• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Làm sao tiết kiệm pin Atom hiệu quả cho công việc nhất

TaQuangDuc

thực chất bài này nên post vào phần thảo luận sử dụng, nhưng cái box này vốn đã thưa bài, nếu post vào 1 box chung chắc sẽ chằng còn mấy người quan tâm, vì thế mạn phép các "chảm viên" cho mình lập 1 thread riêng.
Đây có lẽ cũng là đóng góp cuối cùng của mình cho Atom Exec nói riêng và cho PV nói chung vì thế mình sẽ cũng không xóa nó đi thành 123456789 như các thread trước sau 1 tuần.

Thứ 1: mình viết bài này dựa trên bản ROM PDAVIET_ROM_WM61_OS20764_ATOMEXEC_Sonblack của anh SonBlack (tìm trong PVROM hoặc nhờ các mod, post lại giúp nhé)

Bắt đầu bắt tay với việc làm sạch và cho Atom ăn ít điện nhất có thể (nhưng vẫn đảm bảo thoải mái sử dụng)

đầu tiên là giao diện sử dụng: càng đơn giản, các ít màu, càng ít hiệu ứng là càng đỡ tốn pin và RAM, vì lý do đó mình chọn HTC black đơn giản nhất như sau:
View attachment 167987View attachment 167988

Tiếp theo là ứng dụng tắt chương trình (có kèm nhiều tiện ích) WkTASK, mình không thích bạn này vì quản lý lằng nhằng, không ổn định và còn nhiều bug với ROM, vì thế mình sẽ thay bẳng pbar của NNCuong (cách thức sử dụng pbar rất đơn giản nên các bạn có thể tự tìm hiểu)
View attachment 167983View attachment 167984View attachment 167985
chọn Disable như hình nhé!

restart máy, chạy pbar để được như hình dưới (nhớ cho pbar khởi động cùng máy nhé)

View attachment 167986

tiếp theo là dial-pad, bản ROM này có dial-pad default đẹp và tiện (rung khi bên kia nhấc máy rất chuẩn) nhưng lại tốn RAM và làm chậm máy, nên mình cho nó nghỉ luôn, vì dial-pad của WM ở bản này thông minh không kém mà nhẹ hơn tầm 2MB RAM

View attachment 167989View attachment 167990

chọn Disable và ấn OK, để máy tự restart ta sẽ có dial-pad default của WM như sau

View attachment 167991

tiếp tục với màn độ sáng màn hình:
View attachment 167992
với mình 30% là hợp lý và vừa đủ sử dụng

ComManager:
tắt Beam nếu không cần thiết (cổng hồng ngoại) đôi khi tắt nó là lý do không dùng được bluetooth nhé!

View attachment 167993

Giờ là wifi:
wifi ta cần nó làm việc hiệu quả, vì thế ta lại phải tốn điện vì nó, mình cho lên 100% công suất điện (tốn điện lắm đấy, mình ít dùng wifi lắm)

View attachment 167994

hết rồi đó!

Ngoài lề:
mình dùng 1 số thủ thuật nhỏ để tăng tiện ích:
dùng Softkey để thay đổi 2 softkeys ở today sao cho phù hợp với bản thân
View attachment 167995

tăng độ lớn cho tai nghe khi dùng để nghe nhạc
View attachment 167996

Dùng resco Explore
View attachment 167997
thêm các shortcut cho Start menu
View attachment 167998

ngoài ra còn vài cái nho nhỏ nhưng không đáng kể (tốt nhất là dùng các phần mềm portable )

với những cách này mình dùng máy 2 ngày thoải mái, bao gồm nghe gọi, nhắn tin, GPRS, đọc e-book và chơi games (ít thôi, giảm stress là chính)

Chỉnh sửa cuối:
L

lenanghai

Guest
Thanks bac e la chu so huu moi cua e no day, e se nghien cuu cach nay cua bac ak

TaQuangDuc

nói cấm có sai, cả cái thread dài như này mà cũng chỉ có 2 chú ngó qua

TranMinhMan

Super V.I.P
nói cấm có sai, cả cái thread dài như này mà cũng chỉ có 2 chú ngó qua

Cảm ơn bạn TaQuangDuc vì đã có bài viết hay, có đầu tư tìm hiểu và post bài chia sẻ với ae trên PV, mọi người sẽ ghi nhận đóng góp của bạn nhưng cần phải có thời gian chứ!

L

lenanghai

Guest
Đang xài em Atom Exec với rom 6.5 thấy cũng đc nhưng theo lời tư vấn của bác đức nên quay lại bản này của bác SB ^^

TaQuangDuc

Cảm ơn bạn TaQuangDuc vì đã có bài viết hay, có đầu tư tìm hiểu và post bài chia sẻ với ae trên PV, mọi người sẽ ghi nhận đóng góp của bạn nhưng cần phải có thời gian chứ!
ý tôi nói là cái box này chắc sắp đóng cửa, cả nhà ngồi tu

Đang xài em Atom Exec với rom 6.5 thấy cũng đc nhưng theo lời tư vấn của bác đức nên quay lại bản này của bác SB ^^
đấy là anh cứ phán láo ngông cuồng thế, chứ chắc gì đã đúng

@ TaQuangDuc: Bạn nên ăn nói cẩn thận một chút, mình không biết bạn bất mãn cái gì nhưng đó là ý kiến riêng của từng người, bạn đừng nghĩ như thế... Thân !

TaQuangDuc

bất mãn gì đâu,
chỉ là tiếc cho dòng máy này 1 thời lừng lẫy mà giờ chẳng có ai ngó đến nó nữa

TranMinhMan

Super V.I.P
bất mãn gì đâu,
chỉ là tiếc cho dòng máy này 1 thời lừng lẫy mà giờ chẳng có ai ngó đến nó nữa

Quy luật thời gian bạn àh! Mình đã từng dùng gần như tất cả các dòng máy Atom, nhưng hiện tại những gì hay nhất đều tập trung phát triển trên HTC. Thương hiệu O2 (seeO2) đã chết tại thị trường VN, MWG thì support rất yếu, dòng Atom ngày một mai một là tất yếu. Khi port cho dòng Atom hiện tại vd WM6.5 chỉ còn plug in được các phần mềm cơ bản, còn các ctr hay hiện nay khi plug in một là ko chạy, ko thì chạy ko nổi...