• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Loa 5.1 có dùng được cho laptop

kipkip

Mình có bộ loa 5.1,không biết có cách nào để laptop dùng đc bộ loa này ko nhi :-? Bởi vì ko có đủ giắc cắm. Cần 3 đường : Front ,centre, Rear mà laptop thì chi có 1 thôi.Không biết có thiết bị nào chuyển đổi không nhỉ.Mọi người tư vấn dùm nha.Để không bộ loa này thì uổng quá

tienhung

Active Member
bác tìm mua sợi dây chuyển ở các tiệm vi tính thử xem
về nguyên tắc thì chỉ cần 1 đầu ra tại loa sub trung tâm sẽ có các giắc cắm chuyển từ 1 sang 4 loa vệ tinh.
có thể tìm mua sợi dây này tại chợ điện tử nhật tảo cho nó rẻ.
chúc bạn tìm được

p/s: mình đã thử cho dàn loa 4.1 của creative nhưng có dây chuyển của nó. bạn thử tìm thử xem.

hungdqk

Loa 4.1 thì đơn giản cứ cắm vao là ok còn 5.1 thì tui cũng ko rõ nữa chưa thử với nó nhưng mà tui thấy là để 5.1 nghe được chuẩn thì card sound cũng cần phải là 5.1 thì mới được

kipkip

Làm thế nào để biết card sound có hỗ trợ 5.1 không vậy,mình kiểm tra thế này có đúng chưa nhỉ

Huycl2507

Mình có bộ loa 5.1,không biết có cách nào để laptop dùng đc bộ loa này ko nhi :-? Bởi vì ko có đủ giắc cắm. Cần 3 đường : Front ,centre, Rear mà laptop thì chi có 1 thôi.Không biết có thiết bị nào chuyển đổi không nhỉ.Mọi người tư vấn dùm nha.Để không bộ loa này thì uổng quá

Nều có xiền thì đầu tư thêm cho em nó 1 card sound rời 5.1 gắn qua USB

Còn không thì sau thùng sub của loa có nút chuyển về 2.1 đó , bạn cắm 1 trong các dây trên vào Phone cũng nghe ra hết 5loa nhưng tất nhiên sẽ không bằng card 5.1:D

Thanhnguyen

sử dụng loa 5.1 với laptop

Mình cũng đang sử dụng loa Altec Lansing GT5051 - 5.1
với laptop qua card Creative Sound Blaster Live ! 24-bit - 5.1 (External) giao tiếp qua cổng USB. Laptop xuất ra chỉ 2.0 thôi! Mình nghĩ đây là giải pháp duy nhất để nghe chuẩn 5.1!

doananh

Theo mình đúng đó là giải pháp duy nhất, nhưng hơi tốn kém các bạn nhỉ? Nếu mà là dân nghiền nhạc thì phải vậy chứ biết sao bây giờ. Dòng card âm thanh Creative danh tiếng đắt lắm, nếu ít tiền chắc phải chọn card khác quá. Bác Thanhnguyen mua card Creative giá bao nhiều vây?

kipkip

Mua cái card thì mình chịu rồi.Còn gạt về 2.1 thì mình đâu có thấy cái công tắc nào đâu.Loa của mình là Microlab X2 5.1 http://www.trananh.vn/?a=PD&hdn_product_id=2442
Mình nghĩ là loa này phải cắm đủ 3 cổng mới được.Không biết có cái giắc chuyển tín hiệu như mấy bạn đã nói ở trên không vậy

Thanhnguyen

Mình thấy một số loa 5.1 có chế độ giả lập khi tín hiệu vào là stereo, thường là có nút gạt 2.1 -> 5.1, bạn thử kiểm tra giắc tín hiệu đầu vào có 2 phần (L,R) dành cho chế độ giả lập 2.0 -> 5.1 và (front, rear,center,subwoofer) cho tín hiệu vào 5.1 cho giắc loại bông sen hoặc giắc 3.5mm . hoặc bạn tham khảo loại USB Sound 5.1 có giá ( 7,02 USD ) tại: http://www.vatgia.com/home/detail.php?module=product&iPro=162126&iCat=464. Mình chưa dùng nên ko biết nó thế nào!

Chỉnh sửa cuối: