• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Linux Ubuntu 8.04 - HĐH Sát Thủ Vista

nguyenvansang

Well-Known Member
Ubuntu 8.04

Hệ điều hành mã nguồn mở được đánh giá tốt nhất hiện nay bởi tính : "mở" của nó :D
Yêu cầu cấu hình thấp hơn hẳn so với Vista (Sát thủ phần cứng của MS:D)
Giao diện thì khỏi nói=D>
nâng cấp tay nghề xài DOS cho các bạn thích vọc;;)

vettau

Có thế thôi ah ,sao VIP không giới thiệu thêm nhiều cái Ưu điểm và nhược điểm của nó thêm tí nữa đi chứ .mỗi cái dều có ưu nhược,tuy nhiên nếu nó đòi hỏi cấu hình vừ phải và nhận đầy đủ mọi thứ thì OK rồi.cảm ơn !

nguyenvansang

Well-Known Member
+ Ưu nè : Cài đặt dễ dàng(mới tối hôm qua mình cài thử xong:D).
Giao diện trực quan hóa.
Cách sắp xếp thư mục cũng khác với Windows(ko phải dạng cây thư mục nữa
Tốc độ InterNet thì vẫn cứ là vô địch(Windows với Mac thì cứ gọi là.....Xách dép ko xong)
Khởi động nhanh - Tốn ít Ram(256 cũng cứ phà phà mà giao diện thì phải nói là....thôi rồi :D)
Cấu trúc File mới lạ => khiêu khích tính tò mò của anh em mình đây mà :D
Hỗ trợ hoàn toàn tiếng Việt ngay từ lúc cài đặt trong DOS
Bảo mật tốt - Ít Virus(Virus Windows trong máy mình có hàng kilogram mà khi khởi động vào Linux này thì chả thấy em nào ngọ nguậy cả =)))

+Nhược : Ít Soft quá (Dở nhất là cái nì nè)
Các Driver phần cứng theo máy hầu như ko hỗ trợ => phải tìm trên Net thì rất mắc công.
Hỗ trợ tốt cho môi trường có InterNet. Còn nếu xài Offline thì sẽ cả là 1 vấn đề rắc rối đó :D
Ai đã xài lâu rồi thì cho Thêm ý kiến nghen :D

phenmientay

cài song song với windows được không bạn. Cách thức thế nào. Vui lòng chỉ dẫn cả nhà với. Tks!

nguyenvansang

Well-Known Member
cài song song với windows được không bạn. Cách thức thế nào. Vui lòng chỉ dẫn cả nhà với. Tks!

cái này cài song song với Windown bình thường bạn ạ! có thể sống chung với bất kì HDH nào! Cách thức cài là:
+ Chia ổ cứng với HirenBoot CD : Boot từ đĩa HirenBoot CD để tiến hành chia ổ (tớ dùng bản 8.4)

+ chọn start từ boot CD và chọn để sử dụng Partition Magic 8.05:

+ Xem bảng Partition ở đây tớ sử dụng ổ cứng dung lượng
20GB và đã cài sẵn windoz với định dạng NTFS. Tớ muốn sử dụng 5512 MB
cho Ubuntu --> phải resize ổ để lấy chỗ, bước tiến hành resize:

Như vậy là ta hiện tại đã có 5512MB trống để “làm việc” với Linux.(lưu ý. Bạn có thể lựa chọn dung lượng cài đặt khác nhau tùy ý :D)

+ Tạo phân vùng SWAP và EXT3 để làm SWAP và / (root), ở đây máy tớ có
256MB RAM --> tớ dùng 2x256MB=512MB để làm SWAP, phần còn lại sẽ để
cho / (root):

+ Tạo phân vùng EXT3 cho / (root) với phần còn lại của ổ cứng :

Như vậy là ta đã có hai phân vùng SWAP và EXT3 cho Linux!!

+Ấn apply để chứng thực thay đổi.

+ Kiểm tra lại thay đổi và restart để nhận thành quả.

ĐẾn đây chúng ta đã xong phần thiết lập ổ cứng(đây cũng là điểm khác duy nhất khi cài Ubuntu so với Windows.)
+ Tiếp theo bạn bỏ đĩa Ubuntu vào => chọn ngôn ngữ là Vietnamese rồi tiến hành cài đặt theo hướng dẫn = tiếng việt
cái phần tùy chỉnh Keybroad bạn hãy bỏ qua

Chúc vui =D>​

Thoai_DakMil

Super V.I.P
bạn có thể giải thích thêm về Tạo phân vùng SWAP và EXT3 để làm SWAP có tác dụng gì được không

phenmientay

bạn có thể giải thích thêm về Tạo phân vùng SWAP và EXT3 để làm SWAP có tác dụng gì được không
cái này thì mình biết : swap giống như paging file trong win thôi. Còn ext là phân vùng để cài linux.

nguyenvansang

Well-Known Member

SWAP dùng như là 1 phân vùng ảo(Hỗ trợ RAM) để giúp HDH khởi động nhanh hơn ấy mà.
Như kiểu WIN cũng xài 1 phân vùng ảo để đưa Win về chế độ ngủ giúp ta có thể khởi động máy tính nhanh hơn đó:D

Thoai_DakMil

Super V.I.P
SWAP dùng như là 1 phân vùng ảo(Hỗ trợ RAM) để giúp HDH khởi động nhanh hơn ấy mà.
Như kiểu WIN cũng xài 1 phân vùng ảo để đưa Win về chế độ ngủ giúp ta có thể khởi động máy tính nhanh hơn đó:D

nếu vậy cho hỏi thêm đến giai đoạn này mình có thể bỏ qua được không

phenmientay

cái này theo mình làb bắt buộc đấy. Vì linux chỉ chạy trên partition định dạng ext, và bắt buộc phải có swap partition.

nguyenvansang

Well-Known Member
Cá bước mình nơi trên thì ko thể bỏ được:D. trừ khi bạn ko muốn khám phá điều thú vị ở HDH này thì ko cần phải làm gì cả :D

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Cá bước mình nơi trên thì ko thể bỏ được:D. trừ khi bạn ko muốn khám phá điều thú vị ở HDH này thì ko cần phải làm gì cả :D

mình đang muống cài xp và linux chạy song song mà cứ lưỡng lự chưa biết cài như thế nào , chắc làm liều thử quá không biết có sao không

nguyenvansang

Well-Known Member
mình đang muống cài xp và linux chạy song song mà cứ lưỡng lự chưa biết cài như thế nào , chắc làm liều thử quá không biết có sao không

bạn cài XP trước rùi cài Linux Ubuntu này sau.Thế là ok thôi mà. Có chi phải lưỡng lự :D. Mình cài trên con PC của mình cả 3 HDH: Vista-XP SP3 - Ubuntu này nữa mà có sao đâu :-?. Đang đinh kiếm thêm Leopard để cài nữa mà nó tới 6GB nên chưa rảnh để Down :D

Thoai_DakMil

Super V.I.P
muống cài được Linux Ubuntu thì phải làm theo đầy đũ các bước của bạn đã chỉ , để mình làm thử có gì trục trặc hỏi bạn sau . cảm ơn bạn trước nha

nguyenvansang

Well-Known Member
Ko có gì! Cái nì chạy hay lắm đó! Mình bắt đầu kết mấy ông nguồn mở này rồi!

Thoai_DakMil

Super V.I.P
đến đoạn này
+ Tạo phân vùng SWAP và EXT3 để làm SWAP và / (root), ở đây máy tớ có
256MB RAM --> tớ dùng 2x256MB=512MB để làm SWAP, phần còn lại sẽ để
cho / (root):
máy mình có 2G ram có cần làm 2x2000=4000MB không bạn hay chỉ chọn một thông số thấp hơn

Thoai_DakMil

Super V.I.P
sang ơi anh cài đến đoạn tìm phân vùng để cài đặt thì nó lại báo lỗi phân vùng , không tìm thấy là sao vậy . đã làm theo đúng như HD