• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Open Source - lập trình PDA

ichte

Well-Known Member
"Tri thức là của nhân loại và nó cần phải được chia sẻ" (Không nhớ tên tác giả :D)

Bác nào có mã nguồn các thuật toán hay mà muốn chia sẻ cho cộng đồng hãy post lên đây. Tất nhiên mình không cổ vũ tuyệt đối cho cái việc share này, tự tác giả cân nhắc thôi, cái gì share được thì đừng chần chừ, nó có thể mang lại lợi ích lớn hơn cho cộng đồng.

Một phần mềm chỉ thật sự là sở hữu của bạn nếu bạn giữ kín được mã nguồn của nó.

---------------------------------------------------------------------

Hôm nay tớ giới thiệu một phần mềm chuyển đổi lịch âm sang dương và ngược lại.

Các bạn có thể tải phần mềm này về để tra cứu từ dương lịch đổi sang âm lịch và âm lịch sang dương lịch

Cách sử dụng: gõ vào lịch dương sau đó bấm vào ba chấm bên cạnh xem lịch âm tương ứng. Hoặc gõ vào lịch âm và bấm vào ba chấm để biết lịch dương.

Đây là một ứng dụng cơ bản, nhất là các bạn yêu thích văn hóa phương đông (từ việc xác định được âm - dương lịch - can chi... là cơ sở để các bạn ứng dụng tiếp cho các vấn đề khác như tử vi, phong thủy ...)

Thuật toán này có thể tham khảo của tác giả Hồ Ngọc Đức.

Trong mã nguồn các bạn tại về đã được viết bằng C# (ứng dụng của bạn sẽ chạy trên nền .net framework). Các bạn có thể sử dụng lại lớp
ConvertCalendar
Khi muốn đổi từ lịch dương sang âm gọi hàm: ConvertCalendar.convertLunar2Solar
Khi muốn đổi từ lịch âm sang dương gọi hàm:
ConvertCalendar.convertSolar2Lunar
Khi muốn biết ngày, tháng, năm dương nào đó có can chi như thế nào (ví dụ ngày Quý Tỵ, Năm Mậu Tý...) thì gọi các hàm:

ConvertCalendar.ngaycanchi
ConvertCalendar.thangcanchi
ConvertCalendar.namcanchi

Nhớ là các hàm này trả về ngày tháng chuyển đổi được dưới dạng text theo form: "ngay:thang:nam"

Còn nhiều hàm khác hãy tự khám phá.

Phần mềm thô sơ ban đầu này tớ gọi là Phương Đông 1.0, các bạn hãy test thử, hoặc tự phát triển thành 2.0, 3.0... nếu thấy OK post lên cho tớ dùng với :D

Tải ứng ứng dụng ở file đính kèm: ADLich.rar
Tải mã nguồn của ứng dụng: LibCalendar.rar

Chỉnh sửa cuối: