• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

LG GW620, làm một bài review chơi.

tigerer

Mới xài thử LG GW620 1 tuần, hôm nay rãnh rỗi làm bài nhận xét để bà con tham khảo thêm.

So lược về tính năng, GW620 trang bị đầy đủ tất cả chức năng căn bản như: bluetooth, wifi, GPRS..v..v..Vài điểm nổi bật ở đây theo em là:
  • FM_radio (một số dòng ĐT hay loại bỏ chức năng quan trọng này)
  • hổ trợ GPS
  • 3.5 mm jack cắm headphone. Cái này tiện hơn và rẻ hơn so với jack HTC hay Samung
  • Full keyboard, 5 dòng.
  • Pin xài lâu ( khoảng 3 ngày, quá tốt cho ĐT chạy trên HDH)

Đi sâu về chi tiết, em nêu ra đây vài điểm mà theo em là thế mạnh của Gw620 so với các loại DT chạy Android như Samsung hoặc HTC.

HÀI LÒNG:

Bàn phím:
Nếu ai xài qua BB BOLD, thì có thể tìm thấy cảm giác thoải mái đó trên bàn phím của GW620. Em chấm BOLD 10 và Gw620 9.5 cho bàn phím. (em là người có bàn tay khá to, cao 1m76) Phím to và khoản cách giữa các phím tạo cảm giác dể chịu. Phím shift và cách bố trí ký tự tương tự như keyboard trên máy tính giúp thao tác khá tốt. =D> Đặc biệt, đèn bàn phím đẹp và dẽ nhìn trong bóng tối.

PIN:
Pin 1500, chạy khoản hơn 3 ngày với điều kiện sử dụng thông thường gọi và nhắn tin. (đóng Wifi và BT, màn hình sáng trung bình).

Giá:
Hiện em không biết giá ở Vn mình, nhưng ở Sing thì đây là một trong những DT Android em hài lòng về giá nhất. Giá chợ từ 400 tới 450 SGD. Giá từ nhà phân phối chính thức với hợp đồng 2 năm là 268 cho plan rẻ nhất (25 SGD/tháng)

Processor:
Trượt mượt mà trên android 1.5, tốc độ truy cập phần mềm, xoay màn hình và m3 bàn phím khá tốt tuy bộ nhớ RAM chỉ còn 56MB (dùng Killer Task để test). Nhưng theo cảm nhận thì vẫn không mượt bằng Moto Dext cùng processor 528. Em cũng thắc mắc về processor của chú này (GSM Arena không đưa thông số về CPU, nhưng website Pdadb lại khẳng địng xài chip qualcomm 528 Mhz, website chính thức không cung cấp thông số cả ROM và RAM)

Âm thanh:
Cổng 3.5 luôn là lý tưởng nhất. Lúc mở hộp, thử với phone tai origin, bị giựt mình vì âm thanh quá tệ. Lấy thử cái phone tai Iphone của vợ em thì âm thanh chất lượng tốt. Âm dày và chi tiết, stereo rõ, sâu, bass ấm. Nên em kết luận là cái phone tai đi kèm là hàng kém chất lượng. Âm thanh loa ngoài thì bình thường, vì em không bao giờ thích nghe nhạc trên loa ngoài của DT nên không bình luận.
Chức năng gọi rõ ràng, không có gì đễ bình luận luôn.

Thiết kế:
theo ý kiến chủ quan, bàn phím và thiết kế khá quan trọng cho việc chọn máy. Về thiết kế, có lẽ Gw620 sẽ được 8.5/10 điểm. Lý do 1.5 điểm trừ: 2 phìm touch bên cạnh phím menu. Ai xài qua chocolate đều phàn nàn về 4 phím chức năng nằn ngay dưới màn hình. Và điều này lập lại trên GW620. Khi dể chế độ ngang để chơi game, thỉnh thoảng phần lòng bàn thay trên ngón cái bảo đảm chạm vào nút HOME ( vì khi mình muốn giữ máy cho chặc, thường dùng ngón cái kẹp phần cạnh dưới)
8.5 : Bàn phím trượt êm, nhẹ nhàng (so với N97, HTC dream thì em hạnh phúc với chú này) Tư thế cầm bàn phím dễ chịu, ngón cái vẫn có thể thao tác trên màn hình cảm ứng. Phần lưng thân máy làm bằng nhựa mờ chống chày, cảm giác an toàn khi để máy trên mặt bàn (bạn em thì kêu là nhìn rẽ tiền, cái này tuỳ sở thích). Phím tắt bên hông mấy gồm có phím volume bên trái và phím chụp hình, nghe nhạc bên phải. Thẻ nhớ dễ dàng tháo và cho vào, khe thẻ nhớ nằm bên hông máy cùng với cổng USB mini.

KHÔNG HÀI LÒNG:

Support từ website LG:
So với HTC thì LG website không support gì trừ đăng ký bảo hành. Theo thông tin trên mạng thì sắp tới LG sẽ cho update bản 2.0, nhưng chưa chắc.

Phone tai và phụ kiện nghèo nàn. Cái hộp nhìn chán muốn chết...Không có bao da, CD, miến dán màn hình kèm theo như HTC hay Nexus one... Thiết kế phone tai và đồ xạc nhìn buồn cười chịu không nổi, như là đồ TQ ấy..Cuốn Manual thì khỏi muốn đọc luôn...

CAmera:
5MP với Flash. Flash thì có cũng như không. Camera so với Samsung 5MP thì thua xa, thua luôn HTC. Camera cho Màu nhợt và tối. Chụp xong dùng Picsay chỉnh lại thì Ok. Dưới ánh sáng trời tốt còn chấp nhận được. Còn chụp dưới đèn nhà thì màu bị tái. Tuy nhiên, chức năng chỉnh sửa ành thì tốt. Có thể tự động nhận dạng khuôn mặt để add vào phonebook hay tag tên trên facebook.

Vài nhận xét, Cám ơn các bác đã đọc...

burgboy

Theo mình biết thì LG GW620 sắp được bán ra ở VN với giá dưới 6tr.

Gauss

Mình cũng đang theo dõi và muốn mua chiếc này. Ai có kinh nghiệm về sử dụng, cho mình hỏi hệ android trên LG GW620, có thể update len Android 2.0 hay 2.2? Mình có thể cài các ứng dụng như bên win mobi không? Cám ơn các bạn!

Chỉnh sửa cuối:

quiet

Mình đang dùng và khuyên bạn không nên mua vì LG bảo là không thể nâng cấp cao hơn 1.6, bản hiện tại ở VN bán ra là android 1.5 và chưa biết đến khi nào mới được nâng lên 1.6

noclose

Có thể nâng cấp lên 1.6 mà bạn, LG GW620 của mình đang chạy bản 1.6
Bạn nào muốn nâng cấp lên 1.6 thì tham khảo tại đây http://www.zacpod.com/p/196
Tương lai còn có thể lên Android 2. nữa ^^

hungthcs

mình đang dự định mua chú LG nay về để vọc. Nhưng đang băn khoan không biết chất lượng của máy như thế nào. Nếu cùng kiểu dáng và giá thành thì em C6 cũng không đến nỗi tồi. Nhưng Sym V3 và V5 vọc chán rồi. Mọi người dùng rồi đánh giá chât lượng thực khi sử dụng ntn, độ ổn định, tốc độ xử lý khi tương tác ra sao.Xin đóng ghóp ý kiến. Thanks!

tigerer

Nếu ai đang băng khoăn có nên mua con này hay không thì XIN Đừng MUA. Bảo đảm là k update lên phiên bản khác được, mà hack root thi cực khó. Nó chỉ dừng ở phiên bản 1.5 thui.

vutkl

Tớ thì rất bồ kết em này. Toàn bộ chức năng + hình thức, so với cái giá của nó thì không mong đợi gì hơn!
Tiếc là chỉ có mỗi màu đen, tớ muốn tìm cái bàn phím màu bạc mà ko có. Chưa đc nhìn trực tiếp xem màu bạc có đẹp hơn màu đen ko nên đành tự an ủi là màu đen đẹp nhứt hí hí.

Tớ mới dùng nên chỉ có nhận xét sơ bộ là:
- Nghe gọi rõ, âm thanh trong trẻo, rõ ràng.
- Kiểu dáng đẹp, hợp lý.
- Tớ cực thik cái bàn phím QWERTY rời, nhắn tin sướng tay cực!
- Màn hình cảm ứng nhạy nên ko tốn sức (tay con gái nhé ;;) )
- Wifi chạy ầm ầm
- Camera 5MP chụp ảnh trong đk đủ ánh sáng chất lượng tốt, mỗi tội bắt hình chậm nên nhiều khi chụp bị lỡ mất khoảnh khắc đẹp, nhất là khi chụp cho trẻ con :(

Tạm thời là thế. Còn có cái này muốn hỏi các cao thủ: làm sao để turn off cái GPRS đi nhỉ, tìm mỏi mắt ko thấy chỗ nào setup cái này cả. Cứ tự động kết nối nên có 2 phiền toái:
1. Mình config mail account nên khi tắt Wifi nó tự động kết nối GPRS tải mail về >>> tốn tiền ko cần thiết vì hầu như mình ở trong môi trường có Wifi cả ngày rồi (tuy vậy ko bật Wifi thường xuyên để tiết kiệm pin ý mà).
2. Gây nhiễu khi gọi điện thoại cố định, cứ xè xè rè rè bực mình ghê!

Nó có 3 trạng thái: H, G, E - trước giờ tớ chỉ bit G là "đang kết nối GPRS", còn H và E thì ko bit.
Bạn nào bit giúp mình nhé!
Cám ơn nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

vutkl

Mình cũng đang theo dõi và muốn mua chiếc này. Ai có kinh nghiệm về sử dụng, cho mình hỏi hệ android trên LG GW620, có thể update len Android 2.0 hay 2.2? Mình có thể cài các ứng dụng như bên win mobi không? Cám ơn các bạn!

À, mình gọi trực tiếp tới Trung tâm dịch vụ khách hàng của LG (18001503) hỏi về vụ nâng cấp, họ trả lời là có nâng cấp lên Android 2.2 nhé! Chắc chắn là có nhưng chưa chắc ngày tháng nào thôi ạ, nhưng tầm tháng 11/2010 ạ. Chắc chắn thế nên mình mới mua ạ hi hi.

Bạn nào ko tin thì cứ gọi điện mà hỏi nhé! ;)

Chỉnh sửa cuối:

vutkl

Còn có cái này muốn hỏi các cao thủ: làm sao để turn off cái GPRS đi nhỉ, tìm mỏi mắt ko thấy chỗ nào setup cái này cả. Cứ tự động kết nối nên có 2 phiền toái:
1. Mình config mail account nên khi tắt Wifi nó tự động kết nối GPRS tải mail về >>> tốn tiền ko cần thiết vì hầu như mình ở trong môi trường có Wifi cả ngày rồi (tuy vậy ko bật Wifi thường xuyên để tiết kiệm pin ý mà).

Nó có 3 trạng thái: H, G, E - trước giờ tớ chỉ bit G là "đang kết nối GPRS", còn H và E thì ko bit.
Cám ơn nhiều!

Lọ mọ vào forum về EVE, có mem chỉ dẫn dùng APNdroid để manage mấy em wireless :D
Ok rùi!

andy810326

Tớ thì rất bồ kết em này. Toàn bộ chức năng + hình thức, so với cái giá của nó thì không mong đợi gì hơn!
Tiếc là chỉ có mỗi màu đen, tớ muốn tìm cái bàn phím màu bạc mà ko có. Chưa đc nhìn trực tiếp xem màu bạc có đẹp hơn màu đen ko nên đành tự an ủi là màu đen đẹp nhứt hí hí.

Tớ mới dùng nên chỉ có nhận xét sơ bộ là:
- Nghe gọi rõ, âm thanh trong trẻo, rõ ràng.
- Kiểu dáng đẹp, hợp lý.
- Tớ cực thik cái bàn phím QWERTY rời, nhắn tin sướng tay cực!
- Màn hình cảm ứng nhạy nên ko tốn sức (tay con gái nhé ;;) )
- Wifi chạy ầm ầm
- Camera 5MP chụp ảnh trong đk đủ ánh sáng chất lượng tốt, mỗi tội bắt hình chậm nên nhiều khi chụp bị lỡ mất khoảnh khắc đẹp, nhất là khi chụp cho trẻ con :(

Tạm thời là thế. Còn có cái này muốn hỏi các cao thủ: làm sao để turn off cái GPRS đi nhỉ, tìm mỏi mắt ko thấy chỗ nào setup cái này cả. Cứ tự động kết nối nên có 2 phiền toái:

Cám ơn nhiều!

Xem thêm tại : http://www.mobifone3g.com.vn/forum/index.aspx?g=posts&t=73
1. GPRS : General Packet Radio Service là dịchvụ vô tuyến gói tổng hợp được phát triển trên nền tảng công nghệ thôngtin di động toàn cầu GSM. Công nghệ GPRS hay còn biết đến với mạng diđộng thế hệ 2.5G (trong khi GSM đc xem như là mạng 2G, cái này căn cứvào nhiều yếu tố để phân loại, nhưng để dễ dang, e xin phân loại đơngiản dựa theo tốc độ truy cập mạng (up/down).
GPRS cung cấp dữ liệu ở tốc độ từ 56 đến 114 kbps.
Dịch vụ GPRS cung cấp:
- Dịch vụ tin nhắn đa phương tiện (MMS)
- Push to Talk
- Ứng dụng Internet dành cho Thiết bị thông minh thông (WAP)
GPRS có thể được dùng như sóng mang SMS. Nếu SMS trên GPRS được dùng,tốc độ truyền tải SMS có thể đạt đến 30 tin nhắn SMS một phút. Tốc độnhanh hơn nhiều so với SMS thông thường trên GSM, khi đó tốc độ truyềntải SMS chỉ khoảng 6 đến 10 tin SMS một phút

2. EDGE : Enhanced Data Rates for GSMEvolution, đôi khi còn gọi là một công nghệ di động được nâng cấp từGPRS cho phép truyền dữ liệu với tốc độ có thể lên đến 384 kbit/s chongười đúng cố định hoặc di chuyển chậm và 144kbit/s cho người dùng dichuyển tốc độ cao. EDGE được biết đến như một công nghệ 2.75G.

Khả năng truyền dữ liệu với tốc độ lớn, trên băng thông rộng, EDGE cótốc độ nhanh gấp 3 lần so với GPRS mở ra nhiều khả năng kết nối vào cácmạng dữ liệu, xem video online và tải phải dung lượng lớn trên thiết bịĐTDĐ
Ở Vn hiện nay cả 3 nhà cung cấp dịch vụ GSM là Mobi,Vina và Viettel đềuđã nâng cấp mạng, cung cấp dịch vụ GPRS và EDGE. Tuy nhiên theo đánhgiá của cá nhân e thấy thì mạng EDGE của Viettel là mạnh nhất, ổn địnhnhất và vùng phủ sóng rộng nhất.
Vì vậy, nếu e SE của bạn mà có chữ edge là bạn phải sướng nhé(k810 không có- buồn wa )

3, Mạng 3G ( third-generation technology)là công nghệ truyền thông thế hệ thứ ba, cho phép truyền cả dữ liệuthoại và dữ liệu ngoài thoại (tải dữ liệu, gửi email, tin nhắn nhanh,hình ảnh...).
Trong số các dịch vụ của 3G thì điện thoại video thường được biết đếnnhiều nhất, là ứng dụng rõ nhất ưu điểm của 3G so với GSM (2G) và cácdịch vụ khác của 3G như : MObile internet, live tivi (xem tivi trựctiếp trên điện thoại),
Công nghệ 3G được nhắc đến nhiều nhất trong thời gian qua là UMTS(Universal Mobile Telecommunications System), phát triển trực tiếp từGSM, tốc độ truyền khoảng 1.920 Kbit/s, hỗ trợ khách hàng tải nhạc,video, hội thảo nhóm…

HSCSD – High Speed Circuit Switched Data – Dữ liệu chuyển mạch tốc độ cao.
Một nâng cấp của mạng GSM giúp có tốc độ dữ liệu lên đến 64 Kbps.

HSCSD phối hợp 4 kênh thoại GSM để cho phépkết nối với tốc độ cao hơn với sự thiệt hại của dung lượng thoại. HSCSDđã được giới thiệu vào năm 1999 để nâng cấp tốc độ dữ liệu GSM từ 14,4Kbps, mặc dầu nhiều nhà khai thác đã không biết đến nó và đang chuyểnđổi trực tiếp sang GPRS. HSCSD là tiêu chuẩn GSM cuối cùng để sử dụngchuyển mạch thay vì truyền dữ liệu chuyển mạch gói mới hơn.

Khi sử dụng HSCSD một kết nối thường trực được thiết lập giữa các bêngọi và được gọi để trao đổi dữ liệu. Vì là chuyển mạch, HSCSD thích hợpvới các ứng dụng như là hội nghị video và multimedia hơn là các ứngdụng kiểu “bùng nổ” như e-mail thích hợp hơn với dữ liệu chuyển mạchgói.

EDGE (Enhanced Data GSM Environment), một phiên bản mới của hệ thống di động toàn cầu (GSM-Global System for Mobile), được thiết kế nhận dữ liệu lên tới 384kbps và có thể gửi nhận các ứng dụng đa phương tiện và băng thông rộng tới điện thoại di động và máy tính. Chuẩn EDGE xây dựng trên chuẩn GSM hiện tại, sử dụng cấu trúc đa truy cập phân chia thời gian (time-division multiple access - TDMA).

andy810326

Có thể nâng cấp lên 1.6 mà bạn, LG GW620 của mình đang chạy bản 1.6
Bạn nào muốn nâng cấp lên 1.6 thì tham khảo tại đây http://www.zacpod.com/p/196
Tương lai còn có thể lên Android 2. nữa ^^

Bạn có thể hướng dẫn cụ thể cách up ROM cho con này được không? Còn cách Root nữa, co ai biết không ạ? xin cảm ơn rất nhiều!!!

homhem

Lỗi của LG LW620

Tui mua máy về mới được mấy bữa thì máy bị nóng. Pin chỉ chạy được 12 tiếng là hết cạn mặc dù để không làm gì cả.:( Hix . Rồi cả chức năng video call cũng không thấy đâu. Không biết là có phải do mình mua nhầm máy đểu không. Mua trong Viễn Thông A đàng hoàng.
Ngoài ra máy còn hay bị đơ. Phải tháo pin. Nói chung là rất bực mình. Bây giờ không biết làm sao cả. Đã ra hỏi thì được đổi lại cục pin. Rồi mọi thứ lại như cũ. Không biết có cách nào khắc phục không chứ mang đi bảo hành cũng chỉ reset lại máy (mất toi toàn bộ dữ liệu) + Đổi cục pin khác là bảo xong rồi. Chán kinh khủng.