• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[P990i] Thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm sử dụng SE P990i

Bạn thấy chụp ảnh bằng P990i như thế nào

• Thật tuyệt vời

Votes: 5 33.3%
  • Tốt

Votes: 9 60.0%
  • Trung bình

Votes: 1 6.7%
  • Kém

Votes: 0 0.0%

• Total voters
    15
  • Poll closed .

Son_Nguyen

Vấn đề này là do lâu ngày cái bánh xe bi bụi bẩn bám vào nên lúc sử dụng nó ko được chính xác, cách khắc phục thì chỉ có tháo máy ra vệ sinh thôi bạn, ko có cách nào khác đâu.

Son_Do

Well-Known Member
Vấn đề này là do lâu ngày cái bánh xe bi bụi bẩn bám vào nên lúc sử dụng nó ko được chính xác, cách khắc phục thì chỉ có tháo máy ra vệ sinh thôi bạn, ko có cách nào khác đâu.

Vệ sinh không ăn thua đâu (rất dễ bị hư nữa), cái này là bệnh của các dòng máy SE có Jogdial. Nếu bạn có điều kiện thì có thể thay mới (P990i khoảng 250K).

a2king

P990i có vấn đề về nhạc chuông tin nhắn

ko biết cái P990i của e bị gì không? mà khi có tin nhắn đến, em bấm bất kì phím nào nhạc chuông tin nhắn nó cũng k chịu ngừng, chỉ khi nào em mở cái tin nhắn đó ra thì nó mới im.giup em voi, em có mấy cái nhạc chuông hay mà không để được, tai vì em mà để thì khi nhắn tin xong, nó kêu bao cáo cho đến khi nào hết nhạc thì thui.....

NokuaN70

Well-Known Member
Âm báo tin nhắn bạn nên sử dụng đoạn nhạc ngắn, từ 3-5 giây thôi.
Posted via Mobile Device

decon

thanks cac bro,e để zây dùng luôn cho nó lành!!:D

Nếu có bản vẽ hướng dẫn tháo ra thì e có thể khắc phục được thui.Cái bánh xe lăn của p990i mặt trên nó có rất nhiều rãnh nhỏ và có một miếng thép đè lên khi lăn thì nó nhẩy từng nấc,lâu ngày miếng thép dè lên nó bị dãn ra nên mới vậy.Anh đã từng tháo ra rồi.

duchan2020

Lỗi khi duyệt Web qua Operamini bằng GPRS

Mình duyệt Web bằng Operamini qua GPRS nhưng nó báo thế này "MIDlet permission request" mình nghĩ là thiếu MIDlet. Vậy bạn nào có up cho mình xin với, mình search mãi trên diễn đàn mà không được. Thanks:-/

Son_Do

Well-Known Member
Mình duyệt Web bằng Operamini qua GPRS nhưng nó báo thế này "MIDlet permission request" mình nghĩ là thiếu MIDlet. Vậy bạn nào có up cho mình xin với, mình search mãi trên diễn đàn mà không được. Thanks:-/

Bạn cứ chọn Yes, this session only - Continue, rồi lướt web thôi.

duchan2020

Bạn cứ chọn Yes, this session only - Continue, rồi lướt web thôi.

Mình cũng làm rồi nhưng nó lại báo như cũ bạn à. Mình lại cứ nghĩ là do thiều MIDlet.
Có lẽ là do mạng, mình sẽ kiểm tra lại.
Thanks bạn nhé

anhmatphales

có phải p990i đã quá "già" rồi không?

sau hai năm sử dụng việc hach mod đã quá nhiều lần, gần như lúc nào mình cũng đem con p9 của mình ra để "chọc". thời gian đầu do sử dụng quá nhiều nên mình cũng không để ý đến thời gian sử dụng của pin vì đôi lúc vừa cắm sạc lại vừa nghịch. nhưng gần đây thấy pin của nó quá yếu chỉ dùng được khoảng 4 đến 5 tiếng là hết tiệt thì mình mới để ý đến, việc đầu tiên là mình đi mua quả pin mới (BST40) giá 16usd ở THEGIOIPIN vì nghe đồn là pin đó dùng được 3 ngày và kết quả là vẫn thế, vẫn từ 8h sáng pin 100% đến 12h trưa hết sạch sẽ ???
thấy lạ vì không biết do pin hay do máy hay cả do sạc? mình đã tự kiểm tra bằng cách lấy một cái sạc nokia đấu vào rồi mang sạc, máy vẫn báo pin đang sạc. 4h sau khi sạc pin không hề lên 1% nào mà trái lại còn tụt đi ?.
và thời gian sạc bằng sạc chính hãng từ lúc pin hết đến lúc đầy 100% là 12p ?
lần thử cuối cùng là mình mang quả pin đó ra đổi lấy quả pin khác, nhưng kết quả vẫn y như vậy?
đó là tình trạng của máy mình , mong rằng các bạn trong pdaviet giúp tìm ra nguyên nhân cũng như các biện pháp khắc phục ? cám ơn các bạn đã quan tâm.

decon

Không!!!!!! P990i Không già đâu, nó rất pro. Minh cũng như anh em mod mét rất nhiều hầu như có cái gì mới của mấy ae đưa lên là mình đều thử và đã sdung con p990i này hơn 3 năm và đã thay một cục pin(hết 119k) rồi nhưng vẫn sdung tốt đâu có vấn đề gì đâu.Không biết máy bạn có bị lổi gì không(up rom lại thử xem sao).

Son_Nguyen

Cho mình hỏi bạn 1 câu: bạn dùng sạc loại gì của SE mà sạc từ lúc pin hết đến lúc đầy là 12p, có phải sạc CST-75 ko? Nếu đúng là loại đó thì lúc sạc đầy rồi nó báo pin ảo đấy vì loại sạc đó là sạc nhanh dòng ra 750mAh, dùng sạc loại đó thì kể cả nó báo pin đầy rồi bạn cứ kệ, nên để thêm tầm khoảng 2 tiếng đồng hồ thì mới đầy 100% nhưng nếu như vậy thì pin sẽ nhanh chai. Tốt nhất bạn nên kiếm sạc CST-60 mà dùng, dòng ra của nó có 450mAh nên tgian sạc sẽ lâu hơn nhưng đảm bảo pin sẽ bền hơn.

bibikoolz

sau hai năm sử dụng việc hach mod đã quá nhiều lần, gần như lúc nào mình cũng đem con p9 của mình ra để "chọc". thời gian đầu do sử dụng quá nhiều nên mình cũng không để ý đến thời gian sử dụng của pin vì đôi lúc vừa cắm sạc lại vừa nghịch. nhưng gần đây thấy pin của nó quá yếu chỉ dùng được khoảng 4 đến 5 tiếng là hết tiệt thì mình mới để ý đến, việc đầu tiên là mình đi mua quả pin mới (BST40) giá 16usd ở THEGIOIPIN vì nghe đồn là pin đó dùng được 3 ngày và kết quả là vẫn thế, vẫn từ 8h sáng pin 100% đến 12h trưa hết sạch sẽ ???
thấy lạ vì không biết do pin hay do máy hay cả do sạc? mình đã tự kiểm tra bằng cách lấy một cái sạc nokia đấu vào rồi mang sạc, máy vẫn báo pin đang sạc. 4h sau khi sạc pin không hề lên 1% nào mà trái lại còn tụt đi ?.
và thời gian sạc bằng sạc chính hãng từ lúc pin hết đến lúc đầy 100% là 12p ?
lần thử cuối cùng là mình mang quả pin đó ra đổi lấy quả pin khác, nhưng kết quả vẫn y như vậy?
đó là tình trạng của máy mình , mong rằng các bạn trong pdaviet giúp tìm ra nguyên nhân cũng như các biện pháp khắc phục ? cám ơn các bạn đã quan tâm.

Có thể máy bạn bị bệnh chai pin rồi đó.Đem ra tiệm cho người ta kiểm tra lạo đi.Ko thể nào mà máy lại nhanh hết pin như vậy.Ngay cả khi mình mod miếc và nghe nhạc,xem phim,chụp hình thì cũng 1 ngày mới hết chứ làm gì đến nỗi 4-5h đã cạn pin.Chắc chắn là do máy bạn có vấn đề chứ ko phải tại cục pin đâu...Hồi đó mình cũng có học sơ qua sữa chữa đt ở trường nên biết tí chút...:p

anhmatphales

Không!!!!!! P990i Không già đâu, nó rất pro. Minh cũng như anh em mod mét rất nhiều hầu như có cái gì mới của mấy ae đưa lên là mình đều thử và đã sdung con p990i này hơn 3 năm và đã thay một cục pin(hết 119k) rồi nhưng vẫn sdung tốt đâu có vấn đề gì đâu.Không biết máy bạn có bị lổi gì không(up rom lại thử xem sao.

Posted via Mobile Device minh dung mobile chua kip cai tv mong moi nguoi thong cam . theo ban ko biet co phai do may minh bi an nguon ko? va neu hong nguon thi nen thay o dau ? gia khoang bao nhieu ban nhi ? .. ah viec up room minh da up nhieu lan roi vi do nghich ngom viec mod hach ma , chac ko phai do loi pm dau.

anhmatphales

Có thể máy bạn bị bệnh chai pin rồi đó.Đem ra tiệm cho người ta kiểm tra lạo đi.Ko thể nào mà máy lại nhanh hết pin như vậy.Ngay cả khi mình mod miếc và nghe nhạc,xem phim,chụp hình thì cũng 1 ngày mới hết chứ làm gì đến nỗi 4-5h đã cạn pin.Chắc chắn là do máy bạn có vấn đề chứ ko phải tại cục pin đâu...Hồi đó mình cũng có học sơ qua sữa chữa đt ở trường nên biết tí chút...:p

Posted via Mobile Device sau may nam gan bo voi p9 gio bi vay cung chan muon ban di nhung tiec qua , va lai cung chang dc bao nhieu. gio minh muon mang no di sua ma van chua biet o hn noi nao chuyen sua ve dong sony nay ca , neu ban biet chi giup minh nhe?

anhmatphales

Cho mình hỏi bạn 1 câu: bạn dùng sạc loại gì của SE mà sạc từ lúc pin hết đến lúc đầy là 12p, có phải sạc CST-75 ko? Nếu đúng là loại đó thì lúc sạc đầy rồi nó báo pin ảo đấy vì loại sạc đó là sạc nhanh dòng ra 750mAh, dùng sạc loại đó thì kể cả nó báo pin đầy rồi bạn cứ kệ, nên để thêm tầm khoảng 2 tiếng đồng hồ thì mới đầy 100% nhưng nếu như vậy thì pin sẽ nhanh chai. Tốt nhất bạn nên kiếm sạc CST-60 mà dùng, dòng ra của nó có 450mAh nên tgian sạc sẽ lâu hơn nhưng đảm bảo pin sẽ bền hơn.

Posted via Mobile Device minh dung sac cst-60 , cung chi sac hon 10p la pin bao day thoi . that ky la ? ma minh dem qua pin do mang cam vao sac "da nang sac 4h moi day " nhung thoi gian su dung cho may thi van the ?chac ko phai do pin dau ban nhi ?

Son_Nguyen

Posted via Mobile Device minh dung sac cst-60 , cung chi sac hon 10p la pin bao day thoi . that ky la ? ma minh dem qua pin do mang cam vao sac "da nang sac 4h moi day " nhung thoi gian su dung cho may thi van the ?chac ko phai do pin dau ban nhi ?
Bạn đừng có sử dụng sạc đa năng nhiều, ko tốt cho pin đâu. Bệnh của máy bạn lạ thật đấy. Mình đang dùng 2 con P9 & P1 mỗi lần sạc = sạc CST-60 thì phải khoảng tầm 2-3h mới đầy, mà xài cũng tầm 2-3 ngày lận đó. Còn nếu để chờ thì phải tầm 4-5 ngày.

zerolenovo

cần giúp đỡ con p990i

vạch sóng thì đầy. nhưng mà thường xuyên bị nghe gọi ko dc. tắt máy cũng ko dc. phải tháo pin ra khởi động lại thì nghe gọi bình thường. đã lau khe chứa sin sạch sẽ và up fw bản mới nhất vẫn ko dc. mong mấy pro có kinh nghiệm giúp đỡ

@shadow141206: đã có thread riêng về thảo luận cho P990i. Thành viên cấp 2 rồi bạn nhé !!!

Last edited by a moderator:

ModeratorVipp

Mấy bro cho mình hỏi có cách nào để thằng p990i xem online được các mục nghe nhạc hay xem clip online ko ? vd nhu trang : www.pda.vn/website/nhacso
hoặc trang mobi.tuoitre.com.vn ( vào phần media

Hiện giờ chưa có cách nào xem được đâu. May ra tìm ở mạng nước ngoài mới được cái flash cài vào. Nếu biết url thì có thể dán vào coreplayer hoặc Mediaplayer/ online/ url để xem hoặc nghe.

vạch sóng thì đầy. nhưng mà thường xuyên bị nghe gọi ko dc. tắt máy cũng ko dc. phải tháo pin ra khởi động lại thì nghe gọi bình thường. đã lau khe chứa sin sạch sẽ và up fw bản mới nhất vẫn ko dc. mong mấy pro có kinh nghiệm giúp đỡ

Có sóng thì chắc chắn sim và khe chứa ko bị lỗi. FW up bản mới nhất nhưng cụ thể là sao? Ngay sau khi up fw xong thấy vẫn bị lỗi hay là sau khi up fw xong, dùng một thời gian mới thấy lỗi?

khởi động lại máy thấy mọi thứ bình thường như vậy là fần mềm ko sao cả. Có thể do trục trặc phần cứng. Bỏ thẻ nhớ ra sử dụng 24 tiếng xem kết quả thế nào. Nếu vẫn bị thì chắc chắn 99% là do phần cứng. Trước đây máy bạn có bị rơi đập mạnh nhiều hoặc từng bị rơi vào nước ko?

ModeratorVipp

Có ai chuyển CDA từ w1, w2 sang cda Hồng Kông hoặc Sing thành công chưa? Mình rất cần cái món tiếng Trung nhưng thấy có mem bên tinhte làm bị tèo máy nên mình muốn hỏi thêm thông tin bên này.