• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

NEW!!! TRÌNH DUYỆT WEB MỚI CHO UIQ3: BOLT v0.73 đối thủ Opera Mini

ngkhanhhoang

Hi all, :D

Một trình duyệt mới cáu có tốc độ nhanh ko kém gì Opera Mini vừa được ra lò: BOLT (TIA CHỚP). Mình xin tóm tắt một số điểm chính như sau:

- Dung lượng nhẹ (150kb) và chỉ chiếm 0.4MB RAM (chưa tới 1MB) ;)

- Cơ chế hoạt động giống như Opera Mini là data sẽ được đưa qua 1 máy chủ (đặt tại USA) để nén (compress & render) lại tương ứng với kích thước màn hình điện thoại theo tỉ lệ 23:1 Theo lời BOLT hứa hẹn là nhanh hơn cả Opera Mini

- Tích hợp RSS reader với tính năng tự dò

- Có thể tùy chọn chức năng "Duyệt chia màn hình": Tức là 2/3 màn hình sẽ thể hiện trang web đầy đủ, như 1 bản đồ nhỏ, 1/3 còn lại hiện phần zoom vào.

- Tự động nhớ địa chỉ đã truy cập

- Tự đông nhận diện số điện thoại "Click & Call" :D

- Trình duyệt hỗ trợ công nghệ AJAX, Flash video (trình duyệt sẽ chuyển từ FLV sang 3gp để streaming trên điện thoại của chúng ta). ;;)

Có thể nói đây là điểm nổi bật nhất của trình duyệt này vì đây là điều mà Opera Mini chưa làm được. Do đó các bạn có thể vô tư vào You Tube nhé.:p

Screen shots:

Tương thích tốt với tất cả điện thoại UIQ3 (P990i, P1i, W950, W960, G900, M600, G700)

Just download & enjoy!!! :D

P/S: BOLT có nghĩa là tia chớp. Đây là điều mà Bitstream (TM) Inc. muốn gởi gắm đến chúng ta. Mình xin trích nguyên văn của cty Bitstream (TM) Inc. nhé:

"Bitstream measured download speeds of 13 popular websites including Amazon.com, CNN.com, ESPN.com and nytimes.com. The second fastest browser averaged download speeds in excess of 18 seconds across all pages. On the same phones, using the same networks, BOLT's average download speed was under 13 seconds, a full 5.5 seconds faster. "

Mình tóm tắt là cùng trong cùng 1 điều kiện như nhau thì BOLT nhanh hơn các trình duyệt khác 5.5s (tức là chỉ 13s), còn các trình duyệt khác là 18.5s

NokuaN70

Well-Known Member
Nợ bạn một cú click thanks. Mấy hôm nay về quê kg có PC cũng may là còn con P... Chúc năm mới vui vẻ, để mình test xem sao.

Posted via Mobile Device

NokuaN70

Well-Known Member
Sau khi test thì cảm nhận của mình về trình duyệt Bolt nếu để chế độ Mobile View thì load nhanh hơn, tuy nhiên do kg hỗ trợ TV nên kg hiển thị đầy đủ dấu TV(Opera mini hơn ở chỗ này). Nếu để chế độ Desktop View thì load chậm hơn do load hình ảnh v.v.. nhưng lại hiển thị dc nút Thanks( cái này hơn Opera mini+ Opera 8.65, Opera 9.5 luôn) nói chung thì Bolt và Opera mini đều có cái hay riêng của nó.

sonnguyen_uiq3

Sau khi test thì cảm nhận của mình về trình duyệt Bolt nếu để chế độ Mobile View thì load nhanh hơn, tuy nhiên do kg hỗ trợ TV nên kg hiển thị đầy đủ dấu TV(Opera mini hơn ở chỗ này). Nếu để chế độ Desktop View thì load chậm hơn do load hình ảnh v.v.. nhưng lại hiển thị dc nút Thanks( cái này hơn Opera mini+ Opera 8.65, Opera 9.5 luôn) nói chung thì Bolt và Opera mini đều có cái hay riêng của nó.
Cho em góp thêm một ý là thằng OPERA MINI có chức năng lựa chọn ko cho load hình ảnh,còn BOLT thì ko có chức năng này,nên em vẫn trung thành với OPERA MINI hơn(đỡ tốn tiền hơn,kekeke)

shadow141206

Cho em góp thêm một ý là thằng OPERA MINI có chức năng lựa chọn ko cho load hình ảnh,còn BOLT thì ko có chức năng này,nên em vẫn trung thành với OPERA MINI hơn(đỡ tốn tiền hơn,kekeke)

cái này ko hơn đc opera mấy, thêm nữa, ko bík sao xài cái này, chữ "ừ" lại hiện ô vuông, còn opera thì ko bị !!!

Posted via Mobile Device

ngkhanhhoang

Do BOLT mới ra mắt nên chưa tương thích với các trang web tiếng Việt còn Opera Mini đến nay đã là 4.1 rồi nên so sánh về mặt này cũng hơi khập khiển, hy vọng phiên bản sau sẽ tốt hơn (đương nhiên rùi). Mình nghĩ đây là 1 trinh duyệt rất hứa hẹn đấy...:D

XiaoGui

Em thấy duyệt web cũng nhanh đấy. Nói chung là mới nên chắc chưa thể bằng Opera được. Hi vọng nó sẽ sớm hoàn thiện,hihi

NokuaN70

Well-Known Member
Em thấy duyệt web cũng nhanh đấy. Nói chung là mới nên chắc chưa thể bằng Opera được. Hi vọng nó sẽ sớm hoàn thiện,hihi

Nhưng bấm Thanks dc là ngon hơn Opera rùi, đúng kg các bác :D hồi sáng test xong bấm thanks luôn, tui thấy cái này good.

Posted via Mobile Device

XiaoGui

Nhưng bấm Thanks dc là ngon hơn Opera rùi, đúng kg các bác :D hồi sáng test xong bấm thanks luôn, tui thấy cái này good.

Posted via Mobile Device

Thế ạ? Em cũng chưa thử nên không biết,hihi. Mà em cũng ko dùng Opera mini,em dùng Opera mobile cơ,trượt trượt như Iphone,hihi.

shadow141206

Thế ạ? Em cũng chưa thử nên không biết,hihi. Mà em cũng ko dùng Opera mini,em dùng Opera mobile cơ,trượt trượt như Iphone,hihi.

opera mini vẫn vuốt đc đấy thôi, mình đang xài v4.2 nè ;;).

Đính chính lại !!! Do trong bàn phím ảo TV, chữ ư kế chữ p, nên em bấm nhầ chữ p với dấu hỏi, nên mới ra ô vuông. Sr, my bad :p. Tóm lại, bản này khá tuyệt, nhanh ngang ngửa OPERA mini mà lại duyệt đc đầy đủ chức năng của dđ !!! :D

Posted via Mobile Device

XiaoGui

opera mini vẫn vuốt đc đấy thôi, mình đang xài v4.2 nè ;;).

Đính chính lại !!! Do trong bàn phím ảo TV, chữ ư kế chữ p, nên em bấm nhầ chữ p với dấu hỏi, nên mới ra ô vuông. Sr, my bad :p. Tóm lại, bản này khá tuyệt, nhanh ngang ngửa OPERA mini mà lại duyệt đc đầy đủ chức năng của dđ !!! :D

Posted via Mobile Device

Hehe,công nhận là dùng vài lần thì đúng là thấy hay thật. Chức năng không hề kém opera mà lại nhanh nữa. Chỉ mỗi tội không xem được tiếng việt,hix.

ttvn91

Đúng là new soft, còn khá nhiều thiếu hụt, tuy nhiên hy vọng sẽ phát triển thêm trong tương lai, cái này có vẻ có triển vọng tiến xa hơn Opera! ;)
Lâu lâu mới vào 4rum có nhiều thứ mới quá, có điều không biết từ nay tới cuối năm có vào thường xuyên được nữa hay không! Em sắp thi rùi!
Bác Hoàng check chưa nhỉ, ứng dụng java mà chỉ ngốn 0.4MB RAM thôi sao?
Java làm gì có cái nào tốn dưới 5MB để khởi động đâu nhỉ?
Hỏi bác 1 câu lửng lơ cho vui thôi chứ em check rồi, nó ngốn hết 3.6MB sử dụng và tối thiểu là 5.2MB để khởi động! Trong khi Opera thì chiếm 3.8MB khi đang sử dụng và cũng phải cần tối thiểu là 5.6MB để khởi động!
Và nó cũng hay vì đọc được web lớn, ví như vào yahoo thì opera sẽ tự chuyển thành wap chứ không cho đọc cả web!
Thanks!

XiaoGui

Hay thì hay thật mỗi tội là có con chuột không nhạy,phải click đến 2 lần nó mới chịu có tác dụng :)

ttvn91

Như thế là để định vị chuột trước khi chọn 1 link đó bạn! Không phải là không nhạy đâu! Có mục đích cả, không phải là lỗi của ứng dụng này!

XiaoGui

Như thế là để định vị chuột trước khi chọn 1 link đó bạn! Không phải là không nhạy đâu! Có mục đích cả, không phải là lỗi của ứng dụng này!

Hi,mình không bảo nó lỗi mà chỉ bảo là chuột nó hơi chậm,không được nhạy như của opera. Không biết mọi người dùng có thấy thế không :)

ngkhanhhoang

Đúng là new soft, còn khá nhiều thiếu hụt, tuy nhiên hy vọng sẽ phát triển thêm trong tương lai, cái này có vẻ có triển vọng tiến xa hơn Opera! ;)
Lâu lâu mới vào 4rum có nhiều thứ mới quá, có điều không biết từ nay tới cuối năm có vào thường xuyên được nữa hay không! Em sắp thi rùi!
Bác Hoàng check chưa nhỉ, ứng dụng java mà chỉ ngốn 0.4MB RAM thôi sao?
Java làm gì có cái nào tốn dưới 5MB để khởi động đâu nhỉ?
Hỏi bác 1 câu lửng lơ cho vui thôi chứ em check rồi, nó ngốn hết 3.6MB sử dụng và tối thiểu là 5.2MB để khởi động! Trong khi Opera thì chiếm 3.8MB khi đang sử dụng và cũng phải cần tối thiểu là 5.6MB để khởi động!
Và nó cũng hay vì đọc được web lớn, ví như vào yahoo thì opera sẽ tự chuyển thành wap chứ không cho đọc cả web!
Thanks!

Hihi..thì nhà sản xuất nói thế mà. Theo mình nghĩ thì mất đến vài MB là do phải khởi động các hàm java chung lên để chạy thôi chứ bản thân chương trình thì chắc trong khoản 0.5MB

loading1709

Nhân tiện các bác cho em hỏi có cái trình duyệt nào duyệt được mấy trang dùng IE không, em vào một số trang web mà nó báo là chỉ dùng cho IE thôi. Hoặc có cái opera nào hack chức năng đó rồi thì cho em xin. Em cám ơn.

Caohieu88

Nhân tiện các bác cho em hỏi có cái trình duyệt nào duyệt được mấy trang dùng IE không, em vào một số trang web mà nó báo là chỉ dùng cho IE thôi. Hoặc có cái opera nào hack chức năng đó rồi thì cho em xin. Em cám ơn.

Có thể đây là PM bạn tìm, Mobile Window Explorer cho UIQ (java):

loading1709

Có thể đây là PM bạn tìm, Mobile Window Explorer cho UIQ (java):

Thank bác nhiều. Em down về cài thử nhưng ko vào trang web được, nó cứ đơ luôn ở màn hình, không có biểu hiện j cả. Phải chi nó chạy nhanh như Opera thì hay biết mấy. Cám ơn bác nhiều. Em sẽ tìm thêm.