• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Mod Camera cho Sony.

Tôi thấy trong forum chỉ bàn đến việc mod soft....nhưng chưa thấy bài nào nói về mod camera của Sony, ví dụ như làm sao cho camera của P990, P1i chụp được đẹp như của các loại điện thoại Cybershost như K75oi, k790.....
Mong đợi các kỷ thuật viên của chúng ta có ý kiến.

thichchi123

ac mod camera máy nào có camera rồi thì mod làm gi còn đẹp hay ko là do phần cứng của điện thoại chứ có phải phần mềm điều khiển đâu bạn có bung máy ra thì mod đc camera nhé

tmk234

ac mod camera máy nào có camera rồi thì mod làm gi còn đẹp hay ko là do phần cứng của điện thoại chứ có phải phần mềm điều khiển đâu bạn có bung máy ra thì mod đc camera nhé

Bác nói thế là không đúng rồi, phần cứng nếu có một phần mềm driver tối ưu thì sẽ chạy sẽ khác hẳn, đó là lẽ đường nhiên. Nhưng công nhận màu của cái camera của P1i cùi bắp thật, màu sắc còn thua mấy con 2.0 tầm thường của S500i mới sợ chứ

Mong các cao thủ ra tay ngâm cứu và chỉnh sửa lại driver cam cho P1i với T_T

tinh_la_gi

Administrator
Con P1 chưa test chứ còn P990 thì good ... Quan trọng là cách chụp phải đúng vì các dòng Sony sau này toàn là AutoFocus mấy chú camera phải mất khỏa 1/2 giây để tự lấy tiêu cự ... chứ không như mấy chú Nokia hay Samsung bấm là chụp - bấm là chụp

dung_sawaco

Tôi thấy trong forum chỉ bàn đến việc mod soft....nhưng chưa thấy bài nào nói về mod camera của Sony, ví dụ như làm sao cho camera của P990, P1i chụp được đẹp như của các loại điện thoại Cybershost như K75oi, k790.....
Mong đợi các kỷ thuật viên của chúng ta có ý kiến.

Mình cũng đang định hỏi giống bạn đây, mình đã xài qua K750 , bản thân K750 đã chụp hình đẹp rồi nhưng vẫn có cách mod để việc chụp hình của K750 chuyên nghiệp hơn như : chỉnh tốc độ màn trập, các chế độ scene ...
mình thấy cáhc chụp của P990 cũng gần giông như K750, các bác thữ nghiên kíu dùm xem có cáhc nào mod Camera cho P990 ko hen

thichchi123

còn riêng phần mình cũng là người thích chụp ảnh thì mình thấy phần mềm điều khiển ản hưởng rất nhỏ tới việc chụp ảnh đẹp hay ko chủ yếu nhất vẫn do phần cứng camera của bạn có phải tốt hay ko mà thôi.Ngay cả với chương trình walkman khi các bạn hack đc trên máy P990i thì nghe nhạc vẫn ko hay là mấy chả qua thêm đc giao diện động đằng sau của walkman.Chả vì thế mà sony mới phải tách rời 3 dạng máy của chúng ta thảnh 3 dòng riêng biệt để chuyên biệt với cách sử dụng và tính cách từng người thích dùng đó thôi

huyenbeo

Bác nói thế là không đúng rồi, phần cứng nếu có một phần mềm driver tối ưu thì sẽ chạy sẽ khác hẳn, đó là lẽ đường nhiên. Nhưng công nhận màu của cái camera của P1i cùi bắp thật, màu sắc còn thua mấy con 2.0 tầm thường của S500i mới sợ chứ

Mong các cao thủ ra tay ngâm cứu và chỉnh sửa lại driver cam cho P1i với T_T

Màu sắc của P1i khi chụp đúng là chán thật,hình như do SE không sử dụng ống kính của hãng này mà là 1 hãng nào khác nên mới kém vậy,p990i chụp ảnh như vậy là ổn rồi,mod được nữa thì tốt quá.

rockmeout

Con camera p990i của em còn đau sờ cau ở chỗ là cứ bật lên, chụp 1 lúc là tự restart máy luôn. Chắc do phần cứng vì em kiểm tra thì RAM vẫn ngon lành nên loại trừ nguyên nhân tràn bộ nhớ. Máy em bị từ lâu rồi, không biết sửa ở đâu thì ngon và có sửa được không hay phải thay camera mới. Các bác cho em một lời khuyên với!
Cám ơn các bác nhiều!

yugi_st

có ai giúp em với,em up firmware cho con p990i rồi nhưng auto focus mình chỉnh macro rồi nhưng nó không chỉnh tiêu cự được,nên chụp hình xấu lắm.có ai biết cứu với.tahnks

hoanghai1992

Nhưng công nhận màu của cái camera của P1i cùi bắp thật, màu sắc còn thua mấy con 2.0 tầm thường của S500i mới sợ chứ
xin lỗi chứ pác đã xài P1i chưa mờ bảo màu nó cùi bắp thua 2.0 =))
ống kính DT Sony chắc chắn ăn đứt Nokia và 1 số hãng khác,tuy nhiên cũng phụ thuộc cả người chụp nữa :D

Sao không thấy có kỷ thuật hay chuyên viên nào vào đây vậy.
Vì vấn đề mod camera chưa có ai có thể làm ;)) tớ cũng nghĩ là có mod thì ko hơn lắm như những CT chụp ảnh CameraFX,v..v Quan trọng là máy thui :|

tinh_la_gi

Administrator
có ai giúp em với,em up firmware cho con p990i rồi nhưng auto focus mình chỉnh macro rồi nhưng nó không chỉnh tiêu cự được,nên chụp hình xấu lắm.có ai biết cứu với.tahnks
bạn phải bấm nhẹ lâu xí cho máy lấy tiêu cự và cân độ sáng ... vì macro dùng để chụp cân 5 cảnh mà .. nên việc cân độ sáng và cân màu khá chậm ... bạn thử xem thế nào nhé

tinh_la_gi

Administrator
Một số dòng của Sony update FW ( đang nói dùng thiết bị can thiệp kiểu chạy flash chứ không nói update online nhé) đồng nghĩa với với việc nạp driver mới cho thiết bị phần cứng, có khả năng sẽ nâng cấp chất lượng hình ảnh củng như tốc độ máy v.v..
Nhưng đó là FW của các dòng có cùng thiết bị phần cứng hoặc tương đương..

Với phần mềm thì đa số dùng thuật toán nội suy để nâng cao chất lượng hình ảnh nhưng đồng nghĩa với việc chụp 1 tấm ảnh sẽ khá lâu tùy theo tốc độ của máy !!

Vài dòng cùng anh em

0907530103

mình thấy P1i chụp hình rất good, màu sắc rất trung thực, chỉ có điều là background của ảnh chụp hơi tối (dù chụp có flash) nên các pác cảm thấy là màu k đẹp. Nếu các pác chép hình chụp vào PC xem, rất là tuyệt, k thua gì các máy chụp hình KTS đâu nhé. Sony chụp hình thì khỏi phải chê nhé

Vitcon321

HIx ức chế cái camera P1i lắm .Chụp hình trên dt đẹp lắm để lên máy tính hok đẹp tí nào .
P1i là máy dành cho doanh nhân nên có lẽ không thiên về chụp hình nên không so sánh dc với mấy em k .mỗi lần thấy thằng bạn nó cầm em k lên chụp hình mình cứ ước gì máy mình chụp đẹp như máy nó .:(
Camera Sony dòng k,p w( chưa thấy) Chỉ đáng So sánh zới N95,N82 với mấy con dòng sharp thoy :D
Có bác nào trên đây nói S500i chụp hình đẹp thì sai lầm òi nhé Trong dt thì hình màu sắc nó tươi hơn sắc nét hơn nhưng khi để lên PC thì Thua P1i nhìu lun đó nhé .Để hùi nào tui rảnh tui post mấy tấm giữa P1i với S500i không có auto focus cho coi .

Chỉnh sửa cuối:

yugi_st

bạn phải bấm nhẹ lâu xí cho máy lấy tiêu cự và cân độ sáng ... vì macro dùng để chụp cân 5 cảnh mà .. nên việc cân độ sáng và cân màu khá chậm ... bạn thử xem thế nào nhé

mình bấm nhẹ đợi cho máy kêu lên cái tít rồi.nhưng ống kính camera không còn chạy ra chạy vô chỉnh tiêu cự như lúc trước nữa mà cứ đứng trơ ra hà,không biết phải tại mod nhiều quá nên bị vậy không nữa.mình cũng hết ghi âm được luôn rồi :(( :-??

tinh_la_gi

Administrator
ạc..ạc...kêu cái tít ...phải kêu cái cách nhẹ chứ !! { đùa đấy } khi nghe tiếng kêu cơ của camera thì là "nó" đang lấy tiêu cự đấy bạn !! nó không lấy tiêu cự thì tiếng kêu ây từ đâu ra ?!
Kiểm tra kỷ lại xem bạn

yugi_st

ạc..ạc...kêu cái tít ...phải kêu cái cách nhẹ chứ !! { đùa đấy } khi nghe tiếng kêu cơ của camera thì là "nó" đang lấy tiêu cự đấy bạn !! nó không lấy tiêu cự thì tiếng kêu ây từ đâu ra ?!
Kiểm tra kỷ lại xem bạn

không tiếng kêu tít là từ loa của máy đó.còn tiếng kêu của cơ camera không có mình phân biệt được mà.lúc trước thì nó nhạy lắm mình thường chụp bài của mấy đứa bạn để khỏi phải chép.nhưng giờ không được rồi không đọc được chữ nào hết.hu hu:((

Có thể nói là camera của P1i chụp rất chậm so với các dòng máy khác, nếu chụp ban ngày thì ảnh cho ra rất đẹp, còn ban đêm thì thua.