• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Kinh nghiệm khi mua máy cũ hàng 2nd & phân biệt phụ kiện thật giả

Son_Nguyen

Mình thấy bên khu S60v3 có chuyên mục phân biệt máy & phụ kiện thật giả mà chưa thấy bên UIQ có. Do vậy hôm nay xin phép lập topic này với mong muốn mọi người đóng góp chút ít kinh nghiệm khi đi mua máy cũ hàng 2nd & phụ kiện của SE dòng UIQ3. Mong mọi người ủng hộ!!

Son_Nguyen

Đầu tiên mình xin đóng góp 1 số kinh nghiệm khi đi mua máy cũ hàng 2nd:
1- Kiểm tra số IMEI trên máy xem có trùng khớp với số IMEI trên vỏ ko? <=== Cái này cũng khá quan trọng vì cũng có thể biết được là máy đã thay vỏ hay chưa? Cách xem số IMEI: *#06#.. Cái này chắc mọi người đều biết rồi!!
2- Kiểm tra các cạnh của ốc vít trên máy xem có còn sắc cạnh hay ko? Nếu thấy ốc vít bị xước thì khả năng máy đã bị mở là rất cao..
3- Kiểm tra các chức năng của máy bằng cách làm: Jogdial up * Jogdial down Jogdial down * Jogdial down *, sau đó vào mục SERVICE TEST để test thử hết các chức năng của máy.. Ngoài ra cũng cần nên kiểm tra cảm ứng của máy xem có còn nhạy ko bằng cách căn chỉnh lại cảm ứng, vào TOOLS\CONTROL PANEL\OTHER\SETUP WIZARD rồi làm theo hướng dẫn tick vào 4 điểm ở 4 góc màn hình..
4- Gọi thử 1 cuộc điện thoại tầm khoảng 3-4' để kiểm tra pin ( gọi các số miễn phí của tổng đài ý nhé ) xem có bị sụt nguồn hay ko? <=== Mình đã bị dính 1 lần như vậy rồi.. Lỗi này cũng khá phổ biến đấy nhé!!
5- Cắm sạc sạc pin 1 lúc xem pin có nóng lên 1 cách bất thường ko? Nếu pin mà nóng lên thì tốt nhất ko nên mua..
Trên đây là 1 số kinh nghiệm mình học được khi đi mua máy.. Bạn nào có thêm kinh nghiệm gì thì đóng góp thêm vào topic nhé!! Thân..:p

cofer

Ngoài các cách trên có lẽ cần phải kiểm tra phiên bản phần mềm, càng mới càng khó hack và không thể đổi số IMEI :p

nguyendoanto

Ngoài các cách trên có lẽ cần phải kiểm tra phiên bản phần mềm, càng mới càng khó hack và không thể đổi số IMEI :p
Cái này là bên s60v3 thôi bạn à. Uiq3 của mình fw càng mới càng tốt. Chơi tát

Posted via Mobile Device

zalman

Phải kiểm tra xem máy đã bung chưa,cái này tùy thuộc kinh nghiệm của từng người.

vnpt1706

Hàng cũ mua cũng hên xui ,bây giờ công nghệ "tút"khó phân biệt.Còn theo P3600i thì là chung thôi(hầu hết anh em ai cũng biết được)

Note: Mua hàng qua tay mà biết được nguồn gốc chủ máy thì là OK nhất!

Son_Nguyen

Thì đúng rồi mà, nếu mình mua máy mà biết được nguồn gốc chủ máy thì bao giờ cũng yên tâm hơn.. Chỉ sợ khi mua máy ở mấy cửa hàng vớ vẩn thôi!!

zalman

Thường có mấy chú bán máy 2nd mà ko dám sạc đầy pin ,để có chút xíu.Máy này thường là hay câu dây nguồn mau sụt pin.

tommynguyen1961

Đầu tiên mình xin đóng góp 1 số kinh nghiệm khi đi mua máy cũ hàng 2nd:
1- Kiểm tra số IMEI trên máy xem có trùng khớp với số IMEI trên vỏ ko? <=== Cái này cũng khá quan trọng vì cũng có thể biết được là máy đã thay vỏ hay chưa? Cách xem số IMEI: *#06#.. Cái này chắc mọi người đều biết rồi!!

Cái này chưa chính xác vì đa số khi họ nhập hàng về là máy 1 thùng và vỏ 1 thùng. Nên khi ráp hộp lại với nhau đôi khi nhầm số imei là chuyện bình thường nhưng đó vẫn là hàng xịn chứ không phải hàng giả.
Họ chỉ quan tâm đến imei vỏ hộp khi mẫu điện thoại nào đang Hot thôi, ví dụ như con BlackBerry hay iphone. Khi thị trường 2 em này hết Hot thì họ cũng không quan tâm đến imei trên vỏ hộp của em nào cả vì họ nghĩ họ đã bảo hành và họ không bán đồ giả nên họ không sợ.
Đó là kinh nghiệm và thực tế vì một số cửa hàng là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Son_Nguyen

Thanks anh Tommy đã đóng góp thêm 1 kinh nghiệm nữa khi mua máy hàng 2nd.. Nhưng em nghĩ nếu mua được máy có số IMEI trùng với số IMEI trên vỏ thì vẫn tốt chứ? Như con w950i em đang xài cũng là hàng 2nd của Sing, em mua cách đây hơn nửa năm là 2t9, đã mod & hack đủ thứ vẫn OK.. Các anh em nào có thêm kinh nghiệm gì thì đóng góp giúp mình nhé!!:p

zalman

Check IMEI xem nào !!!!!!!!

Mọi người vào đây check nhé:
Mã:
http://www.numberingplans.com/?page=analysis&sub=imeinr
Của mình nè:
Information on IMEI 357033013907795
Type Allocation Holder Sony Ericsson
Mobile Equipment Type Sony Ericsson P1i
GSM Implementation Phase 2/2+
IMEI Validity Assessment

Information on range assignment

Est. Date of Range Issuance Around Q2 2007
Reporting Body British Approvals Board of Telecommunications (BABT)
Primary Market Europe
Legal Basis for Allocation EU R&TTE Directive

Information on number format

Full IMEI Presentation 357033-01-390779-5
Reporting Body Identifier 35
Type Allocation Code 35703301
Serial Number 390779
Check Digit 5

lucky000

Nghành công nghiệp nhái mang thương hiệu Hương Cảng - Thâm Quyến đã đạt đến ngưỡng vô đối từ lâu rồi nên các bác có kiểm tra thì đừng tin vào mấy cái con số IMEI hay CDA làm gì cho mệt ra!

Son_Nguyen

Quên mất, anh em nào có kinh nghiệm gì khi chọn mua phụ kiện của SE ko nhỉ? Nhiều khi muốn xài hàng zin chính hãng nhưng giá mắc quá ko chịu nổi.. Tìm mua ở ngoài thì ko biết thế nào mà lần!!

zalman

Quên mất, anh em nào có kinh nghiệm gì khi chọn mua phụ kiện của SE ko nhỉ? Nhiều khi muốn xài hàng zin chính hãng nhưng giá mắc quá ko chịu nổi.. Tìm mua ở ngoài thì ko biết thế nào mà lần!!

Cái này chỉ có mua nhiều mới bik được chứ nói cũng như không.
Mấy pkien zin thì dây mềm và dẻo hơn,không cứng như hàng lô...:-/

dqt

Không biết các anh em có để ý không, chứ mình thấy máy xịn thường thì bút theo máy có thể tháo ra thành 3 đoạn (nối với nhau bằng ren). Còn tem trên vỏ máy thì có các đường cắt dài khoảng 5mm vuông góc với cạnh tem và rãi đều xung quanh tem máy.

BlueSky288

Không biết nhưng khi mở vỏ máy ra, bỏ cục pin ra để xem ở dưới thì máy mình ghi là Made In China. Vậy có phải là hàng nhái không ? Pin cũng ghi là Made In China luôn ? Cái đế sạc thì ghi Made In Malaysia ?
Rồi thêm nữa là cái nút ở bên thân máy (nút nằm dưới bánh xe cuộn) thì hình như không có tác dụng, không sử dụng được luôn, bấm vô hầu như chẳng có tác dụng gì cả ??? Ví dụ như khi khóa máy, vô tình đụng nhẹ vào màn hình, vào bánh xe, vào bất kì nút nào màn hình cũng sáng đèn, còn đụng vô nút đó nhấn cỡ nào màn hình cũng trơ trơ cứ như không có nút đó luôn vậy ???

XiaoGui

Mọi người vào đây check nhé:
Mã:
http://www.numberingplans.com/?page=analysis&sub=imeinr
Của mình nè:
Information on IMEI 357033013907795
Type Allocation Holder Sony Ericsson
Mobile Equipment Type Sony Ericsson P1i
GSM Implementation Phase 2/2+
IMEI Validity Assessment

Information on range assignment

Est. Date of Range Issuance Around Q2 2007
Reporting Body British Approvals Board of Telecommunications (BABT)
Primary Market Europe
Legal Basis for Allocation EU R&TTE Directive

Information on number format

Full IMEI Presentation 357033-01-390779-5
Reporting Body Identifier 35
Type Allocation Code 35703301
Serial Number 390779
Check Digit 5

Cái trang này hay quá nhưng em đọc cái đoạn thứ 2 thì không hiểu được hết. Máy của em cũng có đoạn Est. Date of Range Issuance Around Q2 2007 y hệt thế này. Cái này có phải là thời gian sản xuất máy không ạ?

shadow141206

Không biết nhưng khi mở vỏ máy ra, bỏ cục pin ra để xem ở dưới thì máy mình ghi là Made In China. Vậy có phải là hàng nhái không ? Pin cũng ghi là Made In China luôn ? Cái đế sạc thì ghi Made In Malaysia ?
Rồi thêm nữa là cái nút ở bên thân máy (nút nằm dưới bánh xe cuộn) thì hình như không có tác dụng, không sử dụng được luôn, bấm vô hầu như chẳng có tác dụng gì cả ??? Ví dụ như khi khóa máy, vô tình đụng nhẹ vào màn hình, vào bánh xe, vào bất kì nút nào màn hình cũng sáng đèn, còn đụng vô nút đó nhấn cỡ nào màn hình cũng trơ trơ cứ như không có nút đó luôn vậy ???

Vậy thì chắc máy bạn bị hư phím cuộn rồi đó, mấy dòng này hay bị vậy !!!! Còn về "made in China" ... Máy bạn là máy xịn đó. Yên tâm !!!! Vì không phải cứ made in China là hàng fake đâu !!! Thậm chí, bạn mua Laptop của Dell (hãng Mỹ) thì vẫn có thể Made in China thôi, nhưng mà là made in China theo tiêu chuẩn Mỹ ;;)

XiaoGui

Vậy thì chắc máy bạn bị hư phím cuộn rồi đó, mấy dòng này hay bị vậy !!!! Còn về "made in China" ... Máy bạn là máy xịn đó. Yên tâm !!!! Vì không phải cứ made in China là hàng fake đâu !!! Thậm chí, bạn mua Laptop của Dell (hãng Mỹ) thì vẫn có thể Made in China thôi, nhưng mà là made in China theo tiêu chuẩn Mỹ ;;)

Đúng roài đó,máy của mình mua tại Quảng Châu đây này. Made in China chính hiệu luôn,hihi. Nhưng mà dùng tốt lắm. Chưa thấy có vấn đề gì mấy,chỉ mỗi tội lần trước đánh rơi méo mất cả vỏ,chắc tại vỏ đểu rồi.hixx

NokuaN70

Well-Known Member
Đúng roài đó,máy của mình mua tại Quảng Châu đây này. Made in China chính hiệu luôn,hihi. Nhưng mà dùng tốt lắm. Chưa thấy có vấn đề gì mấy,chỉ mỗi tội lần trước đánh rơi méo mất cả vỏ,chắc tại vỏ đểu rồi.hixx

Đểu thế nào dc, vỏ nhôm rớt méo là phải rùi, gặp vỏ nhựa như chú P990 là đau lòng luôn rùi.

Posted via Mobile Device