• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Ovi map đã update bản đồ việt nam

N_6600

Sau khi update firmware mới cho 5800, kiểm tra lại thì thấy nokia đã update chi tiết cho bản đồ VN, dung lượng lên tới 22M, đã có bản đồ chi tiết cho HN, còn các tỉnh khác chưa kiểm tra được.
Ngoài ra ovi map bản mới còn bổ sung chức năng dẫn đường với giọng tiếng việt (nữ) .
Anh em vào test thử và cảm nhận nhé.

Bổ sung thêm là bản ovi map mới fix đia điểm cực nhanh, hơn cả VM và google map

Chỉnh sửa cuối:

laithaiphu

Bác tét xem các tỉnh thành khác đã chi tiết chưa. Chứ Hà Nội em thuộc hết ngõ và ngách rồi. Đường thì còn hơi lẫn. hô hô

bosscarrot

Em ở daklak cũng có rồi. Nói bản đồ vẫn chưa chi tiết bằng google map ddc^^. Mà tải bản đồ vn về là sao vậy bạn, vậy có fai dung online nữa ko

N_6600

Em ở daklak cũng có rồi. Nói bản đồ vẫn chưa chi tiết bằng google map ddc^^. Mà tải bản đồ vn về là sao vậy bạn, vậy có fai dung online nữa ko

Dùng Ovi Suite cài vào máy tính là load offline về phone được mà (26Mb cả voice).
Có vài ưu điểm đã test được:
1. Chạy offline nhanh hơn google map.
2. Có tính năng dẫn đường tiếng Việt (hơn hẳn google map và Việt Map)
3. Map đẹp hơn viet map, ngang với google map.
4. Hầu hết các thành phố của VN đều đã được cập nhật chi tiết. Mình mới test thử 1 số, thấy thậm chí cả Đà lạt cũng đã update
5. Định tuyến nhanh hơn Google map.
6.. Rất nhiều tính năng hữu ích khác nữa.
Có nhược điểm:
Chỉ tìm được bằng tiếng việt không dấu

Chỉnh sửa cuối:

nguyennhathuy89

anh em cho hỏi máy cùi 5233 có cài được ovi map không?
bản rom trước em thấy còn có nhưng từ khi nokia cập nhật bản mới cho 5233 đến giờ không thấy nữa!

bosscarrot

Nó có cả dẫn đường bằng giọng nói mà sao ko có text to speech tiếng việt nhỉ ><

nguyennhathuy89

anh em cho mình hỏi, mình kết nối với ovi suite bằng cáp, đăng nhập đúng tên rồi mà nó toàn báo là không thể kết nối với máy chủ là sao nhỉ?
Bực ghê, đang muốn tải lại cái ovi map xem sao!

N_6600

Tình hình là con này xác định qua GPRS ko đúng bằng google map.

Xác định qua GPRS thì không thể dẫn đường chính xác được, bản thân google map cũng có sai số quá lớn.
Ở VN hiện tại có lẽ số người sử dụng Ovi Map quá ít, nên việc cập nhật các wifi spot và BTS kém hơn Google map. Tương lai càng có nhiều người dùng Ovi Map thì các địa chỉ BTS ở VN sẽ tự update chính xác hơn.

Bổ sung:
Ovi map còn có tính năng tự ghi âm giọng nói của mình để dẫn đường nữa.
Vào đây cài thêm phần mềm Own Voice vào máy rồi tự ghi lại theo hướng dẫn
http://store.ovi.com/content/58042

Chỉnh sửa cuối:

mrquyen1993

• gói dữ liệu Ovi Map mình down về rồi chép vô đâu vậy bác
  • HƯỚNG DẪN CẬP NHẬT BẢN ĐỒ CHI TIẾT VN VÀ ĐIỀU HƯỚNG TIẾNG VIỆT - NỮ
  • TRÊN MÁY TÍNH (OVI SUITE - phiên bản 2.2.1.23)

• Trích Được post bởi manle Xem Bài viết
  • Chủ thớt cho mình hỏi. Sao mình đã tải bản ovi suite 2.2.1.232 đã và đã kết nối N8 thành công nhưng sao khi vào phần bản đồ thì bên phãi chương trình ovi suite cứ báo là đang kết nối với máy chủ bản đồ, hãy chờ trong khi truy xuất các tập tin bản đồ và hướng dẫn thoại có sẵn. Nó cứ chạy hoài như vậy ko thấy cái gì cả sao ma update
  • Trường hợp của bạn có thể tại lúc đó đường truyền internet trên máy tính của bạn bị rớt hoặc nghẽn mạng (tốc độ đường truyền không ổn định) nên có hiện tượng đó (việc này thường xuyên xảy ra đối với các mạng hiện nay). Bạn nên thoát ra và kiểm tra lại đường truyền internet (chọn lúc đường truyền internet ổn định) thực hiện lại và đồng thời phải đảm bảo một kết nối chắc chắn giữa N8 và OVi suite.
  • Khi kết nối thành công bạn nhìn xuống góc dưới bên trái màn hình giao diện OVI sẽ thấy điện thoại của bạn (N8) cùng biểu tượng kết nối USB kế bên và dòng chữ "Thiết lập đồng bộ hoá". Lúc này bên phải màn hình phía trên có khung nút lệnh bản đồ bạn nhấn vào nút mở bản đồ, khung hội thoại bản đồ sẽ được mở ra.

• Bên trái phần menu Bản đồ bạn chọn Asia/chọn tiếp Vietnam ở khung giữa, bên phải sẽ hiện file bản đồ Việt Nam 22,0MB và nút lệnh tải xuống. Nhấn vào nút lệnh để tải về điện thoại của bạn. Lưu ý: Trong quá trình tải và cài đặt (update) vào điện thoại có thể chương trình sẽ thông báo và lưu ý việc cài đặt sẽ xóa hết tất cả bản đồ cũ trên điện thoại của bạn (chọn OK).

• Bạn thực hiện tương tự như vậy với Ngôn ngữ hướng dẫn thoại bên trái, tiếng Việt - nữ ở khung giữa, bên phải sẽ thấy file Tiếng Việt - nữ 4,61MB - Tải xuống. Nhấn nút tải xuống, chờ một thời gian sau khi xong, chương trình sẽ thông báo đã cài đặt bản đồ (hoặc Tiếng Việt - nữ) vào điện thoại xong.

• Ngắt kết nối, vào điện thoại N8 mở bản đồ (sẽ có bản đồ chi tiết tên đường VN)
  • Trích Được post bởi quangvinh001 Xem Bài viết
  • Tôi đã tải đủ bản đồ ovi ( 22mb ) và ngôn ngữ hướng dẫn tiếng Việt nữ về n8 thông qua ovi suite.
  • Cho hỏi làm sao để dùng cái ngôn ngữ hướng dẫn đó? Nó sẽ sử dụng dc cụ thể ở mục nào?
  • Khi vào ovi, vào " vị trí của tôi" nó cứ tự động kết nối viettel internet, có cách nào để nó ko làm thế ko, hoặc chỉ tìm vị trí qua wifi, gps ... ko?
  • Để sử dụng ngôn ngữ tiếng Việt, tại giao diện màn hình chính OVi map (menu) bạn chọn cài đặt (nút hình khóa ốc bên trái) chọn điều hướng/hướng dẫn lái xe/ chọn Tiếng Việt - nữ (nếu chưa có chương trình sẽ đề nghị bạn tải về).

• Tương tự khi bạn muốn kết nối internet qua wifi bạn chọn Internet/chọn mạng đích bạn muốn. Phần kết nối chọn ngoại tuyến (nếu bạn đã có bản đồ Việt Nam). Theo mặc định khi mở chương trình, để xác định "Vị trí của tôi" chương trình cần kết nối internet để tải bản đồ (khi cần thiết) và định vị vị trí qua GPS và GSM của nhà mạng đang sử dụng.

• Ngôn ngữ tiếng Việt (nữ) được sử dụng khi bạn cần điều hướng (hướng dẫn đường lái xe), bạn có thể thử bằng tùy chọn lái xe tại giao diện màn hình chính chọn điểm đến, điểm hiện tại hoặc chọn lái xe về nhà (khi bạn đã thiết lập, định vị và lưu lại) bạn sẽ nghe được giọng nữ thân yêu của bạn.

• Hy vọng sẽ giải đáp được những thắc mắc và giúp được cho bạn.
  • Chúc các bạn thực hiện thành công.
  • Thân!
  • (nguồn Tinhte.vn)

thainguu

Symbian ngày càng hay nhé! Mại zoo bà con smartphone giá rẻ, đợi cái thằng Android down giá mà ko, cái thằng này giá rẻ nhất mà cái máy đc đc cùng 5 chai rồi...

thanhluan_phuyen

Không biết dùng ovimap này sao nữa chứ mình đang đùn vietmap thấy cũng có hướng dẫn đường bằng giọng nói của nữ, nhúng vietmap thì mình thấy giao diện không được ngon.