• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT UP ROM CHO TOUCH (ELF)

caothanhhai

Tôi lập Topic này mong các Mod hướng dẫn chi tiết hơn cho những người không chuyên như tôi từng bước Up Rom cho dòng máy này như các bác đã viết cho dòng Uni vậy, ai cần gì vào đó có ngay

Mặc dù đã Up khoảng vài chục lần cho các dòng Atom và Uni vậy mà hôm qua tôi suýt biến con Touch thành các chặn giấy chỉ vì không hiểu hết các hướng dẫn của các bác ví dụ như "ROM sẽ Up tốt và không có vấn đề gì xảy ra nếu máy đã chạy USPL của Pof" cái này thì tôi chịu .....

Rất mong được hướng dẫn như : có cần đưa về Bootloader không?,tải Rom về chạy File gì trước ,cần những Tool nào ....

Cảm ơn các bác

PhamQuang

Manager
Việc Up ROM cho HTC Elf (Touch) khá đơn giản thôi bạn ạ. Có lẽ bạn không chịu tìm thôi, mình đã viết hướng dẫn từ lâu rồi.

Cụ thể các bước như sau:

- Tải Tool USPL của Pof (đã có Thread riêng giới thiệu)
- Kết nối và Sync hoàn chỉnh Elf (Touch) với PC (chú ý để biểu tượng AS xanh và hết quay hãy làm bước tiếp theo)
- Chạy elf-uspl.exe trong Tool USPL
- Sau khi hoàn chỉnh, SPL của máy sẽ là 1.11.0000
- Tải ROM nào đó, định dạng *.nbh
- Kết nối máy với PC (vào BL cũng đc mà trực tiếp cũng đc)
- Chạy Up ROM là xong.

HTC Elf (Touch) khá bền và ổn, khó thành cục chặn giấy bạn ạ.

caothanhhai

Việc Up ROM cho HTC Elf (Touch) khá đơn giản thôi bạn ạ. Có lẽ bạn không chịu tìm thôi, mình đã viết hướng dẫn từ lâu rồi.

Cụ thể các bước như sau:

- Tải Tool USPL của Pof (đã có Thread riêng giới thiệu)
- Kết nối và Sync hoàn chỉnh Elf (Touch) với PC (chú ý để biểu tượng AS xanh và hết quay hãy làm bước tiếp theo)
- Chạy elf-uspl.exe trong Tool USPL
- Kết nối máy với PC (vào BL cũng đc mà trực tiếp cũng đc)
- Chạy Up ROM là xong.

HTC Elf (Touch) khá bền và ổn, khó thành cục chặn giấy bạn ạ.

Cám ơn bác nhưng tôi vẫn muốn làm rõ hơn vài điểm như:

Rom định dạng*.nhb - tức là còn loại định dạng khác có phải Os.nb không ,cách sử dụng có khác nhau không ... mà trong bản rom tôi tải về có hướng dẫn "The order of installation OS:
1. To make full backup or only the data necessary to you on SD a card or PC.
2. ActiveSync should be connected and it is desirable as "Guest".
4. Establish ASerg_Policies.CAB (If version OS from ASerg is not established)
5. Start !UPGRADE_ROM.bat also expect end.
6. Make hard reset."
có đúng không

Chỉnh Page Pool là gì ?có cần thiết không hay đã được đưa vào Rom rồi ?

Bác thông cảm nhé -Suýt chết nên hơi sợ tí =D>=D>=D>

Wantoknow

Rom định dạng*.nhb - tức là còn loại định dạng khác có phải Os.nb không ,cách sử dụng có khác nhau không ... mà trong bản rom tôi tải về có hướng dẫn "The order of installation OS:
6. Make hard reset."
có đúng không

Xem vậy, WTK đoán rằng bạn đã down nhầm ROM của HERALD rồi thì phải! Đây là cách up ROM của HERALD kia mà?

PagePool hiểu nôm na là cache của ROM. Nếu Cache cao thì các ứng dụng khi load sẽ mượt hơn, nhưng RAM còn lại sẽ ít khiến không thể chạy đa nhiệm! Trường hợp này phù hợp khi chạy ứng dụng có kích thước lớn (game chẳng hạn). Ngược lại Cache thấp thì thời gian load ứng dụng sẽ kéo dài, đôi khi bị treo máy, bù lại có thể gọi và chạy được nhiều ứng dụng nhỏ do RAM còn lại tương đối!

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager

6. Make hard reset."
có đúng không

Mang cách Up ROM cho HTC Herald mà áp dụng cho HTC Touch, thảo nào chẳng suýt biến máy thành chặn giấy???? Bó tay !!!
Khi Up ROM cho dòng máy nào đó, bạn hãy chú ý xem máy thuộc dòng nào, phương pháp Up ra sao, không tuỳ tiện Up lung tung cho nhau được đâu, nếu bạn còn thiếu cục chắn giấy. :)):)):))

cuongquoc

THẮC MẮC LIÊN QUAN ROM CHO HTC Touch (Elf)

anh chị ơi, em mới mua 1 con HTC touch ( ELF cũng giống touch fa3i không ). Em có 1 vài câu hỏi sau :
1. Sóng điện thoại hay bị rớt ( có cần phải up lại radio không )> SÓng rớt kinh khủng, cho vào máy khác thì tốt, ,máy này 1 tí là tắt nghịt sóng. Có lúc gọi được lúc không.
2. Up rom thằng này có giống HTC UNI không ( vì trước đây em sử dụng con exec ). Máy em hoàn toàn mới chưa làm gì cả.
3. Thông tin máy em là
Rom Ver : 1.11.707.1B
Radio : 02.93.90
ExtRom: 1.11.707.101
4. Nếu up lại radio anh chị cho em xin link với. cái ExtRom trước đây sử dụng Exec, có thêm được 10M, cái này có được không anh.

Mong được giải đáp thắc mắc để em còn click thánh các anh . cám ơn các anh trước:D

PhamQuang

Manager
HTC Touch sóng (Radio) rất tốt đó bạn ạ.
Nếu so sánh, chưa dòng nào hiện nay trội hơn nó về sóng đâu.
Bị rớt sóng, bạn kiểm tra lại máy có bị va đập hay bị ẩm gì hay không?
Nếu không có thể Up ROM mới, bởi ROM của bạn phiên bản quá cũ.
Up ROM đơn giản hơn EXEC và nhanh hơn.
Tuy nhiên phải chú ý chạy Tool USOL của Pof trước khi Up ROM, sẽ ổn.

cuongquoc

Như vậy tool USOP của pof cho dòng HTC Touch có phải là dùng chung với thằng HEARDL không vậy anh. Vì em không thấy đâu, sợ dùng bậy là chít luôn.
Đưa con HTC touch về BootLoader như thế nào vậy anh.Cám ơn anh nhiều

PhamQuang

Manager
Như vậy tool USOP của pof cho dòng HTC Touch có phải là dùng chung với thằng HEARDL không vậy anh. Vì em không thấy đâu, sợ dùng bậy là chít luôn.
Đưa con HTC touch về BootLoader như thế nào vậy anh.Cám ơn anh nhiều

Chung sao được, USPL cho HTC Touch riêng của nó chứ, trong Topic này đây:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=12034

Bạn vào đọc tham khảo và tự làm.

Còn vế 2 câu hỏi trên, miễn thứ !!!

cuongquoc

bác Quanh ơi, có hai điều con không hiểu rõ là SPL mình kiểm tra như thế nào, và SPL là gì,
*.nbh cái này khi tải về ta save vào chỉ việc sửa cái đuôi lại thôi phải không bác. Hay phải sử dụng chương trình nào
Bác đã nói rõ ràng về phương pháp up rom dòng ELF thì xin Bác cho con cái link được không ah. vì nói quá chung chung chúng con không được rõ lắm. Con thấy bài hướng dẫn về up rom HTC Uni cực kỳ rõ ràng. Mong Bác chỉ dẩn 1 lần nữa để con được sử dụng những bản Rom đẹp. Cám ơn Bác nhiều

hah2005

Xin giúp đỡ GẤP

:(:)(:)(:)(:)((Có một vấn đề như thế này xin mọi người giúp đỡ:
Em mới mua một con HTC touch hàng chính hãng, do bản tính thích nghịch ngợm nên tôi thử up rom mới nên đã làm một số bước như sau:
Bước 1:Sử dụng tool unlockcid cho HTC ELF của bác Pham Quang: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=12034. Thực hiện đúng như các bước hướng dẫn, kết quả thành công.
Bước 2: Thử thay đổi pagepool của máy bằng tool http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=12445. Tuy nhiên không thực hiện được do máy báo lỗi gì đấy em cũng không để ý nên bỏ qua.
Kết quả: sau một lúc máy bị treo -> SR lại bình thường, để một lúc lại tự động soft reset, sau đó tự động tắt luôn. Chọc vào lỗ soft reset thì chỉ hiện lên màn hình smart mobility sau đó off luôn, HR cũng không được. Tuy nhiên vẫn vào được BL.
Bước 3: vào BL và tiến hành up rom TouchROM_v2.20.707.20B_PDAVIET_18538 của bác Mobifun. Quá trình up vẫn diễn ra bình thường đến hết, tuy nhiên đến giai đoạn HR thì bị tịt cứng, không HR được , chỉ hiện ra màn hình đầu tiên rồi tịt ngấm.
Các bác cao thủ xin chỉ giáo em có làm sai cái gì nghiêm trọng không mà được kết quả như vậy? Phuơng án cứu hộ như thế nào? Liệu có phải lỗi làm hỏng phần cứng không. Máy mới mua bảo hành 12 tháng tuy nhiên em ở xa nên không tiện đi bảo hành được. Trước đây em dung prophet up rom thường xuyên nhưng có xảy ra vấn đề gì đây, thế mà mới chuyen qua ELF thì ...
Máy tính em sử dụng là máy Notbook sử dụng win vista!:(:)(:)(:)(:)(:)((

Chỉnh sửa cuối:

hah2005

Cám ơn bạn. Mình cũng đang down bản rom gốc của HTC, hy vọng là cứu được.
Sau khi up bản rom gốc thì máy lại chạy rồi! May quá, tưởng là đứt hẳn! Không biết là lỗi ở đâu nữa.
Có một vấn đề nũa là khi up rom gốc thì free ram là >70M trong khi đó sau khi unlockcid thì chỉ còn 15-16M, chẳng biết là nó đi đâu?

Chỉnh sửa cuối:

sonchin

anh ơi sao khi em up room no ghi thế này : ""the image file is corrupted . please check your update Utility "" . làm sao vậy hả anh

PhamQuang

Manager
Cám ơn bạn. Mình cũng đang down bản rom gốc của HTC, hy vọng là cứu được.
Sau khi up bản rom gốc thì máy lại chạy rồi! May quá, tưởng là đứt hẳn! Không biết là lỗi ở đâu nữa.
Có một vấn đề nũa là khi up rom gốc thì free ram là >70M trong khi đó sau khi unlockcid thì chỉ còn 15-16M, chẳng biết là nó đi đâu?

Bạn nhầm hay tưởng tượng hay sao ấy, làm gì có ROM nào Up xong mà RAM hơn 70Mb????

Có giỏi đến 27-28Mb đã là quá tài !!!

bgone

Làm sao mà kiểm tra được SPL của máy nhỉ, anh Quang chỉ dùm được không.
Đã chạy xong Tool USPL mà không biết vào đâu kiểm tra cả :(

PhamQuang

Manager
Làm sao mà kiểm tra được SPL của máy nhỉ, anh Quang chỉ dùm được không.
Đã chạy xong Tool USPL mà không biết vào đâu kiểm tra cả :(

Nếu chạy xong Tool USPL và hoàn chỉnh, bạn có thể vào Bootloader kiểm tra.
Sẽ thấy SPL là 1.11.000 là đúng !!!

bgone

Vào bootloader có bị giống như hardreset không anh Quang, nghĩa là phải cài lại hết các phần mềm đó

hah2005

Bạn nhầm hay tưởng tượng hay sao ấy, làm gì có ROM nào Up xong mà RAM hơn 70Mb????

Có giỏi đến 27-28Mb đã là quá tài !!!

Thiệt mà. Nhưng mà con touch của em lại có ram và rom gấp đôi bình thương, chẳng hiểu tại sao nữa.