• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

iPhone 3G và hiển thị phần trăm Pin

doananhtai

Hệ thống hiển thị phần trăm pin chính xác hơn SBSettings.!

Như đã có lần mình thắc mắc giữa hiển thị % pin của SBSettings và của hệ thống cái nào chính xác hơn... mà không có ai trả lời.
Nay mình tự test thử luôn thì quả thật hiển thị % pin của hệ thống chính xác hơn nhiều...

Sau một thời gian xài hiển thị với SBSettings mình nhận xét như sau:
Không theo dõi khi standby vì hầu như lúc standby % không hề tụt...
Chỉ theo dõi khi chơi game thì có hiện tượng pin tụt khá nhanh khi ở mức cao sau đó chậm dần ở mức thấp... ví dụ từ 99,xx. nó rớt ầm ầm xuống dưới 50.. sau đó pin tụt chậm lại, dưới 10 thì khá lâu... đến khoảng 2% chơi rất lâu mới đến 0% (tắt ngỏm).

Nay sau khi bật chức năng hiển thị % pin của hệ thống và test :

Hệ thống 100% - SBSettings 100%
Hệ thống 98% - SBSettings 93% (lệch 5%).
Hệ thống 86% - SBSettings 83% (lệch 3%).
Hệ thống 73% - SBSettings 71% (lệch 2%).
Hệ thống 54% - SBSettings 52% (lệch 2%).
Hệ thống 25% - SBSettings 24% (lệch 1%).
...
....
Vậy là khá rõ Hệ Thống hiển thị pin rớt với tốc độ đều đặn hơn là SBSettings rớt như ngựa phi lúc đầu rồi chậm dần về cuối

Muốn có chức năng hiển thị ở hệ thống cho 3G (trong Setting -> General -> Usage -> Battery Percentage -> On/Off) giống như ở 3Gs
thì edit /System/Library/CoreServices/Springboard.app/M68AP.plist

Thêm 2 dòng
<key>gas-gauge-battery</key>
<true/>

vào trong đoạn giữa của...
<key>capabilities</key>
<dict>
(thêm 2 dòng trên vào đây)
.....
......

</dict>

À còn điều thú vị nữa...

Thử nghiệm lần 1:
Sau khi sạc pin nếu đứng canh vừa đúng 100% mà rút ra ngưng sạc thì để qua đêm đến sáng nó rớt khoảng 2%.... Còn nếu đến 100% tiếp tục sạc thêm 1 tiếng nữa thì để qua đêm và đến trưa vẫn là 100%.

Thử nghiệm lần 2:
sạc vừa đúng 100% rút ra chơi game là nó rớt ào xuống 9 mưoi mấy ngay.
sạc đúng 100%, tiếp tục sạc 1 tiếng nữa rồi chơi game một hồi lâu (khoảng nữa tiếng) nó mới bắt đầu rớt xuống.....

Như vậy có thể nói pin đầy không phải là 100% mà pin đầy là 150% (hoặc lớn hơn) nhưng nó không hiển thị con số lớn hơn mà vẫn giữ là 100%.
Nên nếu sạc lố hơn 1 tiếng (hoặc hơn), con số 100% thật lâu mới xuống 99% (vì thực tế là nó đang rớt từ 150 hoặc lớn hơn xuống 100 mà mình không thấy).

:-?

Chỉnh sửa cuối:

duyquehan

Bác cho cái hình cụ thể về việc chỉnh sửa file M68AP.plist được không bác. mình làm theo mà không được không biết sai ở đoạn nào,hix có mấy chữ mà đánh hoài nó không chịu. thank bác.

HaChau

Super V.I.P
Khi sạc no thì hơn 100% so với khi sạc vừa tới nhưng mình không nghĩ là nó lên đến 150%, theo mình chỉ độ 110% thôi :) Tất nhiên, con số mình và bạn đưa đều là tương đối cả.

doananhtai

Bác cho cái hình cụ thể về việc chỉnh sửa file M68AP.plist được không bác. mình làm theo mà không được không biết sai ở đoạn nào,hix có mấy chữ mà đánh hoài nó không chịu. thank bác.

Gởi bạn cái file M68AP.plist đã sửa luôn...
Chú ý thêm ở đoạn giửa chỗ nào cũng được (mình dùng plist editor thêm ở đầu.. lúc save lại không ngờ nó tự động sort theo thứ tự Alphabet đưa nó xuống khúc giữa luôn)

Khi sạc no thì hơn 100% so với khi sạc vừa tới nhưng mình không nghĩ là nó lên đến 150%, theo mình chỉ độ 110% thôi :) Tất nhiên, con số mình và bạn đưa đều là tương đối cả.

:D Đúng là con số tương đối thôi... Tại mình thấy con sô 100 này nó hơi bị dai (nếu sạc rất no).. nên phán lên 150 cho nó xứng với độ dai mà mình cảm thấy... hì hì

danchoi3x

xin lỗi chủ topic cho mình hỏi, file M68AP.plist của bạn có dùng đc cho FW 3.1.3 không ?

nh0cstyle1102

máy 3g của mình fw 3.1 vào chỉnh hiển thị % pin ko thấy mục như bác nói :( ko biết bác có lộn giữa 3g và 3gs không

HaiBanh

xin lỗi chủ topic cho mình hỏi, file M68AP.plist của bạn có dùng đc cho FW 3.1.3 không ?

Nếu ko rành chỉnh sửa file trong hệ thống thì các bạn vào cydia add source http://apt.iphone-storage.de cài gói asBattery vào reboot lại máy rồi vào Setting -> General -> Usage -> Battery Percentage -> On lên là có % pin

cho em hỏi chút cac bác ơi, em lên đời con 3g W _4.0.2 rồi nhưng khi vào usage không thấy cái gì cả để chỉnh hiển thị phần trăm pin, có cần cài PM gì nữa không các bác . bác nào biết hướng dẫn cho em với . thank nhiều.

cho em hỏi chút cac bác ơi, em lên đời con 3g W _4.0.2 rồi nhưng khi vào usage không thấy cái gì cả để chỉnh hiển thị phần trăm pin, có cần cài PM gì nữa không các bác . bác nào biết hướng dẫn cho em với . thank nhiều.

danchoi3x

bạn cần chỉnh sửa lại file M68AP.plist theo bác chủ thớt sau đó restart mới đc chứ

lamchitrung

Cài phần trăm pin cho iphone 3G

Theo mình thì bạn vào Cydia->seach->chọn fake carriec rồi cài đặt nha. Nhớ restart lại máy nha các bạn. Chúc thành công.
=D>