• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Laptop nối Lan với Desktop

duc29685

Em vừa có một máy tính xách tay Notebook Compaq-HP Presario V3201TU (PC Dos) - Centrino Dual Core T2250 (2*1.73GHz)
Không hiểu sao em thử nối Lan với máy tính để bàn ở nhà thì trên máy xách tay báo đã kết nối được còn trên máy để bàn lại báo ko được và không share dữ liệu với nhau được
Em hỏi bạn bè thì ai cũng bảo nối dây Lan là 2 máy nối mạng được với nhau luôn
Các anh giúp em với

PhamDung

Bạn sử dụng cách nào ????

Wireless ??? Hay qua Hub - Switch ? Hay qua cable thôi ???

Nếu là Wireless và Hub - Switch thì nó sẽ tự động nhận, chỉ việc share và setup network lại một tí là OK.

Còn qua cable ( đầu RJ45) thì bạn nên xem lại cable cẩn thận. và dây bấm là dây chéo.

Nếu hai máy không có Online thì nên chon IP tĩnh, có thể đặt là 192.168.0.1 và máy kia là 192.168.0.2 và subnet mark cả hai là 255.255.255.0

Nhưng khi online bằng cable thì nhớ bỏ IP tĩnh đi nhé.

Chúc thành công ^ ^

phenmientay

Bạn đã share ổ đĩa của desktop cho laptop chưa. Cần phải share nó mới "thấy" nhau bạn ạ.

Vietvnn

Super V.I.P
Bạn đã share ổ đĩa của desktop cho laptop chưa. Cần phải share nó mới "thấy" nhau bạn ạ.

Sao lại phải share mới thấy nhau. :-?? "cái này" mới quá :D
@ duc29685 nên nêu rõ cách đã làm để a,e có thể giúp tốt hơn.

NguyenDucDung

phải chọn share thì mới thấy đấy, cách làm của phenmientay là đúng đấy, cái này mình đã làm thử rồi 100% work

PhamDung

Share HDD thì thấy HDD, share file - folder thì thấy file - folder vậy thôi :D

vit_cz

em cũng có 1 con desktop và laptop.nhưng em mù vitinh lắm.mỗi lần chuyển fail.lại phải copy ra CD tốn kém lắm.hôm nay đọc chủ đề này nhưng không hiểu gì hết trơn.anh em nào có thể nói rõ hơn.chỉ bảo cho em với.em cám ơn nhiều.

Utxd

em cũng có 1 con desktop và laptop.nhưng em mù vitinh lắm.mỗi lần chuyển fail.lại phải copy ra CD tốn kém lắm.hôm nay đọc chủ đề này nhưng không hiểu gì hết trơn.anh em nào có thể nói rõ hơn.chỉ bảo cho em với.em cám ơn nhiều.

Rẻ nhất là ra tiệm kêu bấm 1 sợi cáp 2 đầu RJ45 đấu chéo như PhamDung đã nói (1-3, 2-6, các dây khác đấu thẳng - cửa hàng nào cũng biết mà), về gắn 2 đầu vào NIC của 2 máy, vào Setting/Networ connection rồi chọn card mạng mà cấu hình IP tỉnh như trên, kiểm tra bằng lệnh PING <IP> với máy kia nếu thông tiến hành share thôi. Còn kinh phí dồi dào tí mua 1 cái switch hay hub và 2 sợi cable thẳng hầu như không cần cấu hình gì nhiều :D

Vietvnn

Super V.I.P
phải chọn share thì mới thấy đấy, cách làm của phenmientay là đúng đấy, cái này mình đã làm thử rồi 100% work
Dũng nói thế nào vậy, ko share data thì 2 máy vẫn thấy nhau chứ sao ko. còn muốn lấy data thì mới cần share.

Hoangmobilevn

Anh ui,kết nối để oánh đế chế đây mừ :D
Sử dụng 2 máy tính nên đấu chéo giảm chi phí,để tiền đi CAFE , em út ha

NguyenDucDung

....lại phải copy ra CD tốn kém lắm.hôm nay đọc chủ đề này nhưng không hiểu gì hết trơn.anh em nào có thể nói rõ hơn.chỉ bảo cho em với.em cám ơn nhiều.

đĩa RW đầy ra đấy, mua một cái với bạn là đủ với lại có mấy chục Kc thì đáng là bao =))