• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Máy đo độ ồn (Sound Level Meter)

dangnghi

Sau một thời gian nghiên cứu anh phần mềm Labview và module PDA của nó em cũng cho ra được cái soft Máy đo độ ồn dùng microphone của PDA chạy trên nền WM 2003. Hôm nay em post lên mong các Pro cho ý kiến để em cải tiến.

dangnghi

Tiếng ồn có tác động xấu đối với sức khỏe con người và hạ thấp chất lượng cuộc sống của xã hội như làm che lấp tiếng nói trong trao đổi thông tin, làm phân tán tư tưởng và dẫn đến làm giảm hiệu quả lao động, tiếng ồn quấy rối sự yên tĩnh và giấc ngủ của con người. Tác động lâu dài của tiếng ồn đối với con người sẽ gây ra bệnh mất ngủ, suy nhược thần kinh, cũng như làm trầm trọng thêm các bệnh về tim mạch và huyết áp cao.
Sức chịu đựng của cơ thể không chịu đựng được tiếng ồn sẽ dẫn đến suy nhược, đau đầu. Đối mặt thường xuyên với tiếng ồn sẽ mất ngủ, đau đầu triền miên, cơ thể suy nhược nặng, thần kinh dễ bị kích thích, luôn trong trạng thái lo âu, trầm cảm...
Việc xác định được độ ồn giúp chúng ta có được cái nhìn về môi trường mình đang sống và làm việc để điều chỉnh là việc hết sức cấp thiếp.

quylan87

Cái này chạy với anh WM từ 6.0 trở lại.

Vẩn chạy được trên WM 6.1 (samsung i900) bác à, tôi cũng cài thử trên WM 5.0 cũng chạy tốt, có lẽ đt nào không cài được là do dòng máy thôi. Bác dùng micro của phone nào để thiết kế vậy, có kiểm tra với thiết bị đo chuyên dùng để so sánh không. Tôi có so với phần mềm Sound Meter 9 ( của Thái Lan ) thì thấy cường độ tương đương. Xin cám ơn bác

dangnghi

Cảm ơn bạn quylan87 đã góp ý rất là chuẩn xác. Do mình xây dựng trên Labview 8.5 nên chỉ hỗ trợ thiết kế với WM2003 và mình mới chạy thử đc trên WM6.0. Còn việc thiết kế thiết bị đo so sánh với chuẩn là đương nhiên. Ở đây tôi theo TCVN 5964-1995 (ISO 1996/1), ISO 1996/2.

quylan87

Tôi sẽ post phần mềm Sound Meter bên PHẦN MỀM MULTIMEDIA để bạn nào cần dùng thì tải.

Cảm ơn bạn quylan87 đã góp ý rất là chuẩn xác. Do mình xây dựng trên Labview 8.5 nên chỉ hỗ trợ thiết kế với WM2003 và mình mới chạy thử đc trên WM6.0. Còn việc thiết kế thiết bị đo so sánh với chuẩn là đương nhiên. Ở đây tôi theo TCVN 5964-1995 (ISO 1996/1), ISO 1996/2.
Đây là phần mềm Việt mà sao lại tiếng Anh bác nhỉ. Dù đây là những từ rất thông dụng nhưng theo em bác nên Việt hóa hoàn toàn. Mà bác nên để các thông số chuẩn VD bao nhiêu dB thì quá mức cho phép để mọi người có thể so sánh tình trạng nơi mình đang sống.

lvl

Tôi đã cài thử phần mềm này và Sound Meter (của Thái Land) trên WM6.5 5.2.21202 trên BA và đều chạy được tuy nhiên với cùng một đoạn âm thanh phần mềm này báo 50dB nhưng Sound Meter báo tới 70dB!

quylan87

Tôi đã cài thử phần mềm này và Sound Meter (của Thái Land) trên WM6.5 5.2.21202 trên BA và đều chạy được tuy nhiên với cùng một đoạn âm thanh phần mềm này báo 50dB nhưng Sound Meter báo tới 70dB!

Thật ra khi thiết kế 2 phần mềm này, các tác giả phải dựa vào microphone của 1 ppc để làm chuẩn tính ra db, khi bạn cài vào máy của mình thì độ nhạy của mic đt bạn có thông số khác nên cho ra db khác, thành ra kết quả chỉ có tính tương đối thôi, dùng cho vui. Nếu muốn dùng cho công việc bạn phải kiếm 1 thết bị chuyên dùng để so sánh rồi tính ra dung sai.

lvl

Cảm ơn bạn. Tôi cũng dùng vào mục đích tham khảo thôi.
Vậy không biết có phần mềm nào dành cho BA không vậy bạn?
Hai phần mềm này chênh nhau khá lớn trên BA, nếu có phần mềm thử nghiệm trên BA thì chắc là chênh lệch, sai số ít hơn!

quylan87

Theo tôi được biết thì hiện nay cho ppc chỉ có 2 PM này thôi. Tôi đã cài cả 2 trên 2003, 2005 và 2006 thì sau khi so sánh trên 3 điện thoại cùng lúc có lẽ PM của chủ topic chính xác hơn.