• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Main Menu có chữ mà không thứ tự Icons không bị đảo lộn

lamquangtu

Chào cả nhà,

Trước hết xin cảm ơn bác Tommynguyen đã post bài về cách "MOD MAIN MENU CÓ CHÚ THÍCH CHỮ BÊN DƯỚI" ở đây: http://pdaviet.net/showthread.php?t=32599.

Tuy nhiên sau khi nhiều bạn làm thì thứ tự Icons bị thay đổi nên em xin được post bài này để bạn nào thích thì có thể làm mà thứ tự Icon vẫn được giữ nguyên, nếu Mod thấy bài này làm loãng Topic thì xin vui lòng xóa giúp.

Sau khi phải format máy vì thứ tự icons bị đảo lộn, mình đã test từng bước 1 và rút ra các kết luận như sau, nếu bạn nào muốn có chú thích chữ dưới Icons mà giữ nguyên các vị trí Icons thì chịu khó làm theo các bước sau:

1) Phải copy file ALAUNCH.RSC từ z:\Resource\Apps\alaunch.rsc trong máy của bạn (với điều kiện là bạn chưa mod main menu có chữ_nghĩa là khi vị trí icons còn nguyên gốc_nếu đã mod và Icons bị đảo lộn từ trước rồi thì không được và cũng chẳng có cách nào để sửa lại cả)
- Nhớ là phải sử dụng file ALAUNCH.RSC của máy bạn nhé, đừng dại mà dùng file của máy khác.

2) Để có chữ dưới Icons khi Flip Open thì các bạn dùng chương trình "free-hex-editor-neo" hoặc X-plore để tìm chuỗi Hex sau:
1b C0 08 07 1a C0 08 07” và đổi thành “19 C0 08 07 1a C0 08 07”
Thế là đủ với flip open.

3) Để có chữ dưới Icons khi Flip Close thì các bạn tìm chuỗi Hex sau:
1b C0 08 07 1b C0 08 07” và đổi thành “19 C0 08 07 19 C0 08 07”

Mình post thêm hình vị trí của các chuỗi ký tự này khi các bạn sử dụng "free-hex-editor-neo" để các bạn dễ tìm. Còn nếu tìm chuỗi bằng X-plore thì các bạn vào Menu/ Find Hex gõ 1b vào là nó tìm ra ngay.

Chúc thành công

P/s Mình đã test thử rồi lại xóa khoảng 5 lần mà không thấy Icons bị đảo vị trí nữa nên chắc là Ok. Nếu bạn nào thích thử mạnh dạn làm như trên xem nhé.

Chỉnh sửa cuối:

buratino1703

Đúng thứ mình đang mong bấy lâu, cũng đã từng thử sửa chuỗi kia nhưng cuối cùng thử thử đi thử lại nhiều lần vẫn bó tay. May có bác lamquangtu này làm được rồi, thử luôn!

titanlys

hj hj thank a lamquantu nhju lắm e làm dc rùi cám ơn a nhju lắm lắm hehe e ngu cái vụ này mà vẫn làm dc ^^

Caohieu88

Bài viết rất công phu và thực tế, mình nghĩ tự làm và dựa vào kinh nghiệm đã làm thì sẽ tốt hơn cho mình và tất cả các bạn! Thanks bạn Lamquangtu nhé!!!! Rep++ =D> :))

thanhtamlx

Mình cũng bị tình trạng này rồi nhưng mình cách khắc phục rất đơn giản: chỉ cần cài phần cái Moving Enabler vài thực hiện khai báo lại theo ý muốn là xong.

tri_etech2008

Có vấn đề là em làm theo bác hướng dẫn, sau khi đổi các ký tự xong thì khi save không được, máy báo lỗi là "The following errors occured during saving: Errors saving file: Access is denied (0x80070005)". Như vậy là bị lỗi ở đâu vậy bạn? máy mình chưa mod main menu lần nào cả.

lamquangtu

Có vấn đề là em làm theo bác hướng dẫn, sau khi đổi các ký tự xong thì khi save không được, máy báo lỗi là "The following errors occured during saving: Errors saving file: Access is denied (0x80070005)". Như vậy là bị lỗi ở đâu vậy bạn? máy mình chưa mod main menu lần nào cả.

Bạn phải dùng Swiss Manager pro để bỏ thuộc tính readonly của file đi thì mới sửa được nhé.

Tốt nhất là copy ra PC, kích chuột phải vào file và bỏ dấu kiểm ở chỗ Readonly đi và sửa trên PC luôn, bạn lên mạng tìm phần mềm"free-hex-editor-neo" để sửa trên PC cho dễ.

Chúc bạn thành công!

tri_etech2008

mình đã làm được rồi nhưng không biết là sau khi save thì paste đè vào ổ Z hay ổ C vậy bạn?mình đã đặt chế độ CapsSwitch ở chế độ OFF mà vẫn không paste vào ổ Z được. Bạn hướng dẫn mình với

lamquangtu

mình đã làm được rồi nhưng không biết là sau khi save thì paste đè vào ổ Z hay ổ C vậy bạn?mình đã đặt chế độ CapsSwitch ở chế độ OFF mà vẫn không paste vào ổ Z được. Bạn hướng dẫn mình với

Bạn paste vào ổ C nhé.

Trước khi paste phải dùng Swiss Manager Pro, chọn relaim memory level 3 rồi mới paste đè được.

blackcatdn

vậy em vừa xoá file đó để thu nhỏ icon thì lấy file của máy khác bỏ vào đc ko ạh

shadow141206

Mình copy đè hoài mà ko được,kể cả xài SMP

Bạn Caps off chưa ??? Bạn copy file nào thế ??? Nếu là file alaunch.rsc thì phải khởi động lại máy, rồi xóa nó đi. Nhưng nhớ, sau khi khởi động lại máy, đừng vào Main Menu. Bởi vì file đó là file quy định của Main Menu !!! Nếu đã vào rồi thì không có cách nào xóa đc !!!

Son_Nguyen

Bạn Caps off chưa ??? Bạn copy file nào thế ??? Nếu là file alaunch.rsc thì phải khởi động lại máy, rồi xóa nó đi. Nhưng nhớ, sau khi khởi động lại máy, đừng vào Main Menu. Bởi vì file đó là file quy định của Main Menu !!! Nếu đã vào rồi thì không có cách nào xóa đc !!!

File Alaunch.rsc đúng là file của Main Menu nhưng vẫn có cách xóa chứ em..
Như anh Tú đã nói ở trên rồi, muốn mod icon main menu có chú thích ở dưới thì phải lấy file gốc của máy ở thư mục Z:\Resource\Apps copy ra rồi mở = X-plore để chỉnh sửa nó, sau đó lưu lại rồi chép vào C:\Resource\Apps.
Nếu muốn xóa nó đi thì cách đơn giản nhất là dùng Swiss MP để Reclaim Memory ở LV3 rồi tắt Main Menu đi là xóa được thôi mà (CapsSwitch để ở OFF).. Anh dùng w950i vẫn xóa thường xuyên có sao đâu!!:p

shadow141206

File Alaunch.rsc đúng là file của Main Menu nhưng vẫn có cách xóa chứ em..
Như anh Tú đã nói ở trên rồi, muốn mod icon main menu có chú thích ở dưới thì phải lấy file gốc của máy ở thư mục Z:\Resource\Apps copy ra rồi mở = X-plore để chỉnh sửa nó, sau đó lưu lại rồi chép vào C:\Resource\Apps.
Nếu muốn xóa nó đi thì cách đơn giản nhất là dùng Swiss MP để Reclaim Memory ở LV3 rồi tắt Main Menu đi là xóa được thôi mà (CapsSwitch để ở OFF).. Anh dùng w950i vẫn xóa thường xuyên có sao đâu!!:p

Thanks anh !!!! Nhưng không biết sao có bạn lại không áp dụng cách đó xóa đc ?! :-?? Vì thế, em mới chỉ thêm cách này :p