• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Laptop kết nối với PC qua dây bấm chéo

habubi

Bác nào biết cách kết nối 2 máy qua dây bấm chéo cắm vào card mạng ko? Con PC của em dùng 2 card mang, 1 cái dùng để kết nối ADSL, một cái để nối lan 2 máy.

phenmientay

Ủa sao bác không cắm thẳng cáp của cả 2 máy vào modem adsl (cáp bấm thẳng) có hơn không. Còn nếu modem hết cổng, bác cư set cho 2 máy cùng hàng đc IP là được

doananh

Bác nào biết hướng dẫn cụ thể cho em cái kiểu bấm cáp này cái.... Khi bấm cáp 2 máy nối mạng Lan trực tiếp với nhau thì sao???? Khi bấm cáp mà nối với Modem nữa??? Có bao nhiêu kiểu bấm cáp và sử dụng trong những trường hợp nào????
Cám ơn nhiều

phenmientay

theo tớ biết thì chỉ có 2 kiểu bấm: bấm chéo là dùng để nối mạng 2 máy vơi nhau. Còn bấm thẳng là để nối giữa máy với hub hay switch. Có thể coi modem adsl 4 cổng trở lên như 1 hub. Còn caùch bấm thì trong các báo echip hay LBVMVT đều có hướng dẫn. Nhưng nếu dùng trong gia đình thì cứ ra tiệm keu nó bấm cho mình, chỉ cần nói nó bấm thẳng hay bấm chéo là nó tự khắc biết làm thôi. Khỏi nhọc công nhớ và tốn tiền mua cây kềm bấm mạng.

hung66000

Bác nào biết cách kết nối 2 máy qua dây bấm chéo cắm vào card mạng ko? Con PC của em dùng 2 card mang, 1 cái dùng để kết nối ADSL, một cái để nối lan 2 máy.

Kỹ thuật cơ bản bấm cáp mạng

Trong một dây cáp đạt chuẩn qui định bao gồm 8 sợi dây đồng trong đó mỗi 2 sợi xoắn với nhau thành từng cặp theo qui định : nâu-trắng nâu , cam-trắng cam , xanh lá -trắng xanh lá , xanh dương-trắng xanh dương ,và 1 sợi dây kẽm . Sợi dây kẽm này chỉ có chức năng làm cho sợi dây cáp chắc chắn hơn bạn k cần quan tâm tới nó mà chỉ cần biết tới 8 sợi dây đồng mà thôi .
Sợi dây cáp này sẽ được nối với 1 đầu RJ45 ,nhiệm vụ của bạn là bấm 8 sợi dây đồng nói trên vào các điểm tiếp xúc bằng đồng trong đầu RJ45 này .
Để làm được điều này bạn cần có 1 cái kìm bấm cáp mạng và hiểu được các chuẩn bấm cáp . Hiện nay có 2 chuẩn bấm cáp là T568A và T568B hai chuẩn này đều do Intel qui định .

T568A:

1-Trắng xanh lá
2-Xanh lá
3-Trắng cam
4-Xanh dương
5-Trắng xanh dương
6-Cam
7-Trắng nâu
8-Nâu

T568B:

1-Trắng cam
2-Cam
3-Trắng xanh lá
4-Xanh dương
5-Trắng xanh dương
6-Xanh lá
7-Trắng nâu
8-Nâu

Nếu các bạn muốn bấm 1 sợi cáp để kết nối với các thiết bị cùng loại ví dụ như kết nối giữa 2 pc với nhau hoặc giữa 2 switch (hub) với nhau bạn dùng kỹ thuật bấm cáp chéo (crossover cable) . Một đầu các bạn bấm chuẩn T568A và đầu còn lại bấm chuẩn T568B.

Còn nếu như các bạn muốn 1 sợi dây cáp dùng để kết nối các thiết bị khác loại với nhau như từ PC nối đến switch (hup) hoặc ngược lại từ switch (hup) nối đến PC thì các bạn dùng kỹ thuật bấm cáp thẳng (straight-through cable) Nếu một đầu sợi cáp các bạn bấm chuẩn T568A thì đầu còn lại cũng bấm chuẩn T568A Tương tự như vậy nếu 1 đầu bấm chuẩn T568B thì đầu còn lại cũng bấm chuẩn T568B

Cách bấm cáp :

Đầu tiên các bạn cắt bỏ lớp nhựa bảo vệ để lộ các sợi dây đồng (nên cắt vừa đủ để các sợi dây đồng tiếp xúc với các lá đồng trong đầu RJ45 , nếu để dài quá sẽ dễ bị đứt vì đầu RJ45 không bám chắc được vào sợi cáp)
Tiếp đó các bạn tháo xoắn giữa các sợi dây đồng và tuốt lớp nhựa bao quanh các sợi đồng . Bước tiếp theo các bạn chỉ cần đưa từng sợi dây đồng có màu tương ứng theo chuẩn bấm T568A hoặc T568B từ pin 1 đến pin 8 (Qui định từ trái qua phải) xong suôi các bạn chỉ cần đưa kìm vào bấm 1 cái là hoàn tất .

Chỉnh sửa cuối:

NgHung

Ra tiệm cho nhanh bạn ơi, kêu người ta bấm cáp từ máy tới máy, tức khắc Nhân viên họ sẽ hiểu bấm cáp chéo.Mất khoảng 5k là bấm xong 2 đầu, chưa tính tiền Cáp nhé;;);;) Về nhà cắm vào rồi set lại cái Network Connection là ok rồi.

habubi

Oạch, thế ko ai hướng dẫn mình cái vụ nối 2 máy à? Mình đã có dây và thêm 1 card lan rồi nhưng vẫn chưa dùng được. Hình như có soft j đó để nối 2 máy thay cho việc mình phải đặt lại IP ấy. Pro nào có cho mình xin.

phenmientay

theo tôi biết thì không nghe về phần mềm này mà chỉ có setup home or small office connection wizard sẽ hướng dẫn bạn kết nối 2 má với nhau mà không cần set đc IP. Bạn vào control panel, network connection,setup a home or small office network, làm theo hướng dẫn là được. Chúc thành công

kipkip

Ra tiệm cho nhanh bạn ơi, kêu người ta bấm cáp từ máy tới máy, tức khắc Nhân viên họ sẽ hiểu bấm cáp chéo.Mất khoảng 5k là bấm xong 2 đầu, chưa tính tiền Cáp nhé;;);;) Về nhà cắm vào rồi set lại cái Network Connection là ok rồi.

KHông dám đâu bác ơi.Hôm nay em đi bấm,Em nói nó bấm chéo,bấm 1 đầu chuẩn A một đầu chuẩn B vậy mà nó tưởng bấm chéo là cắt chéo dây rồi bấm.Nó nói phải bấm thẳng chứ chéo thì sao mà dây tiếp xúc được:)):)).Lúc đó em bận đi thi nên nói nó bấm theo 2 chuẩn khác nhau rồi đi luôn,tới lúc về thấy nó bấm theo chuẩn B hết :(:(.Nhìu quán ko biết j hết đâu bác ơi

hongphuc1983

Oài em cũng đang gặp 1 vấn đề như vầy mong các bác tư vấn dùm : nhà em câu mạng từ hàng xóm sang nên chỉ có 1 đầu cáp , nhưng em lại có 1 con lap và 1 con PC em không biết là nên kết nối kiểu gì để rẻ nhất và nhanh nhất mong các bác chỉ dùm .....

phenmientay

Mua 1 cái hub 4 cổng, 2 dây cáp mạng (bấm thẳng). Cắm cáp từ nhà hàng xóm vào 1 trong 4 cổng, 2 cáp mới mua vào 2 cổng khác của hub. 2 đầu cáp còn lại cắm vào card mạng của laptop & pc. set đ/c IP cho ngang hàng với modem ADSL của nhà hàng xóm. Finish.