• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia_5800 thật sự dùng CPU 434 MHz giống N97

mucelago

Active Member
Vừa vào trang Nokia để tham khảo và thật sự ngạc nhiên về điều này, CPU của 5800 đúng là 434 MHz và giống với N97, 5530. Như vậy thêm 1 tin mừng cho các FAN của 5800 rồi nhé.

Trang web cũng ghi rõ là chỉ cần nâng lêm FW 20.x là CPU sẽ chạy đúng tốc độ của nó. Phải chăng đây là 1 chiến thuật kinh doanh của Nokia với dòng máy Flagship này.

Bản thân mình và có thể cả các bạn cũng hiểu rằng tuy cấu hình trước đây ghi là CPU 369 MHz nhưng thực tế 5800 xử lý tốt và nhanh hơn các dòng máy sử dụng CPU 369 MHz như N81, N78, N79, N85. Tin này được đưa ngay trang của Nokia nên mức độ tin tưởng là 100%.

Bổ sung cái hình test bằng Jbench, ảnh của 1 thành viên nước ngoài không phải của mình nha.

Mod ơi cho topic sống vài ngày để bà con biết tin này nha mod. Thanks mod

Last edited by a moderator:
K

knight1112

Guest
He he ! tốt ghê, 5800 lắm điều bất ngờ nhỉ

K

knight1112

Guest
Bác nào thử dùng phần mềm kiểm tra hệ thống, xem có phải là 434 mhz hem, nhỡ đâu bác Nokia ghi nhầm thì sao nhỉ ! Ôi dưa bở

Em_be_hu

Đang định mua em này, nghe thấy thế này thì lại càng máu mua hơn :D Thanks bác 1 phát nếu tin này đúng :p

hidenman

Sao con 5800 của mình FW 30 mới vừa test = Jbenchmark đó lun mà nó báo là ARM9 386mhz. Ko biết chương trình test đúg ko nữa. Đúg ra là phải ARM 11

dxpro1991

Hay là cpu này chủ đạt tốc độ như vậy khi xài với FW 20.x còn 30.x thì sẽ trở lại như cũ :-??

ai cho em cái link down Jbench cái :D

bosscarrot

Mới đầu nhìn cái link cứ tưởng là forum như đây đúng là do nokia đăng lên rồi. Trên đó nó ghi From device sw version 20.0.012 onwards tức là từ fw 20 trở đi là nhận đúng tốc độ rồi.

cupidbaby

Muốn xem thong tin máy trên trang nokia thì làm thế nào hả các bác?:-??

Inuyasha1987

Dùng cái gì ktra đc đây, ai biết chương trình nào dùng để ktra cho anh em xin cái link về tất cả test thử rồi báo cáo tổng hợp kết quả nào

cupidbaby

Dùng cái gì ktra đc đây, ai biết chương trình nào dùng để ktra cho anh em xin cái link về tất cả test thử rồi báo cáo tổng hợp kết quả nào

Cái phonenet info đó bạn !Trên diễn đàn có nhiều lắm!;;)

K

knight1112

Guest
Dạo này toàn tin sốt dẻo ! Hết cài n-gage đến cpu được overlocking !
Tình hình là chờ nốt cái FW mới như N97 nữa là ngon ! :D

Inuyasha1987

Cái phonenet info đó bạn !Trên diễn đàn có nhiều lắm!;;)

Vừa search trong dd nhưng ko tìm thấy gì, cho mình tên chính xác hoặc link đi, mà chắc nó chạy trên PC chứ ? Cắm đt vô test à ? Hay chạy trực tiếp trên đt ?

nolove_hn

trùi ui. đúng ko vậy ta. nge mà thấy sướng ha. hi vọng là thông tin chính xác để đc an ủi phần nào về cái chip của 5800:-??

alphablue90

nếu đúng thì hay, chạy cho nó nhanh.mà công nhận bây h thấy máy mình chạy nhanh thật;)

Inuyasha1987

nếu đúng thì hay, chạy cho nó nhanh.mà công nhận bây h thấy máy mình chạy nhanh thật;)

Mình vẫn thấy nó như thế, vẫn chậm, chắc do xài themes nặng quá nên nó vậy hay tại mình yêu cầu cao quá chăng :))

alphablue90

Mình vẫn thấy nó như thế, vẫn chậm, chắc do xài themes nặng quá nên nó vậy hay tại mình yêu cầu cao quá chăng :))

về cơ bản, máy từ khi nâng lên fw v30 mình thấy chạy ổn định hơn, và nhanh hơn.đấy là theo cảm tính thôi, còn mọi người không biêt thế nàob-)

hidenman

Cái phoneinfo thì mình ko biết còn cái jbenchmark đc test tại trag đầu topic thì các bạn cứ down ở đây. Nhớ reg nick lun nha vì sau khi test nó yêu cầu login để up thôg tin lên web rối nó tín toán gửi kết quả lại cho mình

Mã:
http://jbenchmark.com/tools.jsp?benchmark=ace

Chả bít thằng này test chuẩn hay ko mà nó test cái máy mình ra ARM9 là thấy bùn rồi

Inuyasha1987

Cái phoneinfo thì mình ko biết còn cái jbenchmark đc test tại trag đầu topic thì các bạn cứ down ở đây. Nhớ reg nick lun nha vì sau khi test nó yêu cầu login để up thôg tin lên web rối nó tín toán gửi kết quả lại cho mình

Mã:
http://jbenchmark.com/tools.jsp?benchmark=ace

Chả bít thằng này test chuẩn hay ko mà nó test cái máy mình ra ARM9 là thấy bùn rồi

Đọc lằng nhằng quá đau cả đầu, cái gì mà cài vào đt xong lại đăng kí nik để xem, vậy ko thể xem trực tiếp trên đt qua wifi vô thẳng web đc à, thằng này cũng mệt nhỉ, bác hướng dẫn kĩ từng bước đi em lười đọc lắm nhất là tiếng anh ^^!

hidenman

Đơn giản thôi. Việc đâu tiên là down nó về

Mã:
http://wap.jbenchmark.com/ace/ACE.jar

Trong lúc down thì bạn reg 1 cái nick trên trag đó. Nhớ điền mail đúng nha vì phải kích hoạt nick qua mail

Mã:
http://jbenchmark.com/registration.jsp

Sau khi down về xog cài vào máy như bt. Chạy chương trình và bấm options---->start---> ngồi chờ nó test ------> sau đó điền id và pass đã đăng ký ở trên vào ô login và pass ---------> options ---------> upload. Vậy là xog chờ 1 tí nó sẽ hiện kết quả cho bạn