• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PCM Keyboard EN-VI v0.13

shogunr125

PCM Keyboard EN-VI v0.13 & v0.14 (cập nhật ngày 03/05/2008)

Thấy chủ đề cho các bàn phím gõ tiếng Việt đang sôi nổi, mình mạn phép bổ sung thêm một cách gõ tiếng Việt cho PCM Keyboard v0.13 :D. Mong các bạn sử dụng và đóng góp ý kiến!
Cách sử dụng tiếng Việt trong PCM Keyboard: giữ các phím a,ă,â,e,ê,i,o,ô,ơ,u,ư,d sẽ xuất hiện các ký tự mang dấu cần thiết. Dùng phím 123#? để chuyển, dùng Shift để viết hoa.
Thanks!
View attachment 74932

View attachment 74933

View attachment 74934

View attachment 74935

[HIDE="Download:"]View attachment 74936[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
PocketCM Keyboard gõ tiếng Việt

Phiên bản cũ (14.01.2008)
Nhấn và giữ để được ký tự có dấu của Việt nam(chậm và hại màn hình)

Gõ tiếng Việt đối với các ký tự có mũ vẫn theo nguyên tắc: s,z,j,l,m thay cho ă,â,ư,ô,ơ.Cụ thể như sau:
-Bấm "s" để chọn ă,ắ,ằ,ẳ,ẵ,ặ.
-Bấm"z" để chọn â,ấ,ầ,ẩ,ẫ,ậ.
-Bấm "j" để chọn ư,ứ,ừ,ử,ữ,ự
-Bấm "l" để chọn ô,ố,ồ,ổ,ỗ,ộ
-Bấm "m" để chọn ơ,ớ,ờ,ở,ỡ,ợ.

Phiên bản sau sẽ có cách bỏ dấu dễ hơn.Hẹn vài hôm nữa sẽ đưa lên

Tham khảo

shogunr125

Các bạn lưu ý: Phiên bản của mình vẫn giữ nguyên các ký tự tiếng Anh, đây là một tiện lợi trong khi viết! Nếu ko, mỗi lần đụng đến các ký tự tiếng Anh lại phải chuyển bàn phím thì quá bất tiện.
Còn 1 điểm nữa mong các bạn lưu ý: cách bỏ dấu của mình rất đơn giản, dễ nhớ, cần bỏ dấu ở ký tự nào thì bấm giữ ở ký tự đó (ko cần phải nhớ thêm các ký tự khác cho mệt), tốc độ xử lý bàn phím rất nhanh, ko chậm tý nào. Muốn nhập các ký tự đặc biệt khác thì giữ các phím ',123#?,Spacebar.

shogunr125

Mình bổ sung thêm 1 cách gõ nữa (theo kiểu TELEX) và đồng thời bổ sung thêm 3 skin tuyệt đẹp! bạn nào thích thì tải về dùng nhé!
Hướng dẫn: Để gõ các ký tự mang dấu thì bạn cứ giữ ở các phím

s cho dấu sắc
f cho dấu huyền
r cho dấu hỏi
x cho dấu ngã
j cho dấu nặng

Riêng để bỏ dấu cho hai ký tự i y thì các bạn cứ giữ ở 2 phím ký tự đó nhé (do ko đủ ko gian nên mình ko đưa vào 5 phím trên được)

Chúc vui![HIDE="Download..."]View attachment 75127
http://www.4shared.com/file/42136065/cd883806/PCMKeyboardEN-013_Viet.html[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

dungnv2005

Các bạn lưu ý: Phiên bản của mình vẫn giữ nguyên các ký tự tiếng Anh, đây là một tiện lợi trong khi viết! Nếu ko, mỗi lần đụng đến các ký tự tiếng Anh lại phải chuyển bàn phím thì quá bất tiện.
Còn 1 điểm nữa mong các bạn lưu ý: cách bỏ dấu của mình rất đơn giản, dễ nhớ, cần bỏ dấu ở ký tự nào thì bấm giữ ở ký tự đó (ko cần phải nhớ thêm các ký tự khác cho mệt), tốc độ xử lý bàn phím rất nhanh, ko chậm tý nào. Muốn nhập các ký tự đặc biệt khác thì giữ các phím ',123#?,Spacebar.
Down ở đâu ấy bác shogunr125 nhỉ,
em không sao Down về xài được,

Greenroses

:(( Forum lỗi quá. Không thể down được. bác có thể up lên 4shared.com hoặc free host khác không

minhkhangtn

cám ơn shogunr125!!!! cho mình hỏi nếu mình đánh chữ <thật> thì đánh thế nào nhỉ ?

amk

bác cho em hỏi có v014 rồi, mà muốn xài cái skin này việt của v013 thì lam sao bây h? hay fair chờ bác làm bản skin mới ? tks bác.

shogunr125

!!!PCMKeyboardEN-0.14_Vi_En!!!

bác cho em hỏi có v014 rồi, mà muốn xài cái skin này việt của v013 thì lam sao bây h? hay fair chờ bác làm bản skin mới ? tks bác.

Mình đã bổ sung skin và layout hỗ trợ tiếng Việt vào bản v0.14 này.
Chúc các bạn vui! :)

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Cách gõ tiếng Việt của bàn phím này cũng khá hay, tương tự kiểu telex, nhưng không có skin nào có các phím số ở hàng trên cả. Có thể đưa thêm vào được không các Pro?