• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★★KITCHEN WM6.5 - TouchPro2 + MANILA 2.1★★

Bạn hãy cho ý kiến về vấn đề sau (chọn 1 trong 2)

• Total voters
    55

anhtuhntl

-Tab program có 4 ô vì bản MANILA trong kitchen đó chú Quang đả sửa lại rồi,bạn kiếm các bản SHIP ROM của TP2 sử dụng MANILA 2.1 dump ra lấy manila ấy thay vào là ok
-Còn về phần gom các shortcut vào các thư mục riêng thì bạn nên xem lại trong KITCHEN của chú Quang ấy, coi lại các file app.dat ấy
-Vấn đề dump ROM SHIP để lấy SYS là được,còn có thế lấy thêm các EXT trong SHIP ROM khi dump ra.

TranMinhMan

Super V.I.P
-Tab program có 4 ô vì bản MANILA trong kitchen đó chú Quang đả sửa lại rồi,bạn kiếm các bản SHIP ROM của TP2 sử dụng MANILA 2.1 dump ra lấy manila ấy thay vào là ok
-Còn về phần gom các shortcut vào các thư mục riêng thì bạn nên xem lại trong KITCHEN của chú Quang ấy, coi lại các file app.dat ấy
-Vấn đề dump ROM SHIP để lấy SYS là được,còn có thế lấy thêm các EXT trong SHIP ROM khi dump ra.

Lâu quá ko thấy Tú lên Rom nữa nhỉ!?:D Đã build được rồi mà sao ko phát huy tiếp!?;;)

Razervn

Thanks bro nhé, mình sẽ thử \-/
Bro cho mình hỏi thêm về việc thay Build 21916 mà bro đã úp lên. Bro xem giúp mình thay thế này đã đúng chưa nhé :
1. Trong 21916_XIP lấy MSXIPKernel thay vào ROM\Shared\21916. Tuy nhiên còn 2 phần LangDBMSXIPKernelLTK mình không tìm thấy chỗ để thay, bro giúp mình chỗ này với :(
2. Phần 21916_WVGA_040921916_WVGA_COMMON gồm cả SYS\21916\DPI_192SYS\21916\DPI_192_RESH_480_RESV_800. Sẽ được thay tương ứng.
3. Phần 21916_COMMON thay vào SYS\21916\SHARED\COMMON
4. Phần 21916_COMMON_0409 thay vào SYS\21916\SHARED\0409

Tuy nhiên khi thay 21916_COMMON vào SYS\21916\SHARED\COMMON trong kitchen. Mình thấy trong kitchen cũ có thêm thư mục .ROM, còn trong build mới không thấy có, vậy mình có giữ lại thư mục này hay không? bro chỉ giúp với? thanks

Chỉnh sửa cuối:

anhtuhntl

Thanks bro nhé, mình sẽ thử \-/
Bro cho mình hỏi thêm về việc thay Build 21916 mà bro đã úp lên. Bro xem giúp mình thay thế này đã đúng chưa nhé :
1. Trong 21916_XIP lấy MSXIPKernel thay vào ROM\Shared\21916. Tuy nhiên còn 2 phần LangDBMSXIPKernelLTK mình không tìm thấy chỗ để thay, bro giúp mình chỗ này với :(
2. Phần 21916_WVGA_040921916_WVGA_COMMON gồm cả SYS\21916\DPI_192SYS\21916\DPI_192_RESH_480_RESV_800. Sẽ được thay tương ứng.
3. Phần 21916_COMMON thay vào SYS\21916\SHARED\COMMON
4. Phần 21916_COMMON_0409 thay vào SYS\21916\SHARED\0409

Tuy nhiên khi thay 21916_COMMON vào SYS\21916\SHARED\COMMON trong kitchen. Mình thấy trong kitchen cũ có thêm thư mục .ROM, còn trong build mới không thấy có, vậy mình có giữ lại thư mục này hay không? bro chỉ giúp với? thanks

Thay SYS thì không khó,bạn chỉ việc coi cái nào tương ứng thì múc build mới thay vào,cái nào không có có thể dùng của build củ.Chịu khó coi kỷ các mục mình đả nói ở trên bạn sẻ thấy thôi mà

Razervn

Kình gửi chú PhamQuang?

Hôm nay cháu ngồi thử thay Build mới 21916 down được trên mạng về. Cháu đã thay vào theo như hướng dẫn.

Thêm nữa cháu lại thay luôn cái OEMXipKernel trong ROM\RHODIUM\.. từ bản ROM ship 2.07 Asia vào.

Kết quả :
- Nếu thay Build mất logo PDAViet
- Nếu thay OEMXip... mất cái dòng khởi động màu đỏ bên dưới

Dòng khởi động có 4 dòng :

B 80
R 4.49.25.91
G 61.44ect.25.35U
D 1.86 PQD20

Dòng D bây giờ chuyển sang D 2.07 80303

Vậy cho cháu hỏi :

- Cháu muốn lấy lại logo PDAViet nhưng vẫn muốn giữ lại Build mới trên thì cháu phải làm thế nào ạ?

- Cháu muốn dòng khởi động D 2.07.80303 trở về như cũ hoặc thay đổi theo ý muốn thì phải sửa ở đâu ạ?

- Cháu đã thay ngày trong os.nb.payload bằng kitchen nhưng sau khi up rom, lúc bắt đầu cấu hình thời gian thì nó lại bắt đầu từ ngày như ROM Ship, hơn nữa thời gian build ROM vẫn là ngày cũ? không hiểu tại sao?

Chú giúp đỡ cháu phần này với. Cảm ơn chú :D

Razervn

cook đi cook lại, cảm nhận thấy WM6.5 + Manila 2.1 chạy vẫn mượt mà, lượng ram free lớn, pin lâu hơn. Các chức năng vãn good :D.
Như của mình cook :
- WM6.5 + manila 2.5 2018, RAM user 47%, với khoảng 10 chương trình dùng, thây ram tăng mạnh lên tầm 75-80%. Tuy nhiên vẫn good...
- WM6.5 + manila 2.1, RAM user 38%, chạy ầm ầm cũng tầm 60-65%, đặc biệt pin thấy dùng rất khá (tầm 3 ngày với mình)...

Vậy ta nên dùng cái nào :-?

Trong bản ROM ship WM6.1, mình thấy khi ấn nút Start, nó hiện ra một menu mở rộng, kiểu như phần mềm tạo trình Start (kiểu như phần mềm WinStart). Mình đã lấy manila dump ra từ ROM ship để cook nhưng khi ân nút start không hiện ra menu mở rộng đó. Mình tìm mãi nhưng chưa hiểu làm cách nào. Các ace MOD, KTV giúp đỡ mình vấn đề này với. thanks
.............
---------------------------------------------------
Em đã tìm ra rồi, thanks :D

Chỉnh sửa cuối:

vuhoangphuong

Chú Quang cho cháu hỏi có thể sử dụng tool Erviuskitchen.exe để bỏ thêm 1 số ct mình thích vào rom không chú,ví dụ cháu tính bỏ thử opera 10 vào xài thử :p

Chả là E đọc thấy mọi người làm rom cũng hấp dẫn quá thư xem khả năng của mình tới đâu nên cung làm theo các bước hương dẫn của Bác Quang Đến mục bỏ hoăc thêm bơt 1 số chương trinh như ý của Bác Tú đây thì E chưa thấy nói cụ thể nên chưa biaats làm như thế nào Mong các bác đâ từng trai qua làm Rom chỉ giúp E với nhé. E xin cán ơn trước

Last edited by a moderator:

anhtuhntl

Tại bạn không chịu đọc bài trong BOX này đó,từ đầu BOX này nói rất nhiều đến việc thêm bớt các EXT (tức là các ct muốn bỏ và thêm vào ROM sau khi build),tìm đến mục EXT trong KITCHEN trong đó bạn sẻ thấy các EXT của các ct có trong ROM,nếu muốn bỏ các ct đi thì move hoặc del các EXT(hoặc là như chú Quang có nói trong tool chú Quang có hướng dẫn ở bài 1 và 2)
Còn về việc thêm các ct vào ROM thì trong BOX này mình và MOD dinhtuandung2012 củng đả có đưa lên tool để tạo EXT co các ct muốn nhúng vào ROM rồi bạn coi lại các bài viết đi!
;;)Chúc bạn sẻ tự làm được 1 bản ROM ưng ý !

Chả là E đọc thấy mọi người làm rom cũng hấp dẫn quá thư xem khả năng của mình tới đâu nên cung làm theo các bước hương dẫn của Bác Quang Đến mục bỏ hoăc thêm bơt 1 số chương trinh như ý của Bác Tú đây thì E chưa thấy nói cụ thể nên chưa biaats làm như thế nào Mong các bác đâ từng trai qua làm Rom chỉ giúp E với nhé. E xin cán ơn trước
Đơn giản mà bạn. Bạn chạy Erviuskitchen.exe sau đó muốn thêm EXT của PM nào đó bạn chỉ cần nháy kép vào EXT của PM đó để chọn True, còn muốn bỏ EXT của PM đó ra khỏi rom thì bạn nháy kép vào EXT của PM đó dể chuyển từ True sang False là được... Hình minh họa dưới là mình bỏ EXT Lockscreen_Android_Skin ra khỏi rom đó:

vuhoangphuong

Đơn giản mà bạn. Bạn chạy Erviuskitchen.exe sau đó muốn thêm EXT của PM nào đó bạn chỉ cần nháy kép vào EXT của PM đó để chọn True, còn muốn bỏ EXT của PM đó ra khỏi rom thì bạn nháy kép vào EXT của PM đó dể chuyển từ True sang False là được... Hình minh họa dưới là mình bỏ EXT Lockscreen_Android_Skin ra khỏi rom đó:

Bro cho minh hỏi 1 chút là từ kitchen của bác Quang sau khi chế biến sẽ ra được 1 file rom Ruu_Signed.nbh. Như vậy E muốn làm ngược lại cò nghĩa là từ file ron Ruu_Signed.nbh em muốn convert về dạng nguyên thủy như Buil như của Bác Quang thì E chưa biêtf làm. Có Bro nào biết xin chỉ giáo cho E với và xin đừng cười E nhe. Thanks!;;)

PhamQuang

Manager
Bro cho minh hỏi 1 chút là từ kitchen của bác Quang sau khi chế biến sẽ ra được 1 file rom Ruu_Signed.nbh. Như vậy E muốn làm ngược lại cò nghĩa là từ file ron Ruu_Signed.nbh em muốn convert về dạng nguyên thủy như Buil như của Bác Quang thì E chưa biêtf làm. Có Bro nào biết xin chỉ giáo cho E với và xin đừng cười E nhe. Thanks!;;)

Đưa về dạng "nguyên thủy" như bạn muốn chỉ có thể với ROM Ship là được thôi, với ROM Cook sẽ không được hoàn thiện lắm đâu.
Phía dưới Tool Cook có chức năng tạo Kitchen mới từ file NBH đó, bạn kiểm tra và làm thử xem.

vuhoangphuong

Đưa về dạng "nguyên thủy" như bạn muốn chỉ có thể với ROM Ship là được thôi, với ROM Cook sẽ không được hoàn thiện lắm đâu.
Phía dưới Tool Cook có chức năng tạo Kitchen mới từ file NBH đó, bạn kiểm tra và làm thử xem.
Thank Pác Quang nhiều .E đã xem lại nhưng chưa rõ lắm theo E hiểu ko biết có phai là nút "Xipportexer & Rom " ko ah. .nếu đung thì E đã thử convert ngươc lại rom ship( E chọn đương dẫn đên nơi chưa file .NBH) nhưng nó hiên thông báo lỗi ko được ngoài ra còn 1 số nut khác nữa E thử mày mo nhưng không thấy gì cả.Các cao thủ đã từng trải xin chỉ giup E với.tiêng Anh em có biết tí ty hiểu được các nút nhưng về bản chất thì ko hiểu nên tìm mãi chưa ra .E hỏi 1 số nút chuc năng :
*Remodule Packages : đóng gói lại Module nhưng E chư biết Module này có đuôi file là gì
*from module to file : chưa hiểu ro lắm
*Xipportexer & rom : Chưa rõ lắm
*Drump : Chưa rõ lắm
* Extra Buttons : nút hỗ trợ ( trong nay con nhiều nút khác nữ cơ nhưng E sẽ hỏi sau)
Mong các bác chỉ giúp và hỗ trợ E với nhé. Vì E it thơi gian quá nên đôi lúc cám ơn hơi chậm mong các bác thông cảm

Thank Pác Quang nhiều .E đã xem lại nhưng chưa rõ lắm theo E hiểu ko biết có phai là nút "Xipportexer & Rom " ko ah. .nếu đung thì E đã thử convert ngươc lại rom ship( E chọn đương dẫn đên nơi chưa file .NBH) nhưng nó hiên thông báo lỗi ko được ngoài ra còn 1 số nut khác nữa E thử mày mo nhưng không thấy gì cả.Các cao thủ đã từng trải xin chỉ giup E với.tiêng Anh em có biết tí ty hiểu được các nút nhưng về bản chất thì ko hiểu nên tìm mãi chưa ra .E hỏi 1 số nút chuc năng :
*Remodule Packages : đóng gói lại Module nhưng E chư biết Module này có đuôi file là gì
*from module to file : chưa hiểu ro lắm
*Xipportexer & rom : Chưa rõ lắm
*Drump : Chưa rõ lắm
* Extra Buttons : nút hỗ trợ ( trong nay con nhiều nút khác nữ cơ nhưng E sẽ hỏi sau)
Mong các bác chỉ giúp và hỗ trợ E với nhé. Vì E it thơi gian quá nên đôi lúc cám ơn hơi chậm mong các bác thông cảm
Bạn copy các file sau ra một thư mục riêng: Erviuskitchen.exe, thư mục Tools, thư mục MyTools, Rom_infos.ini. Sau đó bạn copy file RUU_signed.nbh của Ship Rom cần dump ra vào thư mục đó, bạn chạy Erviuskitchen.exe, chọn chức năng Dump nbh/nb/payload, khi có các thông báo ".... not found" hiện ra bạn cứ nhấn OK, sau đó chọn đường dẫn đến file rom RUU_signed.nbh vừa copy vào là được...;;) Kitchen mới được tạo sẽ trong thư mục dump nhé...

ngochoangimsat

Lỗi các file *PROXML khi build rom sử dụng bộ kitchen Evius 12.6.3

Các bác, anh, chị em cho mình hỏi khi build rom cho Touch Pro 2 (sử dụng bộ kitchen tự động 100% công việc 12.6.3 của Evius) mặc dù chưa làm gì, mới chỉ dump rom ship ra rồi build lại luôn, vậy mà lúc khởi động vào đến màn hình có cái thanh load nó chạy chạy như kiểu đang copy trên PC ấy rất lâu sau mới vào được đến win (winmobile) mặc dù cái rom ship mới uprom xong nó vào rất nhanh. Một lỗi khác nữa là các biểu tượng của các thư mục tool, office và media trong programe file mất biểu tựợng của icon trong đó chỉ còn mỗi biểu tựơng của một thư mục(trong khi rom ship up vào nó có bình thường gồm cả biểu tượng thư mục và biểu tượng icon của các mục mà nó chứa)

Hầu như các file ProXML đều không chạy nên nó bị biểu tượng mất như trên và các thứ khác liên quan đến thiết lập của mỗi file ProXML. Cái này giải quyết thế nào đây

Razervn

@ Mod dinhtuandung2012 :

Trong khi cook rom em có một số thắc mắc mong bro giải đáp giúp.

1. Những file *.CAB có thể dùng phần mềm để chuyển sang dạng EXT, vậy những file dưới dạng *.EXE chạy ngay thì phải làm thế nào ? Em hiểu là ta sẽ tạo EXT, copy vào phần files, sau đó tạo file *.lnk. Thế nhưng em lại mắc là ta tạo file *.lnk như thế nào, và dùng phần mềm gì để chỉnh sửa nội dung của file *.lnk này.

2. Khi ta sử dụng CHT & CHT Editor, ta có thể chỉnh sửa các shortcut ở màn hình home, hay ở Start menu. Như vậy ta sẽ đem các file đã sửa vào cook được hay không? Và quan trong là em không biết nó đã sửa ở file nào? mong bro giải đáp giúp.

Mấy hôm nay không thể vào yahoo hỏi bro được híc.

Thanks bro rất nhiều.

TranMinhMan

Super V.I.P
@ Mod dinhtuandung2012 :

Trong khi cook rom em có một số thắc mắc mong bro giải đáp giúp.

1. Những file *.CAB có thể dùng phần mềm để chuyển sang dạng EXT, vậy những file dưới dạng *.EXE chạy ngay thì phải làm thế nào ? Em hiểu là ta sẽ tạo EXT, copy vào phần files, sau đó tạo file *.lnk. Thế nhưng em lại mắc là ta tạo file *.lnk như thế nào, và dùng phần mềm gì để chỉnh sửa nội dung của file *.lnk này.

2. Khi ta sử dụng CHT & CHT Editor, ta có thể chỉnh sửa các shortcut ở màn hình home, hay ở Start menu. Như vậy ta sẽ đem các file đã sửa vào cook được hay không? Và quan trong là em không biết nó đã sửa ở file nào? mong bro giải đáp giúp.

Mấy hôm nay không thể vào yahoo hỏi bro được híc.

Thanks bro rất nhiều.

1. Dùng Resco Explorer or Total Commander, tạo Create Shortcut từ file .exe trên PPC, shortcut đó là file .lnk, chép file này vào OEM cần build.
2. Khi chỉnh sửa shortcut (nhóm theo thư mục như ý), bạn dùng ctr RegEdit để export registry của CHT & CHT Editor thành file .provxml, hoặc .reg rồi bỏ vào Kit build. (nói đơn giản nhưng khi chỉnh sửa và export bạn phải đọc các reg kỹ, nếu ko sẽ bị xót đấy).

Razervn

1. Dùng Resco Explorer or Total Commander, tạo Create Shortcut từ file .exe trên PPC, shortcut đó là file .lnk, chép file này vào OEM cần build.
2. Khi chỉnh sửa shortcut (nhóm theo thư mục như ý), bạn dùng ctr RegEdit để export registry của CHT & CHT Editor thành file .provxml, hoặc .reg rồi bỏ vào Kit build. (nói đơn giản nhưng khi chỉnh sửa và export bạn phải đọc các reg kỹ, nếu ko sẽ bị xót đấy).

Cảm ơn bro rất nhiều. Phần này đã giúp em giải đáp khá nhiều những thắc mắc đây. Lại tiếp tục thôi \-/

Razervn

Hi All, em có một vấn đề thế này đang thắc mắc, mong các cao thủ chỉ giúp:

Khi cook ROM xong, thì nó tạo ra một khóa reg ví dụ như [HKEY_LOCAL_MACHINE\Abc\Def]. Giờ em muốn cook nó phải mất khóa này, vậy em phải làm thế nào?

Thanks all,

mumy3G

Chú Quang có thể gởi kitchen mới có tích hợp Sense 2.5 giúp con được không ạ, hiện tại con có tích hợp và dump 1 số rom ship có sense 2.5 nhưng khi build có bản lỗi có bản lại không chạy được Sense nên chú giúp con nhé. Xin cảm ơn chú.