• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PDAVIET Black&Blue v4.0 TOUCH (Release)

dlamhn

anh em cho hỏi về các bản Rom WM6 với. Mình đã thử rất nhiều bản Rom (Oficial WM6 cho Orbit, Tom v3.7, v4.0 touch, v3.7 touch của bác Quang) nhưng đều bị một lỗi chung như sau ''máy rất hay bị soft reset''. Cụ thể hơn là khi màn hình LCD off, bấm vào nút power thì máy reset. Có lúc đang dùng thì máy tự động off LCD, sau đó reset. Mình đã thử loại bỏ nhiều chương trình - có lúc chỉ để máy ở default và cài thêm SBSH Pocket Breeze, Pocket Weather nhưng lỗi trên vẫn tái diễn. Mình có nghe về lỗi wallpaper, nên bây giờ giữ nguyên theme của Tom v4.0 và cài một số soft của SPB (Mobile Shell, Traveller), đang test.
Ai có kinh nghiệm về lỗi trên có thể chia sẻ vơi mình không???
Thanks

Đúng như bác cuunon nói, hình như do pin đó bác ạ. Tôi dùng Orbit, từ khi lắp cục pin của máy trước vào thi thoảng cũng bị như vậy.
Còn một vấn đề nữa các bác lưu ý. Con Orbit trước của tôi có hiện tượng ko tắt đc màn hình, hoặc tự động báo "Turn off power", khi đưa ra cửa hàng Siêu Thoại sửa mấy bác ấy nói bị chết CPU, và nói đừng UPROM nhiều quá ảnh hưởng đến máy. Các bác cho ý kiến cái, từ khi em mua con Orbit mới chỉ dám UPROM mỗi một lần. Nhìn cái ROM Touch 4.0 của bác TOM mới ra muốn test cái chức năng Touch quá mà chưa dám UP :(.

begift

Hiện tượng không tắt được màn hình có thể do bác cài phần mềm VietMap R12.

Trong phần khai báo thông số hệ thống của phần mềm này có nút chỉnh để không tắt màn hình khì R12 đang chạy, nếu bác chạy R12 mà khi đóng lại thoát không hết (Vietmap R12 vẫn chạy ở chế độ nền) thì cái nút Power ON/OFF của bạn sẽ có vấn đề. Cách khắc phục là phải thoát hẳn Vietmap R12 khi không dùng, thế thôi.

Không biết còn nguyên nhân nào khác không.

dlamhn

Hiện tượng không tắt được màn hình có thể do bác cài phần mềm VietMap R12.

Trong phần khai báo thông số hệ thống của phần mềm này có nút chỉnh để không tắt màn hình khì R12 đang chạy, nếu bác chạy R12 mà khi đóng lại thoát không hết (Vietmap R12 vẫn chạy ở chế độ nền) thì cái nút Power ON/OFF của bạn sẽ có vấn đề. Cách khắc phục là phải thoát hẳn Vietmap R12 khi không dùng, thế thôi.

Không biết còn nguyên nhân nào khác không.

Nếu đúng như bác nói thì con Orbit đó của em chết oan chết uổng rồi. Đúng là trước đó có cài Vietmap R12, nhưng đã gỡ ra rồi vì chạy rất nặng. Sau khi bị có mang ra Nhật Cường kiểm tra nút Power thì đc trả lời là hỏng IC nguồn, còn mang ra Siêu Thoại thì đc thông báo là hỏng CPU và thay thử CPU của dòng khác vào nhưng ko đc, giờ đang đắp chiếu (để lấy phụ kiện dùng cho con mới). Tiếc ghê !!!

hanhpn

Hỏng IC nguồn là một bệnh rất nặng và nó chẳng liên quan gì đến VietmapR12 cả. Bản chất VM là Việt hóa lại Mapking cùgn với dữ liệu bản đồ VN thôi nên có gì khác biệt đâu?

Đúng là VM sẽ không cho tắt màn hình khi mình đang sử dụng nên muốn tắt được màn hình thì cần tắt VM đi hoàn toàn (vào hẳn mem, đôi khi em phải dùng tới memmaid để tắt ứng dụng đang chạy ngầm) mới được.

Em rất nghi ngờ NC và Siêu Thoại với cách sửa PPC của họ. Bản thân em cũng rất hay táy máy tháo ra lắp vào nên hoàn toàn có thể tự khám chữa hoặc ... đắp chiếu cho máy của mình.

dlamhn

Nhưng có lẽ là hỏng phần cứng thật, vì UPROM khác, thậm chí cả ROM gốc tiếng Đức của nó cũng vẫn bị.
Giờ mình bỏ ko dùng VM R12 nữa, chuyển sang dùng Ozi rồi, nhẹ hơn nhiều mà bản đồ cũng đủ cả.

binhminhmuon

:-/không hiểu do lỗi Rom hay không, em up bản 4.1 của bác Tom khi bật máy lên thì máy tự động vào Net(chưa kịp thao tác gì cả,thậm chí mở khóa :-??)em mới dùng ,mong các bác chỉ giáo...đa tạ!

Tom_codon

Super V.I.P
:-/không hiểu do lỗi Rom hay không, em up bản 4.1 của bác Tom khi bật máy lên thì máy tự động vào Net(chưa kịp thao tác gì cả,thậm chí mở khóa :-??)em mới dùng ,mong các bác chỉ giáo...đa tạ!

đã test ko có hiện tượng như bạn nói

minh111128

xài thử bản này thì có hiện tương sóng dật về má6y sóng .o biết mấy huynh có bi như đệ o vậy.hay do mạng.minh đang xài viettel