• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Làm sao để hiển thị thông tin GPS!

caaychuoi

Chào các Pro; chắc các pro biết rõ là 5800 có A-GPS rùi đấy; thế đã pro nào xem đc ảnh mình chụp ở chỗ nào chưa???

Khi mình chụp thì có hiện biểu tượng GPS nhưng khi xem ảnh thì không thấy thông tin này đâu cả...Pro nào sử dụng đc chức năng này rồi thì post lên cho AE biết đi.

Thanks!

m0nk3y86

Mún sử dụng thì fải đứng trên nóc tòa nhà cao tầng, hoặc jữa khu đất trống thì còn cthể, vì hạ tầng GPS ở VN còn kém mà>

caaychuoi

Mún sử dụng thì fải đứng trên nóc tòa nhà cao tầng, hoặc jữa khu đất trống thì còn cthể, vì hạ tầng GPS ở VN còn kém mà>

Bác này không dùng GPS bao giờ ah; việc sử dụng GPS để xác định vị trí mình đang đứng là Free ah; chẳng liên quan đến cơ sở hạ tầng của VN mà liên quan đến các nước mà họ có vệ tinh ấy...Đúng là nếu đứng trên nóc nhà thì bắt sóng GPS tốt hơn dưới tán cây...
Mình hỏi là sao để hiển thị tọa độ của ảnh sau khi chụp thôi mà...

bang3lang

~~> Câu nói rất chuẩn nhưng lệch pha so với câu hỏi =))

Bác này không dùng GPS bao giờ ah; việc sử dụng GPS để xác định vị trí mình đang đứng là Free ah; chẳng liên quan đến cơ sở hạ tầng của VN mà liên quan đến các nước mà họ có vệ tinh ấy...Đúng là nếu đứng trên nóc nhà thì bắt sóng GPS tốt hơn dưới tán cây...

GPS hoàn toàn Free nhé bạn , Nếu sử dụng Google Map hoặc Nokia Map bạn phải có kết nối Wifi hoặc GPRS nhé . Tốt nhất tìm quán nước nào gần mấy quán cafe Wifi mà ngồi , cả Wifi + GPS A-GPS thì vô đối b-)

LamBieng

Không biết trên đt thì làm cách nào, còn comp thì tui cho vô Ovi photos, nó tự động xếp vô những nơi đã chụp.

m0nk3y86

Trời, khi bấm vào chụp ảnh -> tuỳ chọn -> cài đặt -> hiển thông tin GPS -> Có (thông tin vị trí sẽ được lưu cho từng hình ảnh nếu tìm thấy toạ độ GPS. Thao tác này mất vài phút. GPS hoạt động tốt nhất ở những vùng mở cách xa các toà nhà cao tầng).
Đó là tất cả những gì máy thông báo, tức là nếu khởi động GPS, đứg ở khu vực bắt GPS tốt thì khi chụp xong nó sẽ tự hiện toạ độ.
GPS hoàn toàn Free nhé bạn , Nếu sử dụng Google Map hoặc Nokia Map bạn phải có kết nối Wifi hoặc GPRS nhé . Tốt nhất tìm quán nước nào gần mấy quán cafe Wifi mà ngồi , cả Wifi + GPS A-GPS thì vô đối
GPS thì free, điều đó thì bít. Nhưng mún dùng fải wa kết nối wifi hay GPRS, vậy có fải vẫn mất tiền ko b-)
Cơ sở hạ tầng ở VN chính là nói về việc vệ tinh riêng của VN chưa thể đưa vào sử dụng để kết nối GPS, thế ko fải kém à. Bên nước ngoài có ngồi dưới hầm còn bắt đc GPS, VN thì ngồi nóc nhà còn fụ thuộc mây trời =))

caaychuoi

Trời, khi bấm vào chụp ảnh -> tuỳ chọn -> cài đặt -> hiển thông tin GPS -> Có (thông tin vị trí sẽ được lưu cho từng hình ảnh nếu tìm thấy toạ độ GPS. Thao tác này mất vài phút. GPS hoạt động tốt nhất ở những vùng mở cách xa các toà nhà cao tầng).
Đó là tất cả những gì máy thông báo, tức là nếu khởi động GPS, đứg ở khu vực bắt GPS tốt thì khi chụp xong nó sẽ tự hiện toạ độ.

GPS thì free, điều đó thì bít. Nhưng mún dùng fải wa kết nối wifi hay GPRS, vậy có fải vẫn mất tiền ko b-)

Trời ah! Mình chờ cả mấy chục phút ấy chứ; nếu mở bản đồ GoogleMap là OK liền ah; và dùng Vị trí hay GPSed cũng hiển thị tọa độ ah. Nhưng chụp ảnh song thì chẳng thấy có thông tin tọa độ thế mới chán...quá chán ah..huhu

Còn việc fair dùng wifi hay GPRS để bắt sóng chỉ là hỗ trợ thôi nếu không có cũng đc chỉ phải chờ hơi hơi hơi lâu thôi.

as400

Cơ sở hạ tầng ở VN chính là nói về việc vệ tinh riêng của VN chưa thể đưa vào sử dụng để kết nối GPS, thế ko fải kém à. Bên nước ngoài có ngồi dưới hầm còn bắt đc GPS, VN thì ngồi nóc nhà còn fụ thuộc mây trời =))

Muốn dùng GPS không cần phải qua kết nối wifi hay GPRS nhé bác.
5800 hỗ trợ 2 loại GPS: A-GPS và GPS
- A-GPS: sử dụng thông tin từ các trạm phát sóng của nhà mạng để tính toán ra vị trí của thiết bị. Có ưu điểm là nhanh nhưng hiện tại thì độ chính xác không cao, sai số khoảng cách từ vài chục đến vài trăm mét là bình thường
- GPS: sử dụng vệ tinh. Thiết bị nhận tín hiệu từ vệ tinh ở thường ở dải tần UHF 575,42 Mhz để xác định tọa độ, khoảng cách....ưu điểm là tính chính xác cao nhưng tốc độ chậm. Để xác định chính xác cần khoảng trên 3 vệ tinh trở lên. Vì tín hiệu là radio công suất khoảng 50watt để truyền đi khoảng 19200km nên nó bị ảnh hưởng bởi tầng điện ly và tầng đối lưu, các trướng ngại vật khác....

5800 khi khởi động GPS sẽ ưu tiên sử dụng A-GPS trước, sau đó mới dùng GPS.

Còn Wifi hay GPRS chỉ là để tải dữ liệu bản đồ về thôi.
Ví dụ:
1. google map sử dụng bản đồ online, nên mỗi lần di chuyển đến chỗ mới là nó lại đòi kết nối để tải về.
2. MMap sử dụng bản đồ offline, nên không đòi hỏi kết nối wifi hay gprs.
3. Nokia map: Nếu chưa tải về bản đồ thì nó sẽ yêu cầu kết nối internet để load về bản đồ. Tải bản đồ qua công cụ Nokia Map Downloader...

Ở nước ngoài thì mình không biết, nhưng ở VN thì chỉ cần ra ngoài trời là bắt rất tốt, sai số khoảng cách trên google map khoảng vài mét dùng GPS.

caaychuoi

Các pác chán thật đấy; em đâu có hỏi nguyên tắc của GPS đâu mà các pác cứ giải thích ầm ĩ vây; em chỉ hỏi làm sao để hiển thị được vị trí của ảnh mình đã chụp thôi...
8-|

vimobifine

Mình góp ý kiến như thế này(Không biết đúng ko): Máy mình cũng giống bạn. Chỉ đến khi nào mạng wifi mở rộng trên toàn quốc và mọi địa hình thui. Lúc đó sẽ có địa vị vị trí:)

levibinhdinh

bác này làm GPS như là dây điện vậy trời !!! GPS thì liên quan đến vệ tinh chứ làm gì mà hạ tầng Việt Nam !!!

m0nk3y86

bác này làm GPS như là dây điện vậy trời !!! GPS thì liên quan đến vệ tinh chứ làm gì mà hạ tầng Việt Nam !!!
Oh, thế vệ tinh của VN đc mấy cái, đã sử dụng đc free chưa? Vệ tinh fải theo quỹ đạo, có fải mún là đc đâu. Bên Tây thì nó bắt sóng thẳg từ đỉnh đầu nó, mình thì bắt vòg quanh trái đất vẫn chưa có sóng. Nếu ko bạn thử dùng GPS để xác định vị trí khi xuống hầm hay vào rừng xem đã đc chưa, haiz!

kaizvn

Muốn dùng GPS không cần phải qua kết nối wifi hay GPRS nhé bác.
5800 hỗ trợ 2 loại GPS: A-GPS và GPS
- A-GPS: sử dụng thông tin từ các trạm phát sóng của nhà mạng để tính toán ra vị trí của thiết bị. Có ưu điểm là nhanh nhưng hiện tại thì độ chính xác không cao, sai số khoảng cách từ vài chục đến vài trăm mét là bình thường
- GPS: sử dụng vệ tinh. Thiết bị nhận tín hiệu từ vệ tinh ở thường ở dải tần UHF 575,42 Mhz để xác định tọa độ, khoảng cách....ưu điểm là tính chính xác cao nhưng tốc độ chậm. Để xác định chính xác cần khoảng trên 3 vệ tinh trở lên. Vì tín hiệu là radio công suất khoảng 50watt để truyền đi khoảng 19200km nên nó bị ảnh hưởng bởi tầng điện ly và tầng đối lưu, các trướng ngại vật khác....

5800 khi khởi động GPS sẽ ưu tiên sử dụng A-GPS trước, sau đó mới dùng GPS.

Còn Wifi hay GPRS chỉ là để tải dữ liệu bản đồ về thôi.
Ví dụ:
1. google map sử dụng bản đồ online, nên mỗi lần di chuyển đến chỗ mới là nó lại đòi kết nối để tải về.
2. MMap sử dụng bản đồ offline, nên không đòi hỏi kết nối wifi hay gprs.
3. Nokia map: Nếu chưa tải về bản đồ thì nó sẽ yêu cầu kết nối internet để load về bản đồ. Tải bản đồ qua công cụ Nokia Map Downloader...

Ở nước ngoài thì mình không biết, nhưng ở VN thì chỉ cần ra ngoài trời là bắt rất tốt, sai số khoảng cách trên google map khoảng vài mét dùng GPS.

mình load map về mà vẫn ko thấy hiện, chả hiểu sao... mà bro dùng apps location hay là maps ?

duongthuy2005

có rất nhiều giải pháp.
- nếu bạn sử dụng máy có tích hợp gps thì tín hiệu chậm yếu lắm.
- Nếu sử dụng qua GPRS thì không ổn định, bởi vị khoảng giữa 2 BTS thì sẽ teo ngay ( anh bạn mình dùng iphone có hiện tượng đó )
- Tốt nhất là sử dụng một con bluetooth gps recevei là ngon nhất

as400

mình load map về mà vẫn ko thấy hiện, chả hiểu sao... mà bro dùng apps location hay là maps ?

Sử dụng Nokia Maps, nhưng hiện tại bản đồ do Nokia cung cấp ở VB chỉ mới có vài tên đường chính thôi như quốc lộ 1A thì có, dữ liệu chỉ khoảng 4MB thôi. Hiện mình đang sài google map. Nhưng google lại không cho tải offline như Nokia mà di đến đâu trên bản đồ chương trình mới nhận dữ liệu.