• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Khắc phục lỗi quá nóng trên Z2: tắt các ứng dụng social...

Misslovehd

Trong bài này mình chia sẻ cách để khắc phục tình trạng nóng và hao pin khi sử dụng Xperia Z2. Các của mình đòi hỏi anh em phải root và xóa những thành phần chạy liên quan đến social. Kết quả là rất khả quan. Xin cho hỏi là anh em có gặp lỗi tương tự trên Z1 không và anh em dùng cách nào để khắc phục? Có cách nào đơn giản hơn, không phải root máy thì càng tốt.

Tình trạng ban đầu gặp phải là khi chụp hình bằng camera (với chế độ M) thì sau vài lần chọt chọt, lấy nét máy báo nhiệt độ quá nóng và tự tắt camera đi. Vào chụp lại thì lại bị tiếp, hình minh hoạ ở đầu bài viết. Đấy là với camera, còn bình thường thì máy lúc nào cũng ấm ấm, kiểm tra mức độ hao pin thì thấy các phần mềm mặc định mà có liên quan đến social tiêu thụ khá nhiều pin, còn nhiều hơn màn hình.

Sau khi đã kiểm tra và xác định lỗi bắt nguồn từ các phần mềm social mặc định của Sony thì đã có hướng để khắc phục, chung quy lại là phải tìm cách tắt các phần mềm đó đi. Đầu tiên mình thử tắt trong mục Cài đặt => phần mềm, tuy nhiên app vẫn không tắt hẳn và nó lại tự động chạy lại.

Sau đó thì quyết định root máy để xoá nó đi. Sau khi bạn root máy thì thường sẽ dùng titanium backup để đóng băng hoặc xoá bỏ hẳn 1 phần mềm nào đó. Ở đây thì mình lại không dùng cách này mà làm thủ công hơn, đó là dùng es explorer để truy cập vào system/app và tìm tất cả nhưng phần mềm có chữ social trong tên thì xoá nó đi.

Kết quả sau khi xoá và khởi động lại máy một vài lần thì khá khả quản, máy không nóng, không còn báo tắt camera và đặc biệt là pin khá tốt. Không rõ trong trường hợp máy Sony Android của anh em bị nóng như vầy thì anh em làm gì?

Như đã nói ở trên thì sau khi root máy chúng ta xoá các app social đi là được. Tuy nhiên trong thời điểm hiện tại nếu bạn root máy thì buộc phải Unlock Bootloader, mà UB thì sẽ mất các tính năng hay khác của Z2. Do đó cần phải đợi cho đến khi có cách root máy mà không cần Unlock Bootloader nhé

Nguồn: http://lmt.com.vn