• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phần mềm bản đồ OziExplorerCE 2.28d (mới nhất)

demax

Chắc không phải trình bày nhiều vì ai cũng biết rồi. Không hiểu sao ở Mục PPC - HỆ THỐNG VÀ BẢO MẬT cũng có topic cho bản đồ OZi, mình thấy post bên này hợp hơn. Vì topic CÁC PHẦN MỀM XEM BẢN ĐỒ TRÊN PPC dài quá nên mình làm topic mới. Nếu không ổn thì nhờ các Mod chuyển hộ.

Development Version 2.28d (March 2009)

Một số thay đổi:

• Fixed the zooming of ecw maps when in 3D perspective mode.
  • The waypoint color can now be changed in the Waypoint editing dialog.
  • The default color used when creating waypoints can now be specified in the Waypoints configuration dialog.
  • The display of total route distance now displays when using a reversed route.
  • Added new waypoint alert distances for 375 and 500 meters (on Waypoint set List).
  • The proximity distance of an individual waypoint can now be changed in the waypoint editing dialog (set in meters).
  • The wp_alert.wav file is played when the proximity is entered and the waypoint is changed to an alert symbol on screen until the proximity is left.
  • The use of the internal OziExplorerCE keyboard can now be specified on the System tab in "General Settings" configuration. If your PND does not have a keyboard then tick this option. Only applies to PND's, the parameter will not be displayed for Pocket PC's (which always have a keyboard).
  • Course up and 3D perspective modes now use a fixed position for the GPS position about 3/4 of the way down the screen (this gives look ahead). This was done so the "Screen Position" setting in configuration (now called "Look Ahead") can now be set to zero when it is not required for a particular activity (such as hiking).
  • The nmea log file is now stored in the "Data Path" (if activated), it used to be stored with the exe file where file space may be limited.

Quan trọng nhất với anh em vẫn phải là bản mới nhất sử dụng được lâu dài :))

Download OziExplorerCE 2.28d ở đây và làm theo hướng dẫn.

http://www.4shared.com/file/90696810/a79f2717/OZI.html

dothanhnguyen

Cái này có cần GPS không hả anh? Em dùng O2 mini mà nó thì không có GPS anh ạ!

Last edited by a moderator:

demax

Bạn ơi đây là bản 2.19 mà
Bạn làm theo file hướng dẫn chưa? Cài đặt bản 2.19 xong thi copy file 2.28d đính kèm vào thư mục cài đặt 2.19. Chạy file 2.28d mới copy vào và nhập code theo file hướng dẫn là xong mà. (có thể xóa shotcut của bản 2.19 và tạo shotcut mới cho bản 2.28d)
Chúc vui.
Cái này có cần GPS không hả anh? Em dùng O2 mini mà nó thì không có GPS anh ạ!
Cái này thường dùng cho GPS thôi. Bạn chịu khó mua thêm cục GPS vậy :D

Last edited by a moderator:

NBLam

Mình sắp đi Boston và LA (Mỹ), ko biết download map 2 thành phố này thế nào các bác nhỉ?

tuannguyenduong

@:NBLam"Mình sắp đi Boston và LA (Mỹ), ko biết download map 2 thành phố này thế nào các bác nhỉ?"
Thường thi khi dùng Ozi,nếu không có bản đồ sẵn thì mình tự làm lấy(nói nôm na là calib).Mình dùng file ảnh của bản đồ đó file gì cũng được .jpg,bmp,tif.......
đi thực địa lấy tọa độ thực (ít nhất là 3 điểm) rồi dùng Ozi trên PC để calib lấy thế là mình có một bản đồ để sử dụng.Mình tự làm bản đồ mới thích bạn à

N

ntd

Guest
@:NBLam"Mình sắp đi Boston và LA (Mỹ), ko biết download map 2 thành phố này thế nào các bác nhỉ?"
Thường thi khi dùng Ozi,nếu không có bản đồ sẵn thì mình tự làm lấy(nói nôm na là calib).Mình dùng file ảnh của bản đồ đó file gì cũng được .jpg,bmp,tif.......
đi thực địa lấy tọa độ thực (ít nhất là 3 điểm) rồi dùng Ozi trên PC để calib lấy thế là mình có một bản đồ để sử dụng.Mình tự làm bản đồ mới thích bạn à

Để có được bản đồ dùng trong Ozi cho những nơi mình sắp đến (sẽ không đi thực địa trước được ;)), có thể làm như sau:

- kiếm bản đồ dạng ảnh jpg, bmp, gif,...
- nếu không tìm được file bản đồ thì vào maps.google.com, tìm nơi mình cần, zoom tới mức cần thiết (như trong thành phố thì cần rõ tên phố), capture màn hình rồi dùng ứng dụng sửa ảnh để xóa những chỗ thừa rồi ghi lại thành file jpg. Làm vài lần sẽ có được bản đồ cả thành phố.
- chọn trên bản đồ ít nhất 3 điểm dễ nhận để làm Calibration
- chạy Google Earth, tìm đến những điểm đã chọn để xác định tọa độ
- trong Ozi trên PC làm calibration bản đồ

HieuPVC

Mình cũng vậy.Bạn nào có dữ liệu Bản đồ TPHCM,Hà Nội và các tỉnh cho mình xin với.Thanks

tuannguyenduong

@ntd cách làm của bạn rất hay,mình thường dùng file ảnh có sẵn để calib,mình sử dụng ozi kèm theo vietmap khi đi trong phố thường sử dụng VM nhưng khi đi liên tỉnh thường hay dùng ozi để biết mình đang đi qua huyện nào,xã nào sd VM chỉ thấy con đường hun hút trên bản đồ chán lắm
@noobdienthoai:bản đồ chi tiết Vietnam gồm nhiều mảnh ghép lại tổng cộng gần 500MB hôm trước mình có up lên Mediafỉe để mình tìm lại link rồi chỉ cho bạn
Các bạn vào link này thử xem nhá
http://www.hochiminhcity.gov.vn/left/ban_do/bandotp_quanhuyen
hoặc đây:
http://www.sjvietnam.org/map/

Chỉnh sửa cuối: