• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Multitouch 5800!!!!!Have or Haven't

hidenman

Dạo gần đây 5800XM đã khiến chúng ta hết ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác. Từ Homescreen như N97 đến CPU 434Mhz. Liệu 5800 có multituoch hay ko?. Mời các ae xem đoạn Clip sau rỗi hãy tiếp tục bình luận

http://www.youtube.com/watch?v=H5bEfkMLO9U

Hãy chú ý ở giây thứ 45 trở đi

Phần mềm này đc bán trên Nokia Ovi như vì tới 2USA nên mình ko thể chứng nhận đc nó là đúng hay sai. Nhưng vẫn cứ hy vọng tương lai tươi sáng cho 5800

Hình như Nokia ko giống như các hãng khác là làm tất cả các chức năng trong bản FW đầu tiên. Mà Nokia làm FW đầu tiên chỉ để làm nền tản để cho những chức năng mới. Khi nền tản đã chắc rồi thì mới tín đến các chức năng khác. Và 1 điều nữa là hình như Nokia ko dám PR quá nhìu về sãn phẩm mà chỉ PR nào rồi từ từ bổ sung thêm vì sợ nếu PR nhìu mà sãn phẩm ko như mong đợi thì sẽ bị khách hàng than phiền.

Theo tình hình này thì ko biết 5800 sẽ có thêm những gì nữa?

Và kết luận cuối tại sao 5800 đc mệnh danh là "IPhone Killer"

bosscarrot

Mấy trước cũng có clip quay là 5800 cảm ứng đa điểm. Cũng lâu lắm rồi, mà đâu thấy có đâu. Có khi người ta can thiệp vào phần cứng làm sao đó thôi. Khó mà tin lắm.

K

knight1112

Guest
À ! Em đang tìm phần mềm này mãi mà không đâu có ! Hic hic
Bác nào có thì send dùm em môt bản với

Inuyasha1987

Woa woa, fần mềm quá hay nhưng bảo nokia có thể nâg cấp fw mà 5800 có đc mutil touch thì quả thực em thấy hơi khó tin, nếy làm đc sao tới tận fw 3.0 rồi vẫn ko có, bác đừng làm em hy vọg rồi lại thất vọg :(
Posted via Mobile Device

hidenman

Thực chất cơ cấu hoạt động của phần mềm này ko dựa vào hardware mà là 1 dạng Flash giả lập Multituoch. Kết hợp với khả năng giảm lag/delay của 1 phản ứng chạm làm nó có thể thành gần giống với Multitouch dựa trên Hardware

Link phần mềm nhưg phải pay
Mã:
http://store.ovi.com/content/6C396149301B15B9E040050A87327928#
Chú ý câu cuối

Features: -High Quality Sound -Quick Responsiveness -Optional labels for keys - Keypad support -Easily shift keys up or down quickly while playing -Record your performances for playback later -Multitouch on touch devices only

your_rules

Cảm ứng đa điểm là chuyện khó mà có thể rùi, mình chỉ cần app piano trong video clip thui vì thấy âm thanh phát ra gần như tức thời sau khi bấm, chứ nhiều app piano bấm 1 hồi thì âm thanh mới phát
Ai có phần mềm piano đó thì share cho mình với

alphablue90

chắc là sẽ có cảm ứng đa điểm thôi, vì mọi mặt 58 đều hơn iphone, trừ cảm đa điểm nên các phần mềm phát triển cho 58 không hay bằng.các bác nhìn đấy, hồi trước có game đa cảm ứng đa điểm cho 58 rồi, h đến phần mềm này, rồi sau sẽ nâng cấp hết thôi, cái chính là thời gian.Iphone killer mà=D>

mucelago

Active Member
Các bạn mơ mộng nhiều quá rồi đó, cơ bản là 5800 dùng cảm ứng điện trở thì sẽ không bao giờ có cảm ứng đa điểm. Giống như xe 2 bánh thì không bao giờ gắn được 4 cái bánh, nếu có cố gắn vào thì cũng không thể hoạt động như một chiếc xe bốn bánh thật sự.

Chấp nhận với thực tế đi các bạn à, và hãy biết rằng ngoại trừ cảm ứng ra, tất cả các tính năng khác của 5800 đều cho iPhone hít khói. Đừng tham lam quá vì chẳng có con máy nào của Nokia là Perfect đâu.

Các bạn nhìn con 5530 mới ra thì rõ, tuy đẹp hơn 5800 về kiểu dáng, rẽ hơn 5800 về giá tiền và hơn 5800 về 1 số tính năng mới nhưng nhìn sang mặt trái của nó xem !

- Quay phim chỉ được 220x167 @ 15fps ( Nếu là tôi thì tôi không chấp nhận được tốc độ và độ phân giải như vậy, y như những điện thoại 3 năm về trước )
- Không có GPS : Một số người nói GPS không quan trọng, đó là vì họ chưa sử biết cách sử dụng GPS đúng như cách của nó. Tôi đã từng đi nhiều tỉnh thành miền Tây và GPS với tôi là 1 cánh tay đắc lực.
- Không có 3G : Cũng như GPS, một số người bảo 3G không cần thiết. Nhưng bạn nghĩ xem một khi VN chúng ta có 3G và máy bạn không thể sử dụng ? Tôi dám cá bạn sẽ hối tiếc vì đều đó.

Tôi đã từng sỡ hữu 1 em N82 bạc, sau khi bán em ấy thì tất cả điện thoại mà tôi sử dụng đều là "xài tạm" vì thực sự chẳng em nào có thể qua nỗi em N82 cả. Và cho đến khi tôi dùng 5800 thì thật sự đây là 1 em xứng đáng để thay thế N82. Một số điểm mà tôi thích ở em 5800 này khi so với N82

- GPS : GPS của 5800 và N82 ngang nhau, nhưng xem bản đồ trên màn hình 3.2" của 5800 thú vị hơn trên màn hình 2.4" của N82 rất nhiều
- Wifi : Cũng vậy, lướt web trên màn hình to và có thể dùng ngón tay lướt thì sướng hơn trên màn hình cứng của N82
- Loa ngoài : N82 cho âm thanh lớn nhưng không có Treble và tiếng có vẻ non nhiều lắm, nhưng trên 5800 thì khác. Tôi từng dùng qua 5700 và thấy rằng loa 5700 là hay nhất trong tất cả di động Nokia, và 5800 thì sẽ được 9.5/10 khi so với 5700.
- Pin : Điện thoại đa tính năng là 1 nỗi ám ảnh lớn đối với pin đi kèm. Ở N82 nếu sử dụng thoải mái thì không thể quá 2 ngày mà không cần sạc. Còn ở 5800 thì pin khá hơn nhiều, dùng thoải mái thì cũng phải đến 3.5 ngày.

Xin lỗi vì 1 phút cảm xúc dâng trào :D, nhưng tôi nghỉ 5800 thật sự là rất đáng giá so với số tiền bỏ ra rồi và dù có cảm ứng đa điểm hay không, tôi vẫn yêu 5800 =D>

Chỉnh sửa cuối:

alphablue90

dĩ nhiên là hiện h 58 là đủ với mình,nhưng biết đâu đấy, Nokia sẽ cho thêm những cái gì vào=D>

bosscarrot

Em chỉ thích nó thêm vào cái quay ngang là bàn phím tự chuyển thành full querty, còn để dọc thì nó là bàn phím số bình thường. Dùng kiểu bây giờ hơi bị khó chịu.

mucelago

Active Member
Yên tâm đi bạn, cái gì không chắc chứ chuyện quay ngang có QWERTY và quay dọc hiện phím số thì sớm muộn thôi.

mucelago

Active Member
Chờ đến bao giờ????

Có thể chậm nhất là cuối năm nay, còn thực tế thì chưa biết bao giờ.
Mà 5800 chỉ bực có mỗi vụ đó thôi, còn Kinetic Scrolling và Danh bạ 20 số thì mình thấy cũng không cần thiết lắm. Nhiều quá chỉ tổ rối mắt, để Basic là hay nhất.=D>

hidenman

Mình ko nói đến phần cứg ở đây vì ai cũng bít nó là màng hình điện trở. Mình chỉ nói ở đây là đã có phần mềm Flash giải lập Multituoch trên 5800. Cách thức hoạt động của nó mình cũng đã nêu rõ. Nó hoạt động nhờ cơ cấu giảm lag/delay của 1 phản ứng chạm. Tức có nghĩa vẫn là 2 phản ứng chạm riêng biệt như do sự giảm lag/delay cao khiến ng dùng cảm nhận 2 cảm ứng chạm nó như là 1 cảm ứng chạm ------> nó trở thành Multituoch giải lập.

Về phần mềm thì là phần mềm đc public trên Ovi Store (Nokia only-Nokia ko có màng hình đa điểm kể cả N97) vậy tại sao nó lại ghi Multituoch ???

Tại sao ko suy nghĩ 1 tương lai tốt đẹp của nó chứ.

Btw cứ chờ đi đâu bít đc nó sẽ thành sự thật thì sao. H thì ko ai bít đc nó sẽ ra sao

bosscarrot

Phải có cái phần mền đó mà thử thì mới biết chắc đc, chứ coi video ko thì khó xác nhận lắm. Lỡ bấm phím rồi mà 1s sau nó mới kêu thì nghe chẳng giống ai.

anhky

Mà mình nghĩ 58 đâu cần thiết fai đa điểm, khi lứot wed thì chỉ cần nhấp 2 cái vào màn hinh sẽ tự động phóng ta ra. Nếu muôn chơi game thì cần fai co CPU t ốt + bàn phím cứng.

D

darkkun

Guest
thế bao giờ có thiết bị bàn phím ngoài gắn với 5800 qua usb nhỉ, chứ chơi game mà tọt tọt vào màn hình, xót quá các bác ạ.

mucelago

Active Member
Bàn phím gắn ngoài có lâu rồi bác, bác chịu khó tìm mua bàn phím bluetooth thì tha hồ mà chơi game nhé. Quan trọng là bác có kiếm được chỗ bán hay không thôi vì Nokia Việt Nam chán lắm, không nhiều phụ kiện. Còn ở nước ngoài thì bao la