• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ONE V GENERAL - TẤT CẢ VỀ HTC ONE V

ancola66

Super V.I.P
HTC ONE V GENERAL

ONE V, em út trong dòng ONE mới ra của HTC. Dòng máy này có vẻ ít bạn dùng nhưng không phải không có người dùng :D. Nếu không có một Topic đầy đủ về em nó thì những bạn đang dùng và sẽ dùng có thể gặp nhiều khó khăn trong việc vọc em nó. Vì vậy tôi mở chủ đề này để hướng dẫn các bạn những gì cần biết khi sử dụng và vọc HTC ONE V

Bài 2
Phần I : Những lưu ý khi sử dụng HTC ONE V

Bài 3 Phần II : Unlock Bootloader, Flash Recovery, Root cho HTC ONE V

Bài 4 Phần III : Những phiên bản RECOVERY cho HTC ONE V

Bài 5
Phần IV : Phương pháp UP ROM cho HTC ONE V

Bài 6 Phần V : Các phiên bản KERNEL cho HTC ONE V

ancola66

Super V.I.P
Những lưu ý khi sử dụng HTC ONE V

Có vẻ đây là những lỗi dẫn đến hỏng hóc điện thoại (HTC nói chung và ONE V nói riêng) chúng ta hiếm khi mắc phải với những người đã dùng quen HTC. Nhưng với những bạn mới dùng HTC lần đầu nên lưu ý

Những thao tác có thể dẫn tới tê liệt HTC ONE V ( ONE V BRICKING )

1- Không bao giờ được nhấn giữ đồng thời phím Tăng Âm Lượng (Volume + ) và Phím Nguồn (Power) quá 10 giây. Điều này có thể dẫn tới hỏng Bootloader >>> Điện thoại sẽ bị hỏng

* Ghi nhớ :
- Khi muốn vào Bootloader thì Chỉ được nhấn giữ phím Giảm Âm lượng (Volume -) và Nhấn nhả Phím Nguồn (Power)
- Không được Nhấn giữ đồng thời cả phím Giảm Âm lượng (Volume -) hoặc Tăng Âm lượng (Volume +) và phím Nguồn (Power) quá 10 giây
- Luôn tắt chế độ Fastboot trong Setting/Power >>> Sẽ hạn chế lỗi khi bạn muốn vào Boot loader bằng tay.

2- Khi pin còn quá ít hoặc khi trong quá trình đang đợi để ONE V khởi động lại thì không được Khởi động lại ONE V >>> Điều này sẽ gây ra lỗi như mục 1

* Ghi nhớ :
- Khi pin còn dưới 10 % thì không nên khởi động lại điện thoại
- Khi máy đang trong quá trình khởi động lại thì không nên sốt ruột mà làm động tác giữ Phím Power để tắt máy rồi sau đó lại nhấn Power để khởi động lại.

3- Không dùng Ứng dụng Rom Manager để Flash Recovery, UP Rom.....

*Ghi nhớ :
- Flash Recovery bằng ADB Tool
- Muốn UP ROM thì Khởi động Recovery bằng Tay hoặc bằng ứng dụng (Ví dụ như Quick boot) để vào Recovery

Link gốc tham khảo : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1729847

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Unlock Bootloader, Flash Recovery, Root cho HTC ONE V

Muốn vọc HTC ONE V nói riêng (Các máy HTC và các máy chạy Android nói chung) thì chúng ta phải Unlock Bootloader, Cài Recovery và Root.

1- Unlock Bootloader với HTC Dev :

Làm theo hướng dẫn của MOD VENUSIAN tại ĐÂY

Minh họa quy trình Unlock Bootloader :

2- Cài (Flash) RECOVERY cho ONE V

Tải bộ Tool ADB_Flash_Tool tại ĐÂY (Bộ Tool này về sau còn có thể dùng vào việc flash boot.img khi bạn cần up rom Cook...)
Tải file Recovery cho ONE V tại ĐÂY
Giải nén Tool ADB_Flash_Tool ở trên máy tính của bạn
Chép file Recovery ( recovery-clockwork-5.8.4.5-primou.img ) vào thư mục ADB_Flash_Tool
Trên điện thoại vào Settings/Power bỏ dấu chọn ở mục Fastboot
Trên điện thoại vào Settings/Developer options tích vào mục USB Debugging
Tắt điện thoại hoàn toàn
Sau khi điện thoại đã tắt hoàn toàn nhấn giữ Volume -nhấn nhả Power, tiếp tục giữ Volume - đến khi hiện màn hình Bootloader.
Nhấn Power để vào chế độ fastboot
Kết nối ONE V với Máy tính
Khi thấy cạnh chữ fastboot hiện thêm chữ USB là OK
Vào thư mục ADB_Flash_Tool trên máy tính, chạy file Flash.bat và nhập :

fastboot flash recovery recovery-clockwork-5.8.4.5-primou.img

Đợi nó chạy xong thì nhập tiếp :

fastboot reboot-bootloader

Cuối cùng nhập :

fastboot reboot

Máy khởi động lại là OK, ONE V của bạn đã có Recovery

3- Root cho HTC ONE V

Tải bộ Tool Root cho ONE V (r1-primo-2.09-superboot.zip) tại ĐÂY
Giải nén trên PC
Đưa ONE V về chế độ fastboot (Thao tác như ở mục flash Recovery)
Kết nối với PC
Chạy file
install-superboot-windows.bat trong thư mục r1-primo-2.09-superboot
Đợi nó hoàn thành nhập :

fastboot reboot

Máy của bạn đã được ROOT

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Những phiên bản RECOVERY cho HTC ONE V

Chỉ dùng cho các máy GSM

Hiện tại có 2 phiên bản RECOVERY dùng ổn định và đầy đủ chức năng.

I. OFFICAL KERNEL : Cwm 5.8.4.5 : DOWNLOAD

* Với phiên bản Recovery chính thức của ONE V này thì các bạn phải thao tác các chức năng bằng các phím cứng :

- Phím Vulume up, down để chọn các mục
- Phím Power để xác nhận

II. [Recovery][UNOFFICIAL][GSM]TWRP 2.2.0 : DOWNLOAD

* Với phiên bản Recovery được các Dev phát triển này các bạn có thể thao tác các tác vụ dễ dàng trên màn hình cảm ứng

Các bạn tải về
Đổi tên nó thành recovery.img
Dùng Tool ADB_Flash_Tool trên bài 2 để Flash với dòng lệnh :

fastboot flash recovery recovery.img

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Phương pháp UP ROM cho HTC ONE V

I. UP LẠI ROM SHIP (ROM NGUYÊN BẢN CỦA CÁC KHU VỰC) cho HTC ONE V sau khi các bạn đã Up ROM COOK ( CUSTOM ROM )

* Trước tiên bạn phải xác định được xuất sứ máy của bạn để tải về bản ROM SHIP hỗ trợ đúng cho máy của bạn
- Nếu không chắc chắn các bạn có thể kiểm tra mã CID để xác định được chính xác xuất sứ máy của các bạn

* Chuẩn bị :

- Giải nén file ROM SHIP lấy các thành phần sau chép vào bộ tool ADB_Flash_Tool ở bài 3 :

a/ recovery_signed.img
b/ boot_signed.img

*Tiến hành :

Chạy file Flash.bat và tiến hành gõ các dòng lệnh trình tự như sau :

1- Flash lại stock recovery.img

fastboot flash recovery recovery_signed.img
fastboot erase cache

2- Flash lại stock boot.img

fastboot flash boot boot_signed.img
fastboot erase cache

3- Khóa bootloader trở lại

fastboot oem lock
fastboot erase cache

4- UP lại ROM SHIP *. RUU

Nhấp đúp vào file ROM SHIP
Làm theo hướng dẫn hiện thị trên máy tính

II. CẬP NHẬT NÂNG CẤP QUA OTA :

III. UP ROM COOK (CUSTOM ROM )

Chỉnh sửa cuối:

ngudong

Chào các pác... em trước khi dùng con HTC One V thì có dùng con HTC Legend. Em có điều muốn nhờ các pac share dùm em là khi em dùng con Legend khi unlock có hiệu ứng thời tiết rất đẹp (mê nó mà xài HTC) nhưng giờ trên V ko có vì sense trện V chỉ là bản rút gọn

Em nghỉ là nếu backup HTC sense trên One x ra apk rồi qua cài trên ONe V thì liệu có được hiệu ứng đó ko. Nếu được tiện thể pác nào xài One X backup hộ em....

Không thik dùng mấy cái fake..

venusian

Moderator
Chào các pác... em trước khi dùng con HTC One V thì có dùng con HTC Legend. Em có điều muốn nhờ các pac share dùm em là khi em dùng con Legend khi unlock có hiệu ứng thời tiết rất đẹp (mê nó mà xài HTC) nhưng giờ trên V ko có vì sense trện V chỉ là bản rút gọn

Em nghỉ là nếu backup HTC sense trên One x ra apk rồi qua cài trên ONe V thì liệu có được hiệu ứng đó ko. Nếu được tiện thể pác nào xài One X backup hộ em....

Cái này máy bạn cũng có đấy do bạn không biết các lôi nó ra thôi.
Bạn giữ tay vào cái Widget đồng hồ đấy lôi nó lên chỗ chỉnh sửa/ Vị trí hiện tai/ Hiêu ứng toàn màn hình.
Mỗi lần bạn mở máy ra thì nó sẽ có giao diện thời tiết hiện tại chạy.

ancola66

Super V.I.P

Bạn up bản Rom ở đây sẽ Full Sense (Đầy đủ hiệu ứng và thời tiết ở màn hình khóa) như ONE X:D :

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1647052

xekotmdt

Trợ giúp em !

máy e k nhận được driver...nó báo là không thể cài đặt driver cho thiết bị khi update..giờ chẳng biết làm sao để up lại rom ship.........1 điều nữa là máy emm không nhận mạng viettel..mà chỉ nhận mobifone và vina thôi...hjx..e chân thành cám ơn

hnenmo

Instructions:
Stock kernel included in the rom.zip but anium-KISS kernel is highly recommended.
1. Extract boot.img from the myONEv_RC5.0.fx.zip for the stock kernel.
2. Boot into bootloader
- fastboot flash boot boot.img
- fastboot reboot-bootloader
- fastboot erase cache
3. Boot into recovery - flash myONEv_RC5.0.fx.zip

Bước 1 làm thế nào ạ?
Bước 2 mình chép file boot.img vào thư mục ADB_Flash_Tool rồi chạy Flash.bat rồi đánh 3 lệnh trên phải không ạ?
Còn bước 3 mình không làm đc vì nó cứ báo Can't mount sdcard
sau đó khởi động máy lại thì máy vẫn còn ROM cũ nhưng mà phần Wifi không vào đc.

Bước 1 làm thế nào ạ?
Bạn mở file .zip bằng Winrar, sau đó tìm đến file boot.img trong thư mục kernel rồi kéo file boot.img đó ra ngoài cửa sổ của Winrar là được.

Bước 2 mình chép file boot.img vào thư mục ADB_Flash_Tool rồi chạy Flash.bat rồi đánh 3 lệnh trên phải không ạ?
Chuẩn. Chú ý kết nối với PC thông qua Fastboot nhé.

Còn bước 3 mình không làm đc vì nó cứ báo Can't mount sdcard
Bạn nên cài lại Recovery đi, có thể Recovery bị lỗi rồi.

sau đó khởi động máy lại thì máy vẫn còn ROM cũ nhưng mà phần Wifi không vào đc.
Thì đã cài rom đâu mà nên vẫn còn rom cũ là đương nhiên. Bạn chú ý đối với các bản rom cook mà sử dụng Kernel không phải là Kernel Stock thì đều bị lỗi WiFi hết nhé. Muốn không bị lỗi WiFi thì chờ S-OFF thôi.

hnenmo

em mới làm lần đầu nên chưa rành để làm lại :)
anium-KISS kernel là gì và cài thế nào ạ?

có lẽ máy mình bị gì rồi
thử cài cái [Recovery][UNOFFICIAL][GSM]TWRP 2.2.0 thì chạy đến màn hình HTC và dòng chữ đỏ ở dưới thì đứng luôn.

anium-KISS kernel là gì và cài thế nào ạ?
Đó là tên của Kernel thôi. Mỗi tác giả khi viết kernel đều có tên riêng để phân biệt mà.

có lẽ máy mình bị gì rồi
thử cài cái [Recovery][UNOFFICIAL][GSM]TWRP 2.2.0 thì chạy đến màn hình HTC và dòng chữ đỏ ở dưới thì đứng luôn.
Máy của bạn đã Unlock Bootlaoder chưa vậy? Nếu đã Unlock Bootloader thì khi đưa máy vào HBOOT sẽ thấy có dòng UNLOCKED nhé.

hnenmo

hic đã unlock rồi bạn à, mình theo đúng theo hướng dẫn
root thì ok vì cài titanium backup đc
nhưng còn cái recovery thì chịu, vô đc nhưng mà nó cứ Can't mount /sdcard/ mặc dù đã cài lại recovery mấy lần :(
hay là phải thử thẻ nhớ khác nhỉ

hnenmo

cho mình hỏi cái này với bạn ơi
mình tải file rom ship về rồi nhưng nó là file *.exe
với lại mình hông thấy 2 file này ở đâu cả
a/ recovery_signed.img
b/ boot_signed.img
phiên bản ROM gốc của mình là Primo_U_ICS_40a_1.58.707.3_R_20.66.30.0831u_3831.1 5.00.23_M (Asia):
Phiên bản ROM ICS của HTC, ngôn ngữ WWE, Update cho các máy khu vực châu Âu.
- Radio: 20.66.30.0831u_3831.15.00.23_M
tải link trong bài của anh PhamQuang

cho mình hỏi cái này với bạn ơi
mình tải file rom ship về rồi nhưng nó là file *.exe
với lại mình hông thấy 2 file này ở đâu cả
Ship Rom nó chỉ có một file cài .exe duy nhất đó thôi. Giờ bạn đưa máy về Fastboot rồi cắm cáp kết nối với PC đến khi nào hiện USB thì chạy file rom .exe để úp thôi. Chú ý nếu máy đã Unlock Bootloader thì phải Relock lại Bootloader trước khi úp và PC phải cài HTC Sync.