gặp trục trặc như mất nguồn, treo máy, thì có ảnh hưởng tới máy không nhỉ ??? bữa h mình toàn úp PC. Nếu nguy hiểm thì chác mình cũng thử úp trên thẻ nhớ xem. Thanks bác nhé

PS : bác MOD có imagio thì cook cho anh em pdaviet 1 bản với :D

lungtungbeng

cho mình hỏi là up rom trên PC nếu gặp trục trặc như mất nguồn, treo máy, thì có ảnh hưởng tới máy không nhỉ ??? bữa h mình toàn úp PC. Nếu nguy hiểm thì chác mình cũng thử úp trên thẻ nhớ xem. Thanks bác nhé

Vô tư đi bạn. Máy đã HSPL rồi thì đang up rom mà rút cable USB ra vẫn có thể vào bootloader up lai từ đầu (máy mình từng bị treo khi up rom)^^. Chúc vui. Thank nếu có ích nhé^^

namngh

Nếu đơn giản thế này thì ai mà chẳng làm được. Em cũng đang định Uprom con máy của em nhưng hơi run. Bác có thể hướng dẫn kỹ hơn được không. Ví dụ như: phải HSPL? ...

vinken

Nếu đơn giản thế này thì ai mà chẳng làm được. Em cũng đang định Uprom con máy của em nhưng hơi run. Bác có thể hướng dẫn kỹ hơn được không. Ví dụ như: phải HSPL? ...

khâu quan trọng nhất là HSPL thành công, nên làm trên laptop đề phòng mất điện. Còn đã HSPL rồi thì vô tư up ROM không sợ mất điện nữa :D. Còn các bước để HSPL thì cứ theo hướng dẫn của bác PhamQuang mà làm thôi bạn ạ

chính xác là bác ý đang cook Rom cho Imagio, sẽ release 1 bản cho anh em tham khảo ý kiến mà

Last edited by a moderator:
chính xác là bác ý đang cook Rom cho Imagio, sẽ release 1 bản cho anh em tham khảo ý kiến mà
Đúng vậy. Nhưng cứ từ từ đã nhé. Dạo này chỗ mình mất điện hoài và thời gian rảnh chưa có nhiều nên hẹn anh em trong 1 ngày gần đây sẽ có rom mang phong cách của PDAViet chúng ta... Waiting...

vuthemanh123

Đúng vậy. Nhưng cứ từ từ đã nhé. Dạo này chỗ mình mất điện hoài và thời gian rảnh chưa có nhiều nên hẹn anh em trong 1 ngày gần đây sẽ có rom mang phong cách của PDAViet chúng ta... Waiting...

vậy là săp có Rom cho người Việt rồi. chờ đợi thôi. Cám ơn nhiều nhé

alfieelkins

Vẫn chưa HardSPL đc chán quá. Bạn nào có visacard giúp đc mình vụ này thì tốt quá . Xin chân thành cảm ơn !

tuaneti

Trước Dùng con SE X1 thì up qua thẻ khi thẻ nhớ vẫn tùm lum file and folder dữ liệu mà vẫn up bình thường. Nhưng con này mà copy vào thẻ mà để như vậy thì nó chịu luôn. Lấy quả thẻ 512 Format rỗng và nhét Rom vô thì nó chạy ầm ầm. Chẳng nhẽ sắm hẳn một em thẻ để chuyên up Rom chăng. Chán thiệt !

thejoker1984

ối ... em thấy bằng thẻ là ngon nhất đấy ạ ... vì 2 lần em copy sai vào thẻ áy (chắc do lúc copy lỗi gì đó)chạy gần xong báo lỗi lôi thẻ ra copy lại up tiếp và dùng đến h ... em để trong thẻ 1 folder rom cần thì copy ra rồi up :D

kythuat

Em làm như bác hướng dẫn mà không được , nó cứ báo không có file xong rồi quay về màn hình vào bootloader.

Em làm như bác hướng dẫn mà không được , nó cứ báo không có file xong rồi quay về màn hình vào bootloader.
Bạn đọc kỹ hướng dẫn trên bài 1 nhé... Đơn giản thôi mà. Có thể bạn đã làm sai quy trình nào đó rôi... Tham khảo và thực hiện lại nhé...

Cho mình hỏi với,máy mình mất sóng,theo như khách nói thì máy hết pin,sau đó mở máy lên cài đặt sai phần nào đó,rồi không gọi được.
Mình thử up room khác với mấy bản liền,mà vẫn không được,có ai bị như mình chưa,chỉ mình với.

Cho mình hỏi với,máy mình mất sóng,theo như khách nói thì máy hết pin,sau đó mở máy lên cài đặt sai phần nào đó,rồi không gọi được.
Mình thử up room khác với mấy bản liền,mà vẫn không được,có ai bị như mình chưa,chỉ mình với.
Bạn úp bản Radio khác xem sao, nên úp bản Radio 25.02.WWL nhé...

jazz77

Xin hướng dẩn chi tiết cách up rom cho HTC imagio !!!

Mình dc người quen cho máy htc imagio xài cũng lâu rồi mà có sao xài vậy thôi chứ k mò mẩn máy cái úp rom này nên k biết gì,hôm bửa vô tình mình có lên diễn đàn và thấy có mấy bản rom có màn hình today đẹp quá nên ghiền lắm rồi .mình có lên nhiều diển dàn nhưng k hiểu gì cả và mình thấy ở pdaviet này các bạn khá chuyên môn về chuyện này nên mình lên đây nhờ các bạn hướng dẩn chi tiết cho mình nhé !! ah mình kiểm tra máy thì đả dc HradSPL rồi !! giờ mình muốn hỏi khi mình dow file rom về thì mình đế nó ở đâu vậy, trên máy tính hay trong thẻ nhớ,va khi mình úp thí để điện thoại tắt hay mở vậy, ma nếu mở thì để ở chế độ nào vậy.và khi đang úp thì nếu bị mất điện có ảnh hưởng gì đến mấy k bạn. nhờ tất cà vào các bạn xin các bạn hướng dẩn chi tiết từng chút một vế cách úp rom cho mình nhé chứ mình chẳng biết gì cả .cám ơn nhiều lăm!!!!!!!

Mình dc người quen cho máy htc imagio xài cũng lâu rồi mà có sao xài vậy thôi chứ k mò mẩn máy cái úp rom này nên k biết gì,hôm bửa vô tình mình có lên diễn đàn và thấy có mấy bản rom có màn hình today đẹp quá nên ghiền lắm rồi .mình có lên nhiều diển dàn nhưng k hiểu gì cả và mình thấy ở pdaviet này các bạn khá chuyên môn về chuyện này nên mình lên đây nhờ các bạn hướng dẩn chi tiết cho mình nhé !! ah mình kiểm tra máy thì đả dc HradSPL rồi !! giờ mình muốn hỏi khi mình dow file rom về thì mình đế nó ở đâu vậy, trên máy tính hay trong thẻ nhớ,va khi mình úp thí để điện thoại tắt hay mở vậy, ma nếu mở thì để ở chế độ nào vậy.và khi đang úp thì nếu bị mất điện có ảnh hưởng gì đến mấy k bạn. nhờ tất cà vào các bạn xin các bạn hướng dẩn chi tiết từng chút một vế cách úp rom cho mình nhé chứ mình chẳng biết gì cả .cám ơn nhiều lăm!!!!!!!
Có 2 cách úp rom đó là thông qua kết nối với PC và thẻ nhớ, với cách úp rom bằng thẻ nhớ thì bạn đọc bài #1 của topic này nhé, mình chỉ nói qua về cách úp rom thông qua kết nối với PC:

- Đầu tiên nếu bạn úp rom cook (nếu là rom của mình thì luôn có sẵn công cụ CustomRUU.exe và file rom RUU_signed.nbh trong thư mục rom mà bạn tải về giải nén ra) thì bạn tắt Imagio hoàn toàn, sau đó bạn đưa máy về chế độ Bootloader (màn hình 3 màu) bằng cách nhấn và giữ phím Volume Down đồng thời nhấn Power để bật nguồn, khi nào màn hình 3 màu hiện ra thì bạn nhả phím Volume Down ra.

- Cắm cable kết nối với PC (yêu cầu phải cài ActiveSync với Windows XP SP2 hay Mobile Device Center đối với Vista hay 7 và Net CF) khi nào chữ Serial trên màn hình 3 màu chuyển thành chữ USB thì bạn chạy file CustomRUU.exe trong thư mục cảu bản rom định úp trên PC, cửa sổ úp rom hiện ra bạn tích vào ô I understand..., Next, tích tiếp vào ô I complete..., Next, Upgrade, Next, đợi 100% rồi nhấn Finish. Bây giờ rút cable kết nối với PC ra và thưởng thức thôi. Với các bản Ship Rom có dạng 1 file .exe duy nhất thì bạn làm tương tự như trên là đưa máy về Bootloader, cắm cable kết nối và chạy file rom .exe..

- Nếu trong quá trình úp rom mà bị sự cố như mất điện, lỏng cable, mất kết nối,... thì bạn đưa máy về lại Bootloader và tiến hành úp rom lại từ đầu.