• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

MÁY CỦA MÌNH NTLDR missing!

lamtoanhong

Mình vừa setup một c/t xong nó hỏi mình restart ? mình "yes" thế là 1 hồi sau hiện lên dòng chữ :

NTLDR is missing

Press Ctrl+alt +del to restart

Mình Press Ctrl+alt +del to restart thì nó lại hiện như cũ .:((

Đang bó tay vì không rành mấy vụ này .

Các bác rành vụ này cho mình osin với nhá !

Mình không thích cài lại win lắm đâu :((

Cảm ơn các bác nhiều !

Taki7610

Unlock_GSM
Mình vừa setup một c/t xong nó hỏi mình restart ? mình "yes" thế là 1 hồi sau hiện lên dòng chữ :

NTLDR is missing

Press Ctrl+alt +del to restart

Mình Press Ctrl+alt +del to restart thì nó lại hiện như cũ .:((

Đang bó tay vì không rành mấy vụ này .

Các bác rành vụ này cho mình osin với nhá !

Mình không thích cài lại win lắm đâu :((

Cảm ơn các bác nhiều !

*Vụ này là bị mất file hệ thống rồi anh à,Anh bỏ đĩa win vô<Boot cd>sau đó đợi cho nó chạy tới phần Setup và Repair win,anh chọn Repair win<hoặc nhấn nút R>nó sẽ vào DOS,anh chỉ đường dẫn về ổ CD chứa win.Chỉ đường dẫn về thư mục I386,copied file NTLDR vào ổ C:<ổ chứa hệ điều hành>là ok.:)

lamtoanhong

*Vụ này là bị mất file hệ thống rồi anh à,Anh bỏ đĩa win vô<Boot cd>sau đó đợi cho nó chạy tới phần Setup và Repair win,anh chọn Repair win<hoặc nhấn nút R>nó sẽ vào DOS,anh chỉ đường dẫn về ổ CD chứa win.Chỉ đường dẫn về thư mục I386,copied file NTLDR vào ổ C:<ổ chứa hệ điều hành>là ok.:)

Thank! để mình thử coi sao . nhưng máy mình không có đĩa WIN . nó chỉ có recovery nhưng nếu f5 nó sẽ cài lại win mất. mà win của mình là win home chứ không phải win pro . vậy bỏ đĩa win bình thường vẫn đc phải không?

rockone1909

Thank! để mình thử coi sao . nhưng máy mình không có đĩa WIN . nó chỉ có recovery nhưng nếu f5 nó sẽ cài lại win mất. mà win của mình là win home chứ không phải win pro . vậy bỏ đĩa win bình thường vẫn đc phải không?

chạy vô tư, tuy nhiên trước khi chạy bạn nên test xem ở cứng, ram, có vấn đề gì không nhé,

lamtoanhong

Ặc "can not repair "

Setup did not find hard disk drivers intalled in you computer.

Make sure any hard disk drivers are powered on and properly connected to you computer, and that any disk -related hardware configuration is correct . This may involve running a manufacturer -supplied diagnosttic or setup program.

Setup cannot continue . To quit Setup ,press F3.

Hic hic chẳng lẽ lại hư đĩa cứng . bây giờ phải làm sao đây . ?

Thank!

Taki7610

Unlock_GSM
Ặc "can not repair "

Make sure any hard disk drivers are powered on and properly connected to you computer, and that any disk -related hardware configuration is correct . This may involve running a manufacturer -supplied diagnosttic or setup program.

Thank!

*Xem cáp HDD lại anh,có thể lỏng cáp,nó không tìm thấy HDD,nên nó không

thể repair được.Có thể vào BIOS để xem có nhận HDD không? nếu nhận mà

repair bằng đĩa Win đó được.Anh mượn PC khác chép file đó vô FDD hay CD

cũng được rồi copied file đó.

lamtoanhong

*Xem cáp HDD lại anh,có thể lỏng cáp,nó không tìm thấy HDD,nên nó không

thể repair được.Có thể vào BIOS để xem có nhận HDD không? nếu nhận mà

repair bằng đĩa Win đó được.Anh mượn PC khác chép file đó vô FDD hay CD

cũng được rồi copied file đó.

Hic cái này là laptop còn dán tem BH , nhưng chẵng biết phiếu bh mất đâu .

Bởi vậy nên cũng đâu thể kiểm tra cable hay ổ cứng đc.

Hôm qua đang xài bt chỉ khi setup c/t xong nó kêu restar và mình restar cho nó vậy là bị vậy luôn nên mình cũng không nghĩ là nó lỏng cable.

Thôi để mình ráng thử thêm coi sao nếu không đc chắc phải đem đi nhờ họ bh coi đc ko.

Mấy vụ này mình cũng không rành lắm .

Cảm ơn các bạn nhiều !

coolface

ko cần phải repair đâu bạn ah,
theo mình biết lỗi này là file NTLDR (dùng để đọc file boot.ini) bị xóa rồi
>>> bạn nên chép lại file này vào ổ đĩa mà bạn cài hệ điều hành...file này có trong dĩa cài đặt trong thư mục I386 của đĩa cài windows ý :)
bạn dùng đĩa boot hay đĩa gì đó để vào DOS thực hiện lệnh copy trên DOS
(copy E:\I386\ntldr C:\ ------------> Enter;)
& (copy E:\I386\ntdetect.com C:\ ----> Enter;)
{ví dụ <e> là ổ CD}
là okie

^.^ best Regards

Chỉnh sửa cuối:

hungpq78

làm như bác coolface chắc là ổn đấy nhỉ, máy desktop của em cũng bị
Thx

ducbinh94

Ặc "can not repair "

Thank!

Bạn cho đĩa cài đặt Win vào rồi sử dụng chức năng Repair là OK. Còn nếu không đựoc nữa thì setup lại win mới. Bệnh này không phải do phần cứng đâu nhé.

ragin83

ổ cứng của bác bị lỗi phần boot secto rồi đó!

cái này trong cty mình cũng có 1 máy cứ bị hoài cái lối này( file nhận dạng phần cứng bi hu), cho dù có làm theo cách của mấy bác kia chỉ thi cũng ko ăn thua gì đâu. nên đổi ổ cứng là hơn.

htorancel

Bạn cho đĩa cài đặt Win vào rồi sử dụng chức năng Repair là OK. Còn nếu không đựoc nữa thì setup lại win mới. Bệnh này không phải do phần cứng đâu nhé.

Đúng như bác ducbinh94 nói cái này là do trong quá trình boot Win không nhận được file thông số khởi động nên gây ra hiện tượng trên vì thế không phải do tụt cáp ổ cứng hay sao cả vì nếu có tụt cáp ổ cứng thì đâu hiện được thông báo đó đâu. :D