• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

MMap bản 1.1 đã có rồi các bác

levuphong

Mình dùng bản v1.03 nhưng 1/07 hết hạn rồi, các bác cho biết làm sao dùng tiếp được vậy?
Thanks

cái này bác Tài có hướng dẫn rồi:D
bạn thử dùng bản mình đã làm theo hướng dẫn của bác ấy xem sao :)

doananhtai

Cám ơn bác Tài, đoạn từ ngã tư Tràng Thi đến ngã tư Hai Bà Trưng là một chiều trên Google map có thể hiện và thực tế đúng như vậy ( Xin lỗi bác hôm trước chẳng hiểu sao nhầm Phan Bội Châu lại giao nhau với Hàng Bông chứ ). Hiện tại Đường Lê Duẩn chỉ một chiều từ ngã tư Nguyễn Thái Học, Lê Duẩn đến ngã tư Khâm Thiên, Nguyễn Thượng Hiền thôi các đoạn còn lại thì lúc các bác ý để một chiều lúc thì hai chiều, lúc nào các bác ý thay đổi lại phải làm phiền bác Tài rồi. Nếu không phiền, bác có thể hướng dẫn cho cách chỉnh sửa được thì hay quá, để còn chạy đua với các bác phân luồng giao thông:))

Từ ngã tư Tràng Thi đến ngã Tư Hai Bà Trưng có cả chục con đường, mà có thấy con đường nào một chiều trên google map đâu bạn.

Thôi, tiện đây mình cũng đề nghị một cách để các bạn có thể tự tay điều chỉnh một chiều cho một con đường

Đây chỉ là cách tạm thời vá víu tại chỗ cho vài con đường mà thôi.
Nếu kỹ hơn, cần phải viết một cái TOOL đọc bản đồ sau đó muốn thay đổi gì đó (thêm mới, xóa bớt, vẽ lại, mập ốm, một chiều) trực quan trên hình vẽ thì hay hơn.
Nhưng vì thời gian không có hạn.... nên không thể viết cái TOOL này cho các bạn được.
(Nếu vô tình có ai có được bản đồ vector hay phần mềm xử lý bản đồ vector dưới bất kỳ dạng nào up lên để mình tìm cách convert qua lại giữa bản đồ mmap và bản đồ vector của phần mềm đó thì HAY QUÁ). - không biết mấy ông mmap và nhất là Vietmap, dùng phần mềm vector nào để lấy được bản đồ 64 tỉnh thành Việt Nam mà hay quá. Chứ tự tay vẽ từng đường chỉ có mà giống như đếm từng sợi tóc trên đầu.....

Cách vá víu tạm thời là dùng HEXEDITOR mở file .map ra và chỉnh lại thông số.
Nói tóm tắt thì bản đồ vector gồm nhiều thành phần, mình chỉ xin nói về "Con đường" mà thôi.

Một con đường sẽ được định nghĩa bởi nhiều vector và nói một cách nôm na thì vector là một đoạn thẳng được nối bởi hai điểm.
Vậy trong file .map sẽ có một vùng mà nơi đó chứa từng cặp 2 điểm của các vector + với thuộc tính của con đường

ví dụ: Con đường "Lê Duẩn" ở Hà Nội.
Vector đầu tiên của "Lê Duẩn" được định nghĩa tại địa chỉ offset = 6351.
Nếu bạn nhảy tại địa chỉ này và bạn lấy 5 bytes liền kề, bạn sẽ có: 02 81 01 23 03
Trong đó
- Hai bytes đầu (02 81) là Điểm Khởi Đầu của vector (Chỉ số Điểm này sẽ được định nghĩa riêng ở chỗ khác cho biết Điểm này có tọa độ x, y là bao nhiêu).
- Hai bytes kế (01 23) là Điểm Kết Thúc của vector
- Byte thứ 5 (03) tức là thuộc tính của con đường:

Đường Hai chiều được chỉ định như sau:
0: đường ốm nhom
1: đường mập hơn chút xíu
2: đường mập vừa
3: đường mập nhất (thường được vẽ bằng màu vàng).

Đường một chiều thì tương tự
4: đường ốm nhom
5: đường mập hơn chút xíu
6: đường mập vừa
7: đường mập nhất (thường được vẽ bằng màu vàng).

Do vậy nếu bạn muốn đoạn đường nào (vector nào) một chiều chỉnh cộng thêm 4
ví dụ Lê Duẩn là 3 (mập nhất - hai chiều) thì bạn chỉnh lại thành 7 (mập nhất - một chiều).
Và ngược lại bạn muốn đoạn đường nào 1 chiều thành 2 chiều thì chỉnh trừ đi 4.

Trường hợp muốn đổi chiểu ngược lại với chiều hiện hành bạn phải đảo ngược điểm bắt đầu và điểm kết thúc của vector (đồng thời cũng phải đảo ngược thứ tự vector luôn)

Mình tạm thời gởi cho các bạn 2 files TXT của HaNoi.txt và TPHCM.txt
Trong đó liệt kê: Tên đường và danh sách các địa chỉ offset của các vector thuộc đường đó.
ví dụ:
...
...
Tên Đường = [Lê Duẩn]
Địa chỉ offset = [6351] [6356] [6361] [6366] [6371] [6376] [6381] [6386] [6391] [6396] [6401] [6406] [6411] [6416] [6421] [6426] [6431]
...
...

Tức là Lê Duẩn có 17 vector với địa chỉ offset tương ứng, tại mỗi địa chỉ offset đó bạn lấy 5 bytes liền kế.
(Như bạn thấy 17 vector này liền kề nhau nên địa chỉ offset của chúng cách nhau 5 bytes đấy).

Nhớ là địa chỉ offset mình lấy là DECIMAL chứ không phải hex nha.

HY VỌNG LÀ KHÔNG QUÁ KHÓ ĐỐI VỚI CÁC BẠN.

VÀ CŨNG THẬT LÀ HY VỌNG CÓ BẠN NÀO TÌNH CỜ CÓ ĐƯỢC BẢN ĐỒ VECTOR CỦA 64 TỈNH THÀNH, HOẶC TOOL CONVERT TỪ BITMAP SANG VECTOR, HOẶC CHÔM ĐƯỢC TỪ GOOGLE MAP SANG BẢN ĐỒ VECTOR THÌ QUẢ THẬT LÀ TUYỆT.....

:))

quang2001

Cám ơn bác Tài rất nhiều tôi đã làm được thành công rồi, chỉ còn một thắc mắc nhỏ là số lượng mũi tên hiển thị trên đường và vị trí của nó có thể chỉnh được không thôi. Bây giờ có thể chạy đua theo các bác làm công tác phân luồng giao thông rồi.:))