• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng Dẫn Xử Lý Lỗi Khi Nâng Cấp Firmware Bằng Nokia Software Updater

traihp9001

Well-Known Member
Hướng Dẫn Xử Lý Lỗi Khi Nâng Cấp Firmware Bằng Nokia Software Updater

Hiện nay việc nâng cấp FW offline đã trở nên phổ biến (vì đơn giản và ít gặp sự cố) nhưng vẫn có các bạn sử dụng Nokia Software Updater để nâng cấp FW nên mình post bài này để nêu lên 1 số lỗi và cách khắc phục ngay khi đang sử dụng Nokia Software Updater để nâng cấp FW,trước đây mình gặp 1 số lỗi nhưng do ko bít nên toàn phải mang ra hiệu mất mấy chục k (xiền ăn sáng :D) trong khi lỗi đó có thể khắc phục ngay đc.
Danh sách các mẫu máy Nokia được hỗ trợ hiện có tại [U]www.nokia-asia.com/softwareupdate[/U]. Nếu điện thoại Nokia của bạn không có trong danh sách, quay lại kiểm tra sau vì danh sách này vẫn được cập nhật thường xuyên
Nokia Software Updater không nhận ra máy điện thoại :
Thỉnh thoảng các driver của máy Nokia và các cáp kết nối phụ có thể bị lỗi.
Để giải quyết tình trạng này, gỡ bỏ sau đó cài đặt lại Nokia PC Suite Nokia Software Updater:
Trong Control Panel của PC, hãy vào Add/Remove programs
Uninstall Nokia Software Updater (nếu có nhiều hơn một mục, hãy gỡ bỏ hết các mục đó)
Uninstall Nokia PC Suite
Vào [U]www.nokia.com.vn/pcsuite[/U] để tải và cài đặt phiên bản mới nhất của Nokia PC Suite.
Vào [U]www.nokia.com.vn/softwareupdate[/U] để tải và cài đặt phiên bản mới nhất của Nokia Software Updater.

Một số thông báo lỗi :

Could not find supported phone

Nguyên nhân:
Điện thoại Nokia chưa được bật lên.
Điện thoại Nokia có thể chưa được kết nối (cáp dữ liệu USB tương thích phải kết nối điện thoại Nokia của bạn vào PC, biểu tượng "USB connected" phải được hiển thị trên màn hình của bạn, và bạn nên chọn chế độ PC Suite USB).
Kiểu máy Nokia của bạn không được Nokia Software Updater hỗ trợ.
Kiểu máy của bạn (ví dụ do nhà điều hành mạng cung cấp với các thông số cài đặt sẵn) không được Nokia Software Updater hỗ trợ.
Không có tín hiệu kết nối internet, hoặc kết nối bị chặn bởi tường lửa hoặc Mạng Cá nhân Ảo (VPN) của bạn.

No software updates available

Điều này có nghĩa là hiện chưa có phiên bản phần mềm mới nào dành cho điện thoại của bạn.
Xin lưu ý là nhà cung cấp dịch vụ di động, nhà điều hànhh mạng hay hãng truyền thông của bạn có thể sẽ không chấp nhận phần mềm thiết bị Nokia mới nhất hiện có.
Nokia cung cấp nhiều phiên bản khác nhau cho mỗi sản phẩm (để phù hợp với nhiều quốc gia và ngôn ngữ khác nhau) và không phải tất cả các phiên bản này luôn có phần mềm thiết bị mới nhất. Chúng tôi luôn ưu tiên cập nhật cho tất cả các phiên bản này trong thời gian sớm nhất có thể, và xin cáo lỗi trong trường hợp chậm trễ. Tuy vậy, phần mềm mới có thể sẽ được cung cấp vào ngày hôm sau, vì vậy hãy sớm trở lại để kiểm tra.

Connection to Phone Lost

Điện thoại Nokia của bạn không thể nhận diện được.
Gắn cáp USB lại.
Chọn Retry để tiếp tục việc cập nhật.

Phone recovery

Có 2 thông báo phục hồi khác nhau, phụ thuộc vào máy Nokia của bạn. Làm theo các hướng dẫn hiển thị để kết nối Nokia Software Updater với điện thoại của bạn.
Phone recovery>
Gỡ pin và cục sạc ra khỏi điện thoại của bạn. Tháo cáp USB.
Gắn pin lại và cắm sạc. Gắn cáp USB lại.
Nhấn và giữ phím mở nguồn trong vài giây.
Nhấn và giữ phím mở nguồn trong vài giây rồi chọn Retry để tiếp tục quá trình phục hồi điện thoại.
Phone recovery>
Gỡ pin và cục sạc ra khỏi điện thoại của bạn. Tháo cáp USB.
Gắn pin lại và cắm sạc. Gắn cáp USB lại.
Nhấn Retry để tiếp tục.
Nhấn phím mở nguồn trên điện thoại.

Software update failed

Nguyên nhân:
Chưa lắp SIM card – lắp SIM card còn hoạt động vào.
Điện hoặc kết nối internet bị rớt trong quá trình cập nhật. Việc cập nhật có thể vẫn hoàn tất được. Gỡ pin và nếu phần mềm vẫn không cập nhật được, thử lại lần nữa.
Điện thoại ở chế độ Offline hoặc Flight – Chọn chế độ “General”.

Software download failed

Nguyên nhân:
Mạng internet bị rớt, hoặc quá chậm. (Chúng tôi khuyên bạn không nên dùng kết nối Dial-up vì kích thước của file downnload tương đối lớn.)
Kiểm tra cáp hoặc các kết nối internet khác.

Connect charger

Pin của bạn không đủ năng lượng. Gắn sạc pin vào máy Nokia của bạn để việc cập nhật bắt đầu.

Internal module error

Trên PC, chọn Start > Run
Gõ vào Open trường " regsvr32 c:\winnt\system32\msxml4.dll " và bấm OK
Nếu không có tác dụng, gỡ bỏ Nokia Software Updater trong Control Panel > Add/Remove Programs sau đó cài đặt lại Nokia Software Updater.

Chỉnh sửa cuối:
mình xài N82 hơn 10 ngày nay tự nhiên máy mất kết nối GPRS .không có tín hiệu máy có kết nối mình vẫn bật máy ở chế độ kết nối thường xuyên,mượn máy khác kết nối vẩn được vậy bạn có biết nó lổi gì không?xin chỉ dùm

lixboi

Mình dùng N73 có đợt cũng bị như vậy .Tức quá gỡ vài cái app vừa cài :baongay, Tăng tốc mạng j đó (quên tên rồi)....tự nhiên lại được

traihp9001

Well-Known Member
mình xài N82 hơn 10 ngày nay tự nhiên máy mất kết nối GPRS .không có tín hiệu máy có kết nối mình vẫn bật máy ở chế độ kết nối thường xuyên,mượn máy khác kết nối vẩn được vậy bạn có biết nó lổi gì không?xin chỉ dùm

Mình dùng N73 có đợt cũng bị như vậy .Tức quá gỡ vài cái app vừa cài :baongay, Tăng tốc mạng j đó (quên tên rồi)....tự nhiên lại được

bạn thử kiểm tra lại cấu hình vào gprs của máy xem còn ko nhé.nếu còn thì có 2 trường hợp xảy ra:
trường hợp thứ nhất có thể do lỗi từ mạng di động hoặc trường hợp thứ hai là do bạn cài các softwave khác xung đột với nhau

giacay

máy mình bị phone recovery, mình đã làm theo hướng dẫn nhưng nó vẫn báo lặp đi lặp lại như vậy sau khi nó bắt chờ vài phủt. ai có cách nào khắc phục chỉ dùm với. thanks

fansex

Nên update bằng laptop thì tránh dc hiện tượng bí cúp điện và trong lúc update ta nên cắm sạc lun tránh trường hợp hết pin bất tử hehehe^^!

goatduong

mấy anh ơi! sao con n73 của em với PC suit nhận nhau.. em cài ứng dụng bằng OC suit đc luôn.. mà NSU nó k nhận N73 vậy
làm ơn chỉ dùm em.. em cám ơn nhiêu` ak

Hoden

Super V.I.P
mấy anh ơi! sao con n73 của em với PC suit nhận nhau.. em cài ứng dụng bằng OC suit đc luôn.. mà NSU nó k nhận N73 vậy
làm ơn chỉ dùm em.. em cám ơn nhiêu` ak

bạn vào trang noikia .vn tải bản pcsuite và drive cable .đầy đủ cài đặt nếu nó không nhân thì khởi động n73

yeun70

việc kết nối Gprs chậm có thể do phone bạn để chế độ dual mode.bạn vào công cụ>cài đặt>mạng(tools>setting>network) chọn GSM ở dòng đầu tiên.tiếp nó hỏi bạn là cần restart điện thoại đễ cài đặt mạng GSM chọn yes và chờ phone khởi động lại.Đã test trên N70 ME vàE65

pham_0763

Tình hình là em đang update được khoảng 5mb, thì báo mất kết nối, bây giờ em bật máy không lên hic, ai giúp em với :(
em dùng n80

htvgiang

Mình xài n81 2g sau khi fw lên bản 21.0.010 thì camera lai bị lỗi lúc chụp lúc thì ko (thường thì ko chụp được) ,máy báo là "tính năng ko được hỗ trợ. Bạn nào biết giúp mình với.

habaolinh

Super V.I.P
Mình xài n81 2g sau khi fw lên bản 21.0.010 thì camera lai bị lỗi lúc chụp lúc thì ko (thường thì ko chụp được) ,máy báo là "tính năng ko được hỗ trợ. Bạn nào biết giúp mình với.

Chạy lại FW, ko đc thì test cap đi bạn ơi, dòng này hay bị cap lắm.

htvgiang

Mình đã ra tiệm kêu người ta chạy lai luôn rồi nhưng vẫn vậy hà. Mà "test cap" là sao hả bạn. Bạn có cách nào chỉ mình với. THanks

habaolinh

Super V.I.P
Mình đã ra tiệm kêu người ta chạy lai luôn rồi nhưng vẫn vậy hà. Mà "test cap" là sao hả bạn. Bạn có cách nào chỉ mình với. THanks

Có nghĩa là khả năng máy bạn có vẫn đề với cáp chứ sao, ko biết "test" có nghĩa là gì à?

Kitmit

máy em la Ê63 sau khi update firmware 40.12.013 nó đòi mã code tiếng việt là gì vậy anh
nhập thử 12345 vẫn không được

hhkkll

Posted via Mobile Device
Đứt 1 cộng cáp rùi đó bạn. Vài bữa nữa khi bạn trựơt nắp máy mà thấy màn hình nháy 1 cái là chuẫn bị thay cap.

dinhvu_206

Bác nào cho em lời khuyên với. Hôm bữa em chạy lại firmware cho e71 nhưng sau nó nó đứng máy và xuất hiện dòng chữ sim card not valid. Em đi hỏi ở chỗ sửa diện thoại thì nó nói bị lock máy, phải bung máy thay chip gì đó hết 1,2 triệu đổi IMEI mới dùng lại được máy đúng ko ạh?