• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nên hay không nếu kết hợp 2 phiên bản IPL và USPL khác nhau?

VNInt

Mình đang xài 1 con Elf với các version sau:

* IPL: 1.19.0002
(máy mình không thích hợp với IPL 2.2x.0002, khi up lên nó sẽ restart lại hoài ở 'smart mobility')
* SPL: 2.28.0000 (p*tched lấy từ WIKI)
* Radio: 03.21.90 (Protocol: 4.1.13.61)
* OS: 2.20.456.1B (trích ra từ ROM gốc HTC_Touch_WWE_ME_2.20.456.1B.exe, sau đó dùng ImgfsTools 2.1rc2 để patch tăng Storage lên được thêm khoảng 10MB mà không remove hay edit gì thêm cả)
* EXTROM: không dùng (không biết có được tăng dung lượng Storage không nữa).

Mình mở WIFI, run HTC Home Customizer, vào phần Preview, rồi... ngủ quên! Sáng ra mở máy lên nó báo... RAM quá thấp, vào xem RAM thì thấy nó chỉ còn free hơn 1 MB (tổng dung lượng RAM hơn 47 MB, pagepool 8 MB), ngoài ra mình không mở thêm chương trình nào khác. Sau khi tắt hết chương trình thì free RAM cũng không tăng lên bao nhiêu, vậy có phải là bị memory leak không?

Trước đó mình xài ROM gốc (RUU_Elf_DOPODASIA_WWE_1.17.707.2B_4.1.13.46_02.97.90_BLUE_Ship.exe) thì mỗi lần tắt hết chương trình để một lúc là RAM tự động tăng lên lại khoảng 21 MB.

Các bác có kinh nghiệm có thể cho mình biết thành phần nào trong ROM gây ra memory leak không? Mình dự định sẽ up lại một thành phần nào đó để tránh hiện tượng này (mình chỉ thích xài OS gốc, không sửa/xóa gì mà chỉ patch tăng Storage hoặc patch pagepool để tăng RAM thôi nên chưa dùng ROM của bác Phạm Quang).

Mình xem trong diễn đàn chưa thấy ai xài IPL là USPL khác version như mình nên mình nghĩ là do vấn đề này, không biết có đúng không nữa!

Xin lỗi nếu đã... hỏi ngốc nghếch! Vì mình mới có con Touch này hơn 1 tuần thôi. Mong các bác thông cảm! :D

PhamQuang

Manager
IPL/SPL là thành phần cùng Bootloader để giúp máy khởi động, nôm na là là phần giao tiếp giữa phần cứng và phần mềm (HDH) mà thôi.
Do vậy IPL/SPL không có tác dụng tăng ROM hay RAM như bạn nói.
Tuy nhiên IPL/SPL cũng có các phiên bản khác nhau, chủ yếu là sự ổn định và tránh được các rủi ro hay xảy ra khi sự giao tiếp giữa phần cứng và mềm.
Kết hợp các version IPL/SPL là có thể.
Việc bạn tăng được 10Mb ROM không phải do bạn thay IPL/SPL mà đơn giản là bạn đã can thiệp để huỷ ExtROM đi đó. Các ROM Ship thường có ExtROM. Chỉ cần vài động tác nhỏ chỉnh sửa Xip là có thể bỏ ExtROM và đương nhiên Storage tăng thêm gần 10Mb.
Việc thay đổi PP thì bạn đã biết, liên quan tới RAM.
Tóm lại việc thay đổi ROM hay RAM là việc can thiệp trực tiếp tới phần OS, không liên quan gì IPL/SPL cả.

VNInt

Mình không nói IPL hay SPL làm tăng RAM mà chỉ... nghi ngờ nó không tương thích giữa 2 phiên bản 1.1x.000x và 2.2x.000x và gây ra memory leak.

Bác nói vậy chắc nó... vô tội! Cảm ơn bác đã hỗ trợ! (Click "thank" rùi, he he...)