• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phân biệt Thật - Giả (máy, phụ kiện...)

Kojiro

Super V.I.P
Theo yêu cầu chính đáng của anh em, KJR lập topic này để anh em có thể chia sẻ các kinh nghiệm phân biệt các máy điện thoại và phụ kiện của nó là thật hay giả đề anh em cùng biết và tránh.

Anh em bàn luận thoải mái các vấn đề về hàng thật - hàng giả, các bài viết càng chi tiết, xoáy vào nội dung chính của chủ đề càng tốt.

Các bạn khi thảo luận cũng cần chú ý, đây là nơi thỏa luận chia sẻ kinh nghiệm nên ý kiến chủ quan sẽ là rất nhiều. Vì vậy khi có mâu thuẫn trong ý kiến thì anh em cứ bình tĩnh thảo luận, không được post bài mang tính sỉ vả hay xúc phạm người khác.

Đã lập theo yêu cầu, nay mời các bạn vào thảo luận!

tsthanhhai

Giành 1 vé trước, đang chuẩn bị 1 số linh kiện zin theo máy để post lên cho ae dễ so sánh. :D

Đây là 1 số Pin mình chụp từ pin zin chính hãng, trên pin có số serials, có thể vào trang web Nokia để check số serials này.

Còn đây là sạc và tai nghe (cũng zin chính hãng).

Các loại pin, sạc, tai nghe từ tháng 10/2008 trở về trước đa số dùng tem Nokia giấy. Sau này dùng tem bạc như trong hình đầu tiên là pin dùng tem bạc, còn lại 1 vài mẫu vẫn dùng tem giấy.

Hiện nay ngoài thị trường có bán loại pin mà bản thân người bạn tự cho là zin chính hãng (có tem phản quang và team Nokia giấy) với giá gần bằng zin chính hãng. Theo kinh nghiệm của mình thì đây ko phải là pin chính hãng, chất lượng thì tốt hơn loại pin zin linh kiện nhưng vẫn kém pin chính hãng 1 bậc. Có thể cho điểm 7.5/10.

Ngoài ra cũng cần 1 chút ít kinh nghiệm để nhận biết các loại phụ kiện này. Nếu các bạn mua hàng chính hãng thì cũng ko nên lo lắng vì phụ kiện lun là zin. Còn mua hàng xt thì mới cần kiểm tra kỹ, vì các CH thường hay tráo các lk này bằng lk khác nhằm hưởng chênh lệch khi bán rời các pk đã tráo.

Chỉnh sửa cuối:

venusian

Moderator
Giành 1 vé trước, đang chuẩn bị 1 số linh kiện zin theo máy để post lên cho ae dễ so sánh. :D

Theo bước bạn tsthanhhai mình cũng chuẩn bị để đi sưa tầm cho anh em luôn :)). Chỗ mình rất nhìu hàng nhái 100% luôn =))

hungO2nokia

N95 8GB nhái hàng thật (giống 90%)

Chiếc di động này là sản phẩm của một nhà sản xuất Trung Quốc. Hàng "nhái" có thiết kế không khác gì bản gốc, với màu đen, logo Nokia và kiểu dáng trượt hai chiều.

Các tin liên quan
*Nokia N95 8 GB - 'dế' đầu tiên đạt chuẩn DLNA
*Phân biệt điện thoại nhái
*Chợ điện thoại 'nhái'
Tuy nhiên, camera 5 Megapixel của Nokia N95 8 GB thay thế bằng 2 Megapixel. Bên cạnh đó, những kết nối mạnh như HSDPA, Wi-Fi và GSP hoàn toàn không có.

Mang tiếng là chiếc di động "nhái" phiên bản 8 GB của Nokia, tuy nhiên máy lại không có bộ nhớ trong lớn đến như thế, mà phải hỗ trợ thêm thẻ nhớ microSD.

Thiết bị được rao bán trên một số trang web của Trung Quốc với giá tương đương 2 triệu đồng và bảo hành 12tháng.

Sưu tầm.

Zenki

Super V.I.P
Nhìn hình cũng khó bít lắm. Nếu mà được sờ tận tay thì :))
Cục pin của zenki chắc pin giả =)). Bán tui 100k nha =))
bạn nói thật hay nói chơi vậy ??? minh hoi nghiem tuc' day nha'

kiemvuongvn

trời! nó nhái sao mà giống thế @@

mấy cục pin zin của tsthanhhai cũng có số Series ở dưới chứ ko thấy nằm trong lớp đen nằm ngang như vài người nhỉ?? ko bít rõ sao vì máy tui cũng nằm dưới ko cần cào ra vẫn thấy :-??

tsthanhhai

@Zenki: pin bạn là chính hãng, đừng lo, các đường nét trong hình nhìn rất sắc.
@kiemvuongvn: các loại pin hồi trước thì có 1 lớp đen phủ trên số seri, còn ngày nay thì ko còn nữa :D

kiemvuongvn

thế mà nghe đâu pin hãng có lớp đen, còn pin ko rõ nguồn thì có seri ko có lớp đen mới sợ chứ :-??

thấy mấy bro kia pin có lớp phủ đen mà xài lâu ghê :-?

mình ko có xài nhanh hết nên hơi lo 8-|

barclays

Mình muốn mua một cái bluetooth gps các bạn biết ở đâu bán gợi ý dùm mình với. Cám ơn nhiều:-??

venusian

Moderator
pin giả:
giống 99% chỉ khác mỗi cái tem, Giá bán 60k

Pin thật:

Đang bận tối về up tiếp hình cho các bác xem

Chỉnh sửa cuối:

Zenki

Super V.I.P
6F dùng cho N95 8G :D

@venusian: Pin 6F là bạn chụp trên N95 8G của bạn hay sao vậy?

dung1291985

mẹ ui! sao mà nó giống thế 8-|

mà 6P là cho ai và 6F là cho ai :|

sao mà giống lắm đâu, mình nhìn là nhận đc Pin nhái hay xịn ngay, Pin xịn chữ Nokia, mặt sau chữ và font sắc nét còn pin nhái, nhìn cứ nhòe nhòe, nét chữ to nhỏ ko đều, ko đc nét đanh như pin xịn, thứ 2, tem nhìn qua tưởng là y hệt mặc dù đều có seri, lớp đen, nhưng tinh ý bạn sẽ phân biệt đc, pin xịn thì những đường rạch ở trên tem 3D đều được khứa ra (cả lớp phủ 3D và lớp lylon bảo vệ) nhằm tránh bóc ra được, còn pin nhái thì chỉ rạch ở dưới lớp lylon bảo vệ trong suốt mà thôi, còn lớp lylon trong suốt thì chưa đc rạch, soi kĩ sẽ thấy mà :D

Tem 3 D gồm có 4 lớp, lớp dính dưới cùng màu đen, để tác dụng dính tem
Lớp 2 là lớp lylon siêu mỏng,mặt trên dùng để phủ hình 3D lên,mặt dưới thì tiếp xúc lớp keo dính màu đen.
Lớp 3 là lớp 3D, lớp này in hình hiệu ứng nổi 2 bàn tay nắm nhau, và nhiều thứ khác....
Lớp 4 là lớp lylon trong suốt phủ nằm trên cùng, bảo vệ lớp 3D, tránh bị trầy lớp 3D khi cọ xát, khi bóc lớp lylon ra thì bạn có thể dùng tay chùi đc lớp 3D đó :D

Chỉnh sửa cuối:

tsthanhhai

Đúng rồi. Loại của venusian còn chưa giống lắm (chí ít cũng phải có tem giấy Nokia chứ) hehe :D

hilaryteri

Sao mà giống được cơ chứ! Nếu pin hãng thì cục pin không ốm vào móp vào trong đâu! mặt phẳng của pin so với mép sẽ đều nhau! CÒn nhìn cục này là thấy ngay chứ chưa nói đến sờ nó nữa!
Pin hãng đầy đặn, mặt phẳng pin bằng nhau so với mép pin!

venusian

Moderator
Đúng rồi. Loại của venusian còn chưa giống lắm (chí ít cũng phải có tem giấy Nokia chứ) hehe :D

Mai mình sẽ post một lô tem giả cho bạn và mọi người xem =)). Thích tem gì cũng có. :))
Nhìn chữ nó bị nhèo là do mình chụp ko chuẩn. bt nhìn bên ngoai giống luôn

6F dùng cho N95 8G :D

@venusian: Pin 6F là bạn chụp trên N95 8G của bạn hay sao vậy?

Chuẩn luôn bác ạ. Mấy quả pin giả là em chunpj bằng máy ảnh. Còn mấy quả Pin thật thì chụp bằng N95 của em.