• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phần mềm Bản Đồ MMap 1.0.3 (beta) đã chính thức ra đời

tungoc11

Phần mềm Bản Đồ MMap 1.0.3 (beta) đã chính thức ra đời

--------------------------------------------------------------------------------

Phiên bản tiếp theo của phần mềm Bản đồ Việt Nam hỗ trợ GPS chạy trên các Điện thoại thông thường và BlackBerry, Symbian đã ra đời. So với phiên bản đầu tiên được MGroup phát hành truớc đây, phiên bản mới đã có nhiều thay đổi đáng kể. Từ việc khắc phục lỗi cho đến cải tiến giao diện và bổ sung rất nhiều tính năng mới.

Đầu tiên xin điểm lại các tính năng cơ bản cuả MMap, những tính năng đã tồn tại từ phiên bản 1.0 (với hình ảnh giao diện mới):

1. BẢN ĐỒ VẼ CHẤT LƯỢNG TỐT
MMap cung cấp các bản đồ số dạng Vector với chất lượng cao. Trong phiên bản thử nghiệm này, MMap có sẳn bản đồ TP.HCM và Hà Nội. Phiên bản chính thức khi phát hành sẽ sẳn sàng với hơn 10 bản đồ là các Thành phố lớn trên khắp cả nước và số lượng sẽ được thực hiện nhiều hơn cho đến khi đầy đủ 64 tỉnh thành.

2. THÔNG TIN CUNG CẤP PHONG PHÚ
Ngoài thông tin về đường phố, MMap còn hiển thị và cho phép tìm kiếm các thông tin địa điểm như trường học, ngân hàng, atm, trạm xăng, nhà hàng, cafe,...

3. CHỨC NĂNG DẪN ĐƯỜNG, ĐỀ NGHỊ LỘ TRÌNH
MMap có thể dùng tìm ra đường. Nếu chọn một điểm nào đó làm Điểm đi (xuất phát), rồi một điểm nào đó làm Điểm đến thì MMap sẽ đưa ra một lộ trình đề nghị từ Điểm đi cho đến Điểm đến.

4. TÍCH HỢP GPS
MMap khi chạy trên các điện thoại GPS (tích hợp hoặc Bluetooth GPS), bạn có thể bật các tính năng hiển thị thông tin GPS (tọa độ, độ cao, tốc độ, quảng đường,...) và tọa độ GPS sẽ kết nối với bản đồ và thay đổi trực tuyến khi người dùng di chuyển. Tính năng GPS đặc biệt hữu dụng cho việc dẫn đường.

5. HỖ TRỢ CHẠY TRÊN SYMBIAN, BLACKBERRY VÀ CÁC ĐIỆN THOẠI DI ĐỘNG KHÁC
Hỗ trợ nhiều dòng máy (Nokia, Sony Ericssion, Motorola, Samsung), các máy hỗ trợ MIDP 2.0.
Có màn hình cảm ứng và không cảm ứng.
Hỗ trợ hiển thị tiếng Việt trên các máy có khả năng hiển thị Font Unicode. Hỗ trợ Tiếng Việt có dấu cho BlackBerry.
BlackBerry có nhiều dòng máy được hỗ trợ (OS 4.1 trở lên), tuy nhiên các máy đời cũ chạy khá chậm
CÁC TÍNH NĂNG MỚI CUẢ 1.0.2:

GIAO DIỆN & TÍNH NĂNG
Hiển thị 3D. Khi zoom lên hết mức MMap sẽ hiển thị bản đồ ở dạng 3D.
Thay đổi giao diện, màu sắc hiển thị, đẹp hơn, sinh động hơn.
Bổ sung tính năng Xoay bản đồ. Xoay tự động với GPS hoặc xoay bằng phím 7 và 9.
Trình diễn lộ trình (hay còn gọi là mô phỏng, chạy thử).
Lộ trình hiển thị kèm theo các icon.
Tuỳ chọn hiển thị đối tượng điạ điểm trên bản đồ (Layer - bạn có thể bật hoặc tắt hiển thị ATM, Ngân Hàng, Nhà Hàng, Cafe, Trạm Y tế,...)
Thay đổi các phím điều khiển 2, 4, 6, 8. 4 phím số này giờ đây dùng để di chuyển bản đồ.
Thêm tính năng SMS điạ điểm và hiển thị.
Thêm nhiều tuỳ chọn về hiển thị.
DỮ LIỆU
Chỉnh một số lỗi về dữ liệu bản đồ.
Cập nhật thêm dữ liệu mới.
Cập nhật thêm điạ điểm
Bản thử nghiệm vẫn chỉ có TPHCM và Hà Nội.
CHỈNH LỖI
Khắc phục các lỗi tồn tại trong phiên bản 1.0.
Nâng cao tính tương thích.
Khắc phục lỗi hiển thị trên các điện thoại Sony Ericsson thông thường.
CÁC TÍNH NĂNG ĐANG THỰC HIỆN
Chia sẻ thông tin điạ điểm qua Internet.
Download bản đồ trực tuyến.
Tìm lân cận.
Dẫn đường.
HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG
Cài đặt xong, chạy MMap. Lầu đầu tiên bạn sẽ được yêu cầu mở một bản đồ. Sau khi mở bản đồ bạn có thể bật menu lên và sử dụng các chức năng. Bạn có thể di chuyển, phóng to thu nhỏ. Các phím tắt được sử dụng là phím số. Phím 1 & 3 để phóng to và thu nhỏ. Các phím 2, 4, 6, 8 dùng để di chuyển, các phím 7 & 9 dùng để xoay bản đồ. Các chức năng khác nằm trong Menu của ứng dụng.

DOWNLOAD, CÀI ĐẶT VÀ HỖ TRỢ
Do mới chỉ là bản thử nghiệm nên MMap còn tồn tại khá nhiều điều chưa hoàn thiện cũng như các lỗi trong quá trình sử dụng. Rất mong các bạn đóng góp ý kiến. Các thắc mắc hỗ trợ tác giả sẽ trả lời trực tiếp trong bài này.

Cài đặt
Các bạn download file tương ứng cho điện thoại của mình và tiến hành cài đặt như các ứng dụng Java bình thường.

Phiên bản dành cho BlackBerry:
Phiên bản dành cho Symbian, Smartphone và các điện thoại di động khác:
07/02/2009

Phiên bản 1.0.3
Tải bản đồ. Để tải được bản đồ bạn cần tài khoản. Vào Menu > Công cụ > Tài khoản, chọn mục Tạo mới và điền tên, địa chỉ -> OK. Chương trình sẽ gửi tin nhắn về tổng đài 8322, sau đó tổng đài sẽ gửi lại tin nhắn có ID và mật khẩu. Sau đó bạn vào Menu > Công cụ > Tài khoản nhập vào thông tin này và chọn Lưu.
Tùy chọn lớp
Cập nhật giao diện
Thêm bản đồ: (Vũng Tàu, Tây Ninh, Nha Trang, Buôn Mê Thuộc, Đà Nẳng, Hải Phòng, Huế, Qui Nhơn, Cần Thơ, Đà Lạt, Thủ Dầu Một, Côn Đảo).
Chia sẻ địa điểm.
http://www.4shared.com/file/100049129/13eed08/MMap_No_GPS_103.html
http://www.4shared.com/file/100049130/61f964ed/MMap_GPS_103.html
thấy hay thì thanks cho mình một phát nhé AE

tungoc11

thông cảm di mình ko biết up ảnh. nếu có thể chỉ cho mình up ảnh lên dc ko

jimmyvn88

thông cảm di mình ko biết up ảnh. nếu có thể chỉ cho mình up ảnh lên dc ko

hic,chịu bác này rồi,bnạ dùng cái này để up ảnh nè

TruongHan

Super V.I.P
S60v3 thì nói làm gì bạn :-? , những pm hay thì luôn có bản dành cho S60v3 trước rồi mới đến v2 mà..:-/

Nói vậy cũng không đúng,vì đây là ứng dụng viết bằng Java,mục đích là để tương thích và phổ biến rộng rãi với tất cả các dòng điện thoại mà(đa số máy nào cũng có java,kể cả china mobile bây giờ ấy ;;))
Mimap này ra đời cũng 1 thời gian rồi ấy,mình cài vô nghía chơi thôi,chứ vẫn chưa test xem ra sao :D
PS :chủ topic nên ghi thêm nguồn vào
:)

decisive

Không biết đã ai cài đc bản đồ hải phòng chưa nhỉ.Tôi gửi tin nhắn đăng kí 2 lần rồi mà mãi không thấy họ gửi tin nhắn lại.Ai đã đăng kí đc có thể cho tôi mượn ID để tải bản đồ đc không.Hoặc có bản đồ hải phòng cho tôi xin với.Thanhkkkkk

stun

Phiên bản cập nhật 1.1.4 mới nhất
- Cập nhật dữ liệu bản đồ TP HCM và Hà Nội
- Điều chỉnh chức năng tìm đường tối ưu
MMap1.1.4

loveandlove

Posted via Mobile Device
6 béo ko dùng được kích vào icon nó hiện mành hình trắng rồi out