• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[IP] Stanza 1.8.1 - Ứng dụng đọc sách

HaChau

Super V.I.P
Stanza là một ứng dụng đọc sách khá hoàn hảo trên iPhone cho tới thời điểm hiện tại khi mà Mobipocket vẫn chưa có mặt trên thị trường. Điểm tuyệt vời nữa là nó miễn phí trên App Store.
Cá nhân mình thích dùng nhất Stanza này với những đặc điểm chính mà mình sẽ nêu dưới đây.

* Một số đặc điểm chính:

- Hỗ trợ nhiều dạng thức file: Adobe Digital Edition và Open eBook (epub), Amazon Kindle (azw), FictionBook nén và chưa nén (fb2. zip), EReader và PALM (pdb), nén GZip (gz), HTML, HTM, Microsoft Lit (lit), MS Word (doc), Mobipocket - không mã hóa (PRC), TXT, RTF, PDF, ...
- Căn lề chữ, trong đó có cả Justify, cho phép chỉnh font chữ tùy thích.
- Tuỳ chọn cho phép hiển thị hình nền, có thể chỉnh độ trong suốt mờ mờ dạng Watermark.
- Tự nhớ vị trí đọc lần cuối.

Để chuyển sách vào iPhone, bạn cài Stanza for Desktop về cài đặt. Sau đó mở Staza for Desktop, open file cần làm ebook (các dạng file được hỗ trợ đã nêu trên).
Để thay đổi tên sách cũng như các thông tin khác, bạn vào menu View, Book Info để thay đổi.
Bạn vào menu Tools, bật Enable Sharing và Allow Anonymous Sharing, bật WiFi nếu chưa bật (việc này chỉ làm 1 lần, lần sau Stanza tự nhớ)
Trên iPhone bạn mở Stanza, vào Shared Books, chọn máy tính của mình rồi bấm lên tựa sách để tải về iPhone.

Bản mới nhất hiện nay là 1.8.1.
Các thay đổi so với bản 1.8 như sau:
+ Vị trí chương được khôi phục chính xác khi mở Stanza ở chế độ ngang (landscape).
+ Cho phép tắt tính năng bấm & giữ lên văn bản để tra nghĩa. (Chức năng này rất cần thiết vì khá phiền toái trong thực tế sử dụng).
+ Sửa vấn đề làm mịn font chữ khi đọc trong chế độ ngang.
+ Cho phép tắt chế độ xoay màn hình.

nxphuong

Cái này mình đã sài rồi...nói chung khá tốt,hiển thị đẹp và 1 phần đọc đc .prc.chỉ tiêc là mỗi lần copy sách vào IP cứ phải dùng Wifi chứ ko copy kiểu drag-drop như bt đc...với lại những file prc bị mã cũng ko đọc đc...

tigerer

ừa. Test rùi. Nói chung là ok nhưng hơi buồn là đọc .prc kén file quá. Prc mà bị mã là thua luôn. Mà đa số .prc của thuvien-ebook.com do các bác làm file đều là dùng mã. Có nhiều sách hay quá mà không đọc được.
Có bác nào biết cách trị .prc mã hay là bỏ mã khóa của file .prc được không ạ. Cám ơn nhiều nhiều....

HaChau

Super V.I.P
ừa. Test rùi. Nói chung là ok nhưng hơi buồn là đọc .prc kén file quá. Prc mà bị mã là thua luôn. Mà đa số .prc của thuvien-ebook.com do các bác làm file đều là dùng mã. Có nhiều sách hay quá mà không đọc được.
Có bác nào biết cách trị .prc mã hay là bỏ mã khóa của file .prc được không ạ. Cám ơn nhiều nhiều....
Cái này là giải thuật bản quyền của Mobipocket, chỉ có họ mới có giải pháp trọn vẹn đọc PRC trên iPhone được thôi.

nxphuong

theo mình tạm thời nên dung kindle 4 Iphone của Amazone...đọc prc thì rất ok,kể cả mã hóa lun mà lại copy theo kiểu kéo thả như bt,ko cần wifi...