• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nâng cấp sound mod full 1.1 by DONGXANH

Caohieu88

Sound Mod Full Modify 2

Đây là bản 2 của bác DONGXANH vừa làm xong, với các cải tiến hơn so với bản 1, mình POST cho các bạn cùng thử. Cảm ơn bác DONGXANH đã chia sẻ cho anh em!
Lưu ý: Đã Test trên P990i còn các UIQ 3.0 khác chưa thử...

vodanh8260381

có ai bị giống mình ko vậy các bạn mình sau khi làm nâng cấp bản thứ 2 thì thấy loa ngoài nhỏ hơn và loa trong cũng nhỏ lại và còn có dấu hiệu bị rè tiếng nữa có cách nào khắc phục ko vậy các bạn

Caohieu88

Có thể bạn COPY nhưng còn sót, vì mình làm rất kĩ Copy từng File ( 10 File ) tất cả thì thấy rất ổn, cái gì cũng tốt, không chê vào đâu được kể cả loa ngoài luôn!

nateht213

Các bác có ai xài tai nghe bluetooth DS 970 cho P990 và đã Mod sound full ko cho e hỏi cái?
Sau khi mod sound tự dưng phím gọi trên tai nghe của e mất tác dụng luôn, hay nút đó của e bị hỏng rùi, hic hic ....

myp990i

Cho e hỏi chút???? Nếu đã mod sound full 1.1 và mod sound lite 1.2 rồi thì chép luôn có được ko hay phải trả file 1020867A.Cre về nguyên thuỷ xong mới copy các file mới này vào? Liệu có bị tèo máy không?

VinhDang

anh CaoHieu ơi, e đã lỡ cài cái sound mod này vào, khi khởi động lại máy thì nó khởi động lại hoài, và e đã update firmware( R6E28) lại nhưng mà, khổ 1 nỗi là ko install các soft: swissMP, X-plore, ... mặc dù chúng vẫn còn date. thật là tiếc, bao công trình khó khăn mod va hack lúc đầu wa, xin mọi người giúp giùm nhé. chân thành đa tạ!!!

at007

anh CaoHieu ơi, e đã lỡ cài cái sound mod này vào, khi khởi động lại máy thì nó khởi động lại hoài, và e đã update firmware( R6E28) lại nhưng mà, khổ 1 nỗi là ko install các soft: swissMP, X-plore, ... mặc dù chúng vẫn còn date. thật là tiếc, bao công trình khó khăn mod va hack lúc đầu wa, xin mọi người giúp giùm nhé. chân thành đa tạ!!!

công việc đầu tiên mà bạn phải làm là cài cái Capp Swicth1.27 cái đã,sau đó mod intallsever.exe vào,bằng cách chép file intallsever.exe vào c:/sys/bin nhá,bây giờ cài soft vô tư đi không cần sin sọt gì hết;;),mấy cái này có hết trong diễn đàn rồi bạn có thể tìm trong đó
EX: sau khi mod ver2.0 thì kết quả hơn mong đợi,đúng những gì mà tac giả đã giới thiệu,a e nào xài p9 đã mod suond full1.1 rồi thì nên chơi cái này kẻo phí lắm đó:))

lucky000

hay quá! em làm một phát được ngay! nghe loa ngoài mà chọn chế độ class gì đó nghe to như loa máy Mp4 của tàu ấy! kệ, lô tai em là tai trâu nên cũng không khó tính lắm ! cho dù nhạc có trong vắt như nước mùa thu hay có nghe đủ các âm iếc gì đó thì em cũng chả phân biệt được ! thế nên em khoái loa to thế này lắm! cám ơn các bác nhé! Tiện thể nhờ bác CaoHieu tăng dùm em cái âm lượng loa thoại ngoài và trong được không ạ? (CÁI ĐẤY TIẾNG TÂY NÓ GỌI LÀ SPEAKER ON HAY OFF GÌ ĐÓ) THANK BÁC TRƯỚC NHÉ

Caohieu88

Bác Dongxanh cho em hỏi một tý, sau khi dùng bản Ver 2 thì Speaker Phone nghe hơi bị rè, không biết có phải do máy hay không?

vodanh8260381

Bác Dongxanh cho em hỏi một tý, sau khi dùng bản Ver 2 thì Speaker Phone nghe hơi bị rè, không biết có phải do máy hay không?

bác àh lần trước mình cũng có hỏi giống bác mà ko ai trả lời hết đó? jờ ko biết phải làm sao nè:-?? mẵc dù đã thử đi thử lại rất nhiều lần rồi và hình như cũng nhỏ hơn nữa đó

Caohieu88

Máy mình thì tất cả đều ổn, loa ngoài to hơn, nghe nhạc hay hơn, chỉ có mỗi tội là Speaker Phone hơi rè thôi, không biết do máy, do mạng hay do bản Mod??

lucky000

hơi là hơi thế nào! Máy em mod xong nghe như bị hen ấy! khò khà khò khè cả thấy tiếng gì rõ cả! Người yêu gọi điện ung dung mở Speaker phone lên test Mod ! hix,,Hix mới nghe được 1 câu em suýt ị ra quần vì giọng con bồ nghe như vừa đi chuyển đổi giới tính về ấy! ghê quá bác ạ! bác làm thế nào thì làm cho nó hết rè thì em phấn khởi lắm !

vietDuck

hơi là hơi thế nào! Máy em mod xong nghe như bị hen ấy! khò khà khò khè cả thấy tiếng gì rõ cả! Người yêu gọi điện ung dung mở Speaker phone lên test Mod ! hix,,Hix mới nghe được 1 câu em suýt ị ra quần vì giọng con bồ nghe như vừa đi chuyển đổi giới tính về ấy! ghê quá bác ạ! bác làm thế nào thì làm cho nó hết rè thì em phấn khởi lắm !

Chắc Bồ bạn đi chơi đêm >> Trúng gió độc đấy Mua Plu500 mà uống Hết 4 viên khỏi ngày à Không bị rè nữa đâu :))

dongxanh

Posted via Mobile Device

Máy mình cũng bị, nhưng không phải sau bản mod này mà từ hồi mod bản original của swmail kìa.

Tuy nhiên không phải lúc nào cũng bị.
Và cách khắc phục là đừng mở speaker phone trước khi nghe âm thoại, mà hãy nghe bình thường, khi bắt đầu nghe có âm đàm thoại rồi thì mới vào More ---> speaker phone, hoặc là khi nghe rè thì bấm speaker of, rồi lại speaker on, thì hoàn toàn chẳng bị rè loa chút nào.
Bạn thử xem sao nhé.

kimsonbidv

em chơi bản nần cấp thứ 2 vào máy thì ngoài loa thoại rè thì loa ngoài nghe nhạc cũng có dấu hiệu rè luôn
xóa hểt phiên bản 2 đi, quay trở lại phiên bản nâng cấp thứ 1 lại thấy ok
chắc máy mình không tương thích nên tho, chẳng thèm thử nữa

dongxanh

Tiếp tục nâng cấp sound mod full 1.1

Hôm nay có thời gian mình mới viết 1 bài hướng dẫn chi tiết về sound mod full, vì có nhiều bạn hỏi về cách làm

Sau đây là qui luật để tính toán các thông số khi tăng hay giảm volume:

Giá trị của công lực (mình tạm gọi như thế) pow2 cho tất cả các dòng được tính theo công thức:

x = pow2 (f, h) = f x 2 ^ hTrong đó:
x là công lực
f là thông số cần thay đổi
h là giá trị mặc định của từng dòng (h = 0, -5, -9, -15,... nên để nguyên)

Ví dụ: trong file farfield_play.aat của phiên bản 1, mình chọn x=pow2(3840,-9)

thì tính ra công lực của x là:

x = pow2(3840,-9) = 3840 x 2 mũ -9
= 3840 x 1/512
= 3840 x 0.001953125
= 7.5

Hoặc trong file farfield_play.aat của Swmail thì x = pow2(3200,-9)

Tính theo công thức trên sẽ ra công lực x = 6.25

Dựa vào cách tính này để tăng công lực cho các dòng cần điều chỉnh.

Lưu ý: f không được vướt quá dòng Left/RightMaximumOutputMagnitude = pow2(f,h)

Ví dụ mình muốn tăng công lực cho farfield_play.aat lên 9, thì thông số f của nó sẽ là: f = 9 / 0.001953125 = 4608

Vậy x = pow2(4608,-9)

Và sau đây là cách điều chỉnh các file aat theo mong muốn của người sử dụng:

- Tăng/giảm âm lượng: điều chỉnh f trong 2 dòng:

Secondary(hoặc Primary, tùy theo mỗi file)SpeakerAAT_struct.LeftAcousticAccessTypeGain = pow2(f,h); và
Secondary(hoặc Primary, tùy theo mỗi file)SpeakerAAT_struct.RightAcousticAccessTypeGain = pow2(f,h)

- Tăng/giảm bass: điều chỉnh f trong dòng:

SecondarySpeakerAAT_struct.LimiterDecayExp = pow2(f,h)

Các file aat liên quan đến âm thanh như sau:

- farfield_call.aat: âm đàm thoại loa ngoài
- handset_play.aat: âm đàm thoại tai nghe
- farfield_play.aat: âm mutimedia (chơi nhạc) loa ngoài
- farfield_ring.aat: âm chuông báo cuộc gọi, tin nhắn,... loa ngoài
- phf_1_ring.aat: âm chuông báo cuộc gọi, tin nhắn,... tai nghe theo máy
- phf_2,3,4_ring.aat: âm chuông báo cuộc gọi, tin nhắn,... tai nghe khác
- phf_1_play.aat: âm mutimedia (chơi nhạc) tai nghe theo máy
- phf_2,4_play.aat: âm mutimedia (chơi nhạc) tai nghe khác
- btbtl_hbh_ds970_play.aat và btbtl_hbh_ds970_ring.aat âm tai nghe bluetooth
- lo_play.aat: âm lượng tối thiểu khi giảm nhỏ volume

Các file aat file khác ít sử dụng tới nên mình không liệt kê

Các bạn muốn tăng giảm phần nào thì mở file aat file tương ứng và điều chỉnh âm lượng và bass theo công thức trên đây.

Và đây là phiên bản mình mới tiếp tục nâng cấp một lần nữa cho P990i, trong đó tăng âm lượng và bass cho các file liên quan, tùy theo mỗi file mà tăng ít hay nhiều.

Ví dụ như loa ngoài thì tăng cả âm lượng và bass, nhưng âm đàm thoại thì chỉ tăng âm lượng, còn bass tăng rất ít ( để nghe tiếng đàm thoại cho rõ và trong)

Mình cảm thấy đã hài lòng với lần mod này. Các bạn dùng P990i đã thành công với 2 bản trước thì có thể thử thêm bản này để cảm nhận sự khác biệt.

Copy tất cả vào C:\Private\10200b19\AATFiles\ và khởi động lại máy

Chỉ khuyến khích thử trên P990i, các máy khác mình không chắc về kết quả
Nếu ai bị rè loa thì có thể điều chỉnh lại phần volume và bas cho phù hợp
Ai có sài tai nghe bluetooth thì tự điều chỉnh theo công thức như trên

Tuy nhiên theo Swmail thì không có một công thức chuẩn nào cho tất cả các máy khác nhau, mà muốn có kết quả tốt nhất thì mỗi người phải tự thực nghiệm trên máy của mình.

Hy vọng bài viết này sẽ giúp các bạn điều chỉnh được âm thanh của điện thoại mình được như ý muốn.

Chỉnh sửa cuối:

at007

chà chà,đã có V3 rồi,nhanh như điện ấy,thank bác dongxanh nha,có điều em chả thấy bị rè khi mở loa đàm thoại cả mặc dù mod từ đầu đến đuôi,mở hết công suất củng không thấy rè,thế thì lạ nhỉ^^