• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

NHỮNG " LƯU Ý " ĐỂ DÙNG PIN ĐIỆN THOẠI HIỆU QUẢ NHẤT

duc143

Ặc...em đọc của bác mà suýt ngất đấy!
Pin em ngon lắm là 3 ngày nhưng với điều kiện là nghe gọi và nhắn tin bình thường!
Em không tin pin nokia dòng cảm ứng có thể được quá 3 ngày nếu như nghe gọi!

Đúng là 2 tuần thì quá ngon nhưng khó mà được. Gọi nghe bình thường N97 của mình hơn 3 ngày nhưng chiều ngày thứ tư là thành cục gạch

Thật đấy, mình không chém đâu, các bác thử tiết kiệm 1 cách triệt để theo cách của tôi và chủ topic này xem\-/

llTuyetTinhCocll

Thông thường pin nếu mình nghe nhạc, lướt web hay chơi game chỉ đc 5,6 ngày thôi, mình cũng vọc sạch rồi, gần 2 tuần là mình chỉ gọi nghe & nhắn tin

èo....mình ko trừ ngoại lệ là cục pin của bạn quá pro....chứ thường thì pin cho hệ điều hành khoảng 4 ngày là đã cao tay ấn rồi.....( trong điều kiện nghe gọi nhắn tin media bình thường).....còn mình thì ban ngày chỉ nghe gọi....đêm là chơi game chừng nào hết thôi à....yêu cái game nông trại lắm cơ.... kakakka

boy_online01

Em cũng dùng X6 mà nghe quả pin của bác được 2 tuần cũng choáng luôn. Bây giờ toàn sạc qua đêm, sáng dậy rút ra ngày nào cũng thế, biết làm thế cũng tội nghiệp em nó nhưng chả hiểu tại sao nó hết nhanh thế???:-?

duc143

Chính xác là 10 ngày, gần 2 tuần....Nhanh hết pin là do máy chạy nhiều ứng dụng ẩn & ứng dụng khác (3,5G...độ sáng màn hình...đặc biệt là 2 cái này :d), đặc biệt khi mà tắt nguồn hay chạy web nó hao pin cực nhanh, các bác cài advanced battery saver vào máy sẽ tiết kiệm đc khá đấy, ngay trong diễn đàn có này...

boy_online01

Chính xác là 10 ngày, gần 2 tuần....Nhanh hết pin là do máy chạy nhiều ứng dụng ẩn & ứng dụng khác (3,5G...độ sáng màn hình...đặc biệt là 2 cái này :d), đặc biệt khi mà tắt nguồn hay chạy web nó hao pin cực nhanh, các bác cài advanced battery saver vào máy sẽ tiết kiệm đc khá đấy, ngay trong diễn đàn có này...

Vậy bác nói chi tiết đi để em làm theo lời bác, dạo trước em hay dùng X6 làm modem nên chắc pin cũng ảnh hưởng ít nhiều. Bây giờ máy em đang trong hiện trạng như thế này:
- Lướt web tầm 2h 1 ngày, chơi game thì rất ít, cứ cho là 30 phút 1 ngày đi.
- Đã cài Battery Saver, nhưng nó chỉnh độ sáng xuống mức tối thiểu, hơi khó nhìn.
- Nghe gọi ít, hầu như là nhắn tin thôi, nhưng cũng ít.
- Em để UTMS only (lướt web cho nhanh).
- Ứng dụng chạy ngầm: Nhiều nhất thì có 2 cái: Màn hình chủ và 1 soft nào đó (kiểm tra bằng Handy Taskman), còn loại soft chạy ngầm mà mình ko biết nó chạy, Handy cũng báo ko có như NetQin Antivirus, Mcleaner chẳng hạn, thì ko tính nhé.
Nếu chỉ có mấy thứ trên thì mà ko được 1 ngày chắc bác bảo pin em bị chai, nhưng cái cuối mới quan trọng nè: Ngày nào em cũng xem phim trên X6, tầm 1-1h30 phút :p
Vậy em phải bỏ những cái gì đi bây giờ???

lastl0ve0510

Khi điện thoại được tích hợp nhiều tính năng, màn hình lớn và độ phân giải cao hơn, khả năng ứng dụng của máy được mở rộng thì mức độ hao pin cũng sẽ lớn hơn.Nhưng điều này sẽ được hạn chế nếu người dùng biết sạc và dùng pin đúng cách.

Sạc đúng cách

* Pin mới sẽ chỉ đạt hiệu suất cao nhất sau 3 lần sạc và sử dụng đầu tiên. Vì vậy, khi mua máy mới, nhất thiết bạn nên sạc pin theo đúng hướng dẫn của nàh sản xuất để pin đạt hiệu suất cao nhất và tuổi thọ lâu nhất.

Lần sạc đầu tiên: Cần sạc và giữ nguyên trạng thái sạc pin từ 8 - 10 giờ và có thể sạc ngay sau khi mua máy mà không phải chờ cho đến khi hết điện trong pin. Để thuận tiện, nên sạc vào buổi tối, cắm sạc liên tục trong vòng 8 - 10 giờ và sau đó có thể tháo ra sử dụng.

Lần sạc thứ hai: Chỉ tiến hành sau khi đã dùng cạn kiệt điện của lần thứ nhất và thời gian sạc pin cũng thực hiện từ 8 - 10 giờ như lần sạc đầu.

Lần sạc thứ ba: Chỉ tiến hành khi đã dùng kiệt pin điện của lần sạc trước và cũng sạc liên tục từ 8 - 10 giờ như hai lần sạc trước.

Từ lần sạc thứ tư trở đi: Không nên để kiệt pin cũng như sạc khi pin vẫn còn nhiều điện, tốt nhất là sạc khi pin báo còn một vạch.

Trong quá trình sạc, bạn cũng cần chú ý một số điểm sau
Nên tắt máy để tránh tình trạng pin phải đồng thời làm việc ở hai trạng thái: nạp và phát điện. Nếu do nhu cầu công việc không thể tắt máy, hãy làm điều này ít nhất là 3 lần đầu tiên khi sạc pin mới.

* Từ lần thứ tư trở đi, khi sạc, tránh sạc qua đêm và không để pin quá kiệt rồi mới sạc cũng như pin còn nhiều điện.

Sau khoảng 30 lần sạc bình thường thì nên để pin cạn kiệt một lần rồi sau đó sạc. Làm như thế, pin sẽ được làm tươi và kéo dài tuổi thọ.

Sử dụng điện thoại hợp lý

Kế đến bạn nên hiểu rõ cách sử dụng điện thoại của mình để biết và sử dụng một cách hợp lý và hiệu quả nhất.

Tắt những chức năng không sử dụngnhư Bluetooth vì Bluetooth hao pin rất nhanh. Ngoài những máy có chế độ standby để giảm bớt việc tiêu hao năng lượng (khi điện thoại đang ở chế độ chờ) thì bạn nên tắt chế độ ScreenSaver là những hình ảnh động, chữ chạy… khi máy không sử dụng đến trong một thời gian.

Độ sáng màn hình nên để mức trung bình và bạn nên để chế độ tắt ánh sáng sau khoảng 10 đến 15 giây khi không dùng máy. Màn hình càng lớn thì ánh sáng màn hình sẽ làm hao pin khá nhanh.

Tắt các ứng dụng chạy ngầm trên máy như trò chơi, ứng dụng Wi-Fi… Ngoài ra, cũng phải để chuông nhỏ và rung nhẹ khi không cần thiết.

Kiểm tra máy mạng và máy thường xuyênMột nguyên nhân làm hao tốn năng lượng đáng kể của pin là do mạng. Nếu ở nơi mạng yếu, máy sẽ phát ra năng lượng mạnh hơn để dò lại sóng, hoặc phần thu sóng của máy bị lỗi khiến nó phải liên tục phát năng lượng để dò tần số sóng.

Các chú ý khác:

Trong quá trình sử dụng, khi gặp trường hợp pin báo yếu (tức là chỉ còn một vạch) mà chưa thể sạc được ngay, bạn hãy tắt máy và để khoảng 10 - 15 phút. Khi bật lại hãy tắt hết các chức năng có thể tắt của máy như chuông, báo rung, để đèn màn hình ở mức đủ nhìn… Làm như vậy, bạn có thể duy trì pin dài hơn cho đến lúc có thể sạc được.

Một điều cần chú ý nữa là cách bảo vệ pin, tránh tối đa các va đập hay rơi… Khi tháo pin, nhất thiết phải tắt nguồn. Không để các vật kim loại chạm vào máy, dễ dẫn đến chập các mạch gây hỏng pin.

Sử dụng bộ sạc pin chính hãng, tránh dùng những sạc pin có dung lượng quá cao so với quy định. Dòng điện vào máy không ổn định cũng giàm giảm tần suất sử dụng của pin và gây cháy nổ.

Có ba nguyên tắc sử dụng và bảo quản pin mà người sử dụng cần nhớ. Thứ nhất, giữ pin cẩn thận không để rơi hay va chạm với vật cứng. Thường xuyên vệ sinh điểm tiếp xúc giữa pin và mạch điện thoại bằng bông tẩm cồn. Thứ hai, phải tắt nguồn trước khi tháo pin. Không làm đúng quy trình này sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ và chất lượng pin. Cuối cùng, không nên để pin dưới ánh nắng mặt trời hoặc gần nguồn nhiệt.

THANK NẾU THẤY CÓ ÍCH :p

Gần đây mình tình cờ có đọc đc một trang nói rằng việc sạc pin lần đầu tiên kéo dài trog khoãng 10~12 tiếng là sai với loại pin hiện đại,nếu cách đây 5~6 năm thì có thể đúng,Mọi người tham khảo xem sao,http://www.symbiansoftware.us/tutorials/

samiboy007

úi gjời.pin e thì ngày nào cũng sạc đấy.kaka.vì k có pc nên e dùng con x6 vào web suốt đó thôi.
Nói chung thì khi mua đc máy mới,nhất là mấy kái có nhiều chức năng thì chẳng ai mà cam lòng nhìn e nó sạc pin thờj gjan dàj thế đâu.

nham92

khi sac đầy thì máy báo dùng tới 180 tiếng ,máy mình dùng pin nokia chỉ dùng được có chưa đầy 2 ngày thì pin ko còn một tý nao. máy mình đang dùng là con nokia 5233. tắt tất cả các ứng dụng ngầm của may. bác nào chưa biết thi mình nói la có 125 ứng dung chạy ngầm trong máy. vì thế có giảm mức đèn cảm ứng xuống thì cũng ko ăn thua đâu. Pin chai do có nhiều ứng dụng chạy do. Pin cua máy binh thuong ko phai cam ung thì dùng lâu hết hơn đó. Cho dù các bác mua iphone hay nokia n8 thì điều này phải chấp nhận thôi. ko sac thi máy càng dễ hư hơn đó, pin của máy điện thoại là pin mới nên các bác sạc tới 10-12h là mau hư pin. Em học bên ngành hóa nên khuyên các bác cứ dùng thoải mái đi, có tiết kiệm thì pin cũng se hư theo thời gian.

01218838067

pin của e hbữa lấy nhầm cục sạc của 2630 cắm wa.hnay mới bít sạc nhầm h e sạc lại mà mãi no ko đầy,pin sạc wa đêm thì báo đủ 100% nhưng nó cứ vậy sạc mà chẳng báo đầy j cả.chắc nó bị sốc,có bác nào bít cách cho nó hết sốc thuốc ko??:(

mr_quoc

bài viết hay ,nhưng mình thấy thế này : mình mua máy để dùng chứ đừng mua để giữ vì thế không nên kĩ quá...nhưng vẫn nên tuân thủ các quy tắc nếu có thể áp dụng được, lúc không thể thì thôi...chứ không ai răm rắp 100 % được.

thaimeo2411

Máy e dùng tất cả mấy cái ngốn ram và pin là SPB shell, nunlock, chạy ẩn silent camera, Mguard, và chặn tin nhắn nhưng e đọc báo, lướt web từ sáng cho đến 2h chiều mới còn 3 vạch nữa. Nói chung e sạc qua đêm, vừa cắm sạc, vừa nghe nhạc, hoặc nghịch linh tinh suốt có thấy chai pin đâu. Pin e dùng gần 2 năm rùi. Haizzz

kidwar

Máy e dùng tất cả mấy cái ngốn ram và pin là SPB shell, nunlock, chạy ẩn silent camera, Mguard, và chặn tin nhắn nhưng e đọc báo, lướt web từ sáng cho đến 2h chiều mới còn 3 vạch nữa. Nói chung e sạc qua đêm, vừa cắm sạc, vừa nghe nhạc, hoặc nghịch linh tinh suốt có thấy chai pin đâu. Pin e dùng gần 2 năm rùi. Haizzz
Ai kỹ tính thì chú ý còn như bạn chắc cũng ko cần thiết.
Thêm 1 điều nữa để các bạn có thể giữ gìn tốt hơn cục pin nè. Mình chỉ sạc khi pin vừa báo còn 1 vạch thôi. Những lúc như vậy thì cũng khó mà chờ được nên thường mở blue lên r vào xem video...để hết cho nhanh. Và khi máy vừa báo còn 1 vạch là tớ cũng tắt máy khoảng 5' r sạc. Cách này chớ hỏi tại sao. Các bạn thử đi sẽ thấy hiệu quả đối với cục pin ra sao. Điều quan trọng là tớ thích dùng dòng E vì pin rất bền. Có thể tính toán được điểm rơi của thời gian sạc cho nên không ảnh hưởng nhiều đến việc liên lạc chung.

Anhquoi

Lần sau mua máy nhất định làm y như thế .Lúc mới mua máy Mình thì cứ sạc bấm thì cứ bấm hehe

jack_hunter97

Máy 5530 em pjn ko tới 1 ngày nữa 3 tiếng là yếu ngủm luôn mới mua pjn mới ljon đang coi sao mà ko có cái nào trên 1000 cả

trailatk

Banned
Máy 5530 em pjn ko tới 1 ngày nữa 3 tiếng là yếu ngủm luôn mới mua pjn mới ljon đang coi sao mà ko có cái nào trên 1000 cả

Pin 5530 thì yếu lắm. Mình đã từng dùng em nó gần 2 năm trước, thấy pin vèo cái là hết.

Ptvd1994

Bạn nên hạ độ sáng màn hình xuống tối đa,giảm thời gian sáng màn hình xuống còn 10giây,trừ âm cuộc gọi đến và âm báo tin nhắn,còn lại chế độ rung và các âm còn lại thì tắt hết đi,pin 1300mAh có thể kéo dài tới 3 ngày

wangsang1104

Bạn nên hạ độ sáng màn hình xuống tối đa,giảm thời gian sáng màn hình xuống còn 10giây,trừ âm cuộc gọi đến và âm báo tin nhắn,còn lại chế độ rung và các âm còn lại thì tắt hết đi,pin 1300mAh có thể kéo dài tới 3 ngày

cách của bạn mình thấy cũng đúng nhưng trong trường hợp có việc đi xa hay cấp bách thôi

hdgv

để tránh xạc qua đêm, các bạn nên dùng phần mềm Eco Charger. Mình thấy pm này rất hữu ích.

Ptvd1994

Ko phải lúc đi xa hay lúc cấp bách mà là khi bạn chơi game hay lên mạng bằng 3g liên tục thì mới cần cái đó để dùng đc lâu