• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

LỖI KHÔNG CÀI ĐƯỢC WIN VISTA VÀ WIN XP

theviola

máy của mình là Compaq 3656, chip core 2 duo ram 1,5 G bình thường vẫn cài được Vista và từ khi mua về vẫn sài Vista, nhưng một lần lỗi cài lại thì k cài đc, triệu chứng: vẫn update và copy file window bình thường hết bước 1, nhưng sang bước 2 là intalling thì cứ đứng mãi, không báo lỗi cũng k có waning j hết (bình thường trước đó cài bước này tg qua là 10-15ph) dòng máy sản xuất với cấu hình để chạy Vista. khi mình ghost lại bản win cũ thì cũng không ghost đc, thử dọn ổ khác để cài sang thay vì ổ (c) cũng tình trạng tương tự.

còn khi cài win XP thì đến bước chọn Enter để intall thì khi chọn máy chỉ dẫn chọn nút F3 và thoát ra ngoài, chưa đến đc phần format và chon ổ cài.:-??

hiện tại mình đang ghost 1 bản XP để dùng tạm nhưng về lâu dài là không ổn.

rất mong các cao thủ giải đáp và hướng dẫn cách làm như thế nào,

Rất cảm ơn.

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Về cái HĐH vista thì bạn nên xem lại phân vùng cài đặt . Còn về cái Win XP thì theo mình biết đó là ổ cứng của bạn đang chạy với chế độ giao tiếp Santa vì vậy khi cài XP đến bước Enter để chọn ổ đĩa cài đặt thì nó không tìm thấy được . Bạn vào Vaios để tinh chỉnh và chuyển sang giao tiếp Ata là cài được bình thường .
Khi cài xong Win bạn có thể down Drivers Santa về cài đặt theo hướng dẫn . Download ở đây

dinhtrung

máy của mình là Compaq 3656, chip core 2 duo ram 1,5 G bình thường vẫn cài được Vista và từ khi mua về vẫn sài Vista, nhưng một lần lỗi cài lại thì k cài đc, triệu chứng: vẫn update và copy file window bình thường hết bước 1, nhưng sang bước 2 là intalling thì cứ đứng mãi, không báo lỗi cũng k có waning j hết (bình thường trước đó cài bước này tg qua là 10-15ph) dòng máy sản xuất với cấu hình để chạy Vista. khi mình ghost lại bản win cũ thì cũng không ghost đc, thử dọn ổ khác để cài sang thay vì ổ (c) cũng tình trạng tương tự.

còn khi cài win XP thì đến bước chọn Enter để intall thì khi chọn máy chỉ dẫn chọn nút F3 và thoát ra ngoài, chưa đến đc phần format và chon ổ cài.:-??

hiện tại mình đang ghost 1 bản XP để dùng tạm nhưng về lâu dài là không ổn.

rất mong các cao thủ giải đáp và hướng dẫn cách làm như thế nào,

Rất cảm ơn.
theo mình biết thì khi máy đang dùng vista mà muốn dùng lại win xp thì phải fomat sạch sẽ cái máy của bạn thì mới cài được. Mình đã bị trường hợp này rồi. còn về cái vụ cài lại vista ko được thì cũng nhiều nguyên nhân lắm, ổ cứng lỗi, hư phân vùng partition chuẩn của máy.......cho mình hỏi máy bạn có chức năng chơi media ko cần vào win ko? nếu có thì có cách để khôi phục partition chuẩn ban đầu của máy đấy, mình mới làm mà :D
Mình dùng máy của Dell có trình " dell media direct" là trình chơi media ngoài win, trước khi cài win lại mình chạy đĩa của trình này trước( chạy ngoài bios nha) nó sẽ fomat toàn bộ ổ đĩa, chọn lấy một vùng nhớ chiếm dung lượng nhất định làm bộ nhớ riêng cho chương trình, và cho phép mình chọn luôn dung lượng bộ nhớ sẽ dùng để làm ổ đĩa C (phân vùng sẽ cài win) nhờ vậy mà partition chuẩn của máy được khôi phục. Đến đây là bạn có thể bắt đầu cài win rồi, đừng lo lắng đến việc chia ổ đĩa, cài win xong rồi bạn vẫn có thể chia ổ đĩa lại vì win vista đã tích hợp chức năng chia ổ đĩa trong win, ko cần dùng đến chương trình khác,bạn vào control panel-->admin tool-->computer management-->Disk management, tại đây bạn có thể tự chia lại ổ đĩa.
Nếu có ích thì bạn hãy thử nha!!! chúc vui.............

Phoenix

Sao bạn không cài song song 2 HDH như mình đang dùng, Vista trên ổ C và XP trên ổ D (với ổ cứng >120G thì chuyện chia nhiều ổ để cài HDH đâu thành vấn đề đâu)

linhvnvip

làm sao cài vậy bro.cứ dúc dĩa XP vào và chạy vào ổ D còn cái vista thì kệ nó à

Thoai_DakMil

Super V.I.P
làm sao cài vậy bro.cứ dúc dĩa XP vào và chạy vào ổ D còn cái vista thì kệ nó à
Nếu máy bạn đã cài XP trước rồi thì bạn chỉ cần chia thêm phân vùng cho Vista nữa nhớ phân vùng của Vista là NTFS nha và bõ đĩa vào cài đặt bình thường , chọn chính xác phân vùng cài đặt , khi cài đặt xong sẽ có hai thẻ boot XP và Vista .