• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

MTD 2010 cho android - Cài và sử dụng!!!

BuuPhucCT

Well-Known Member
LẠC VIỆT TỰ ĐIỂN 2010

Đây là một trong những bộ tự điển hay nhất trên android với giao diện đẹp, số lượng từ lớn và đặc biệt là có phát âm rất chuẩn.

Tính năng thì mọi ngưởi đã quá rõ nên mình xin không giới thiệu lại nhưng quan trọng ở đây là bản này chỉ cần cài vào và sử dụng thôi.

Cài Đặt:

Giải nén file m2010.zip, copy 2 thư mục lacviet và Sound data vào bộ nhớ máy hoặc thẻ nhớ.

Bước 1:
Cài đặt một chương trình File Manager (Ví dụ: Astro File Manager, OI File Manager,…). Nếu điện thoại đã được cài đặt File Manager, thì bỏ qua Bước 1. Ví dụ: Cài đặt “Astro File Manager” (lưu ý: điện thoại phải được kết nối Internet), vào Market, nhấp vào nút “Tìm”, gõ “astro file manager”, chọn kết quả tìm được, sau đó nhấn “Install”, chương trình sẽ được cài đặt.
Lưu ý: Đối với những máy Sony Ericsson thì không cần cài đặt File Manager, có thể dùng Application Installer.

Bước 2: Cài đặt “Sound data”
Dùng File Manager mở thư mục Sound data,và chạy file com.svox.langpack.installer_1.0.1.apk .

Bước 3: Cài đặt từ điển mtdEVA10_Android
Cài đặt từ điển mtdEVA10_Android Dùng File Manager mở thư mục lacviet, và chạy file setup LVTD-android.apk

Cuối cùng là mở lên và sử dụng

P/s: Có post trùng hay vi phạm thì nhờ MOD xóa giùm

Lưu ý cho các member, vấn đề không thấy data bị hỏi khá nhiều:

Sau khi đã làm theo các bước trên, các bạn cần làm chính xác thêm bước này:

1. Di chuyển thư mục lacviet (trong đó có 3 file .db) ra ngoài thư mục gốc của thẻ, đừng để nằm trong thư mục mtdEVA10_android, sau đó vào lại ứng dụng.
  2. Click vào biểu tượng phía trái chữ Lookup, chọn từ điển cần dùng là xong. Chạy tốt

Last edited by a moderator:

thanhvlh

mình cài xong rồi nhưng không thể tra từ được. chắc phải có key? bạn giúp mình với. thanks

BuuPhucCT

Well-Known Member
mình cài xong rồi nhưng không thể tra từ được. chắc phải có key? bạn giúp mình với. thanks

Bản này đã FULL, không cần k3y gì cả. CHỉ cần làm đúng theo các bước là sử dụng được liền. Đã test trên HTC Desire HD rất tốt. Tính năng đầy đủ như bản quyền

kaka_nd

Cài xong khi vao từ điển thì vào cái hình quyển sách và chọn từ điển bạn muỗn là sẽ tra được thôi. Mình nghĩ BuuphucCT thiếu hướng dẫn bước này.

nilt02

bản LV2010 này có cần kết nối 3G khi tra từ ko bạn? bản trc' mình thấy nó bắt online mới tra đc từ ?

ltrhai

bản LV2010 này có cần kết nối 3G khi tra từ ko bạn? bản trc' mình thấy nó bắt online mới tra đc từ ?
No không cần online, để chắc hoạt động các bác copy 2 thư mục đó vào sdcard chứ không phải External_sdcard đâu nhé, tách bạch riêng ra đừng cho chung vào 1 thư mục nữa, sau đó chạy các file .APK cài bình thường và dùng thôi. Cheer.

vnreview

Mình đã cài và copy thư mục như hướng dẫn vào thẻ nhớ máy LG P500 sau đó kích hoạt chương trình thì giao diện xuất hiện bình thường, vào đến màn hình chính nhấn vào phần chọn từ điển để làm việc thì chỉ thấy một khung trắng, không xuất hiện từ điển nào trong đó để mình chọn? Mình cho rằng phần mềm không connect được tới các file database để tra từ nhưng đã copy đúng theo hướng dẫn mà vẫn không được không rõ phải làm thế nào nhỉ?

BuuPhucCT

Well-Known Member
Mình đã cài và copy thư mục như hướng dẫn vào thẻ nhớ máy LG P500 sau đó kích hoạt chương trình thì giao diện xuất hiện bình thường, vào đến màn hình chính nhấn vào phần chọn từ điển để làm việc thì chỉ thấy một khung trắng, không xuất hiện từ điển nào trong đó để mình chọn? Mình cho rằng phần mềm không connect được tới các file database để tra từ nhưng đã copy đúng theo hướng dẫn mà vẫn không được không rõ phải làm thế nào nhỉ?

Bạn phải làm thêm bước add 3 tự điển vào thì mới tra từ được.

bocapdo11

Cám ơn bác chủ thớt, Từ điển quen thuộc ko thể thiếu trên đt, tiếc là em ko down đc, bác kiểm tra lại giúp em phát xem có sao ko mà khi click vào "
Click here to start download from MediaFire.. " vẫn chuyển sang " Your download is starting.." nhưng đợi dài cổ vẫn ko thấy file down đâu cả. F5 mấy lần cũng ko đc.

cakiem123

mình đã cài dặt như bạn hướng dẫn nhưng khi vào phần Libraty nó chả hiện ra cái thư hiện nào cả trắng tinh, buồn !

yeskia

Moderator
mình đã cài dặt như bạn hướng dẫn nhưng khi vào phần Libraty nó chả hiện ra cái thư hiện nào cả trắng tinh, buồn !

Bạn di chuyển thư mục lacviet (trong đó có 3 file .db) ra ngoài thư mục gốc của thẻ, đừng để nằm trong thư mục mtdEVA10_android, sau đó vào lại ứng dụng.
Click vào biểu tượng phía trái chữ Lookup, chọn từ điển cần dùng là xong. Chạy tốt

Chỉnh sửa cuối:

nguyenlonganh

mình vừa setup xong, nhưng khi nhập từ vào nhấn nút dịch thì nói bắt phải kết nối internet. vậy ofline có tra duoc không ?

yeskia

Moderator
mình vừa setup xong, nhưng khi nhập từ vào nhấn nút dịch thì nói bắt phải kết nối internet. vậy ofline có tra duoc không ?

Đây là từ điển offline, bạn cần đọc kỹ toàn bộ topic này để biết cách sử dụng nhé!