• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phương pháp dùng index KKK từ máy sống để cứu máy chết

halamnguyen

Phương pháp dùng index KKK để cứu máy Prophet bị SIM LOCK - Data Crashes

Mình có 1 con O2 Neo chíp G4 bị tình trạng khóa sim với thông báo : "Sim lock - Data crashes. Please contact your sevices center" kèm tình trạng tên thiết bị bị thay đổi từ PM300 thành PM320 và IMEI bị thay đổi hoàn toàn 15 chữ số. Máy vẫn xài các chức năng khác bình thường . Chỉ có nghe gọi là không được vì bị lock sim .
Mình đã thử hết cách vẫn không được (Khôi phục bằng thẻ nhớ, up lại rom gốc để hạ SPL từ 2.G4.4PDA thành 2.20.0001,bây giờ up rom bình thường như bao máy khác, nhưng không giải quyết được tình trạng Lock Sim).

Nguyên nhân dẫn đến sự việc như sau :
- Máy mình bị chết chip do Hard SPL G4 thành SPL 2.G3 rồi chết ở Boot Loader . Mình đã thay chíp . Đem về xài bình thường nhưng đôi lúc bị khựng . Lúc thay về SPL là 2.G4.4PDA. Mình sao lưu rom vào thẻ nhớ rồi up rom khác, nhưng không được, nó chạy 2% là báo lỗi . Sau đó nó bị kẹt ở boot loader. Lấy cái thẻ đã backup rom ra để cứu nó, chạy thành công nhưng cũng bị kẹt boot loader. Nghĩ đến chuyện dùng mã độc doctest trên mtty để format nó về nguyên gốc . Sau khi doctest chạy xong thì mình lại lấy cái thẻ đã sao lưu rom để cứu máy. Kết quá là thành công. Máy lại sống dậy .
Nhưng nó sống dậy với thương tật là IMEI và tên thiết bị bị thay đổi , SIMLOCK - DATA CRASHES .
Mình đã tìm hiểu trên forum :http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=307558

thấy còn 1 cách để cứu những máy bị Data crashes như mình .

Phương pháp như sau : Dùng chương trình Wizard Service Tool để lấy index key (CID Block) từ máy bình thường để cứu những máy bị bệnh (Cứu được khi máy bình thường và máy bị bệnh có index key trùng nhau ).

Máy mình là G4 và có index key là : 68 .

Không ai đoán trước được rủi ro khi up rom prophet . Dòng Prophet và dòng Wizard khá phiền phức trong việc up rom. Chỉ cần sơ hở 1 chút là tử nạn ngay. Vì vậy bạn hãy chia sẻ index key của máy bạn để cứu những người cùng chung sở thích PPC Prophet với bạn và có thể bạn sẽ cứu được chính mình trong tương lai.

Phương pháp để lấy index key :

Cài chương trình Wizard Service Tool : Download tại :
http://hoanhatlam.googlepages.com/WST_4.2.2.zip
Hoặc : http://www4.webng.com/nguyenhoanglam/WST_4.2.2.zip

Kết nối PPC với máy vi tính . Khi nào thấy biểu tượng của Active Sync chuyển qua màu xanh là đã kết nối .
Mở chương trình Wizard Service Tool lên . Bấm vào nút "Enable Rapi + Unsign Apps" để mở khóa trên thiết bị của bạn .
Đợi chương trình xử lý xong cái đó thì bấm nút "Device Info",đợi 1 chút chương trình sẻ hiền thị thông tin về máy bạn và biết số index key của máy bạn (Số index key ở cuối ) .
Lưu số index key thành File để chia sẻ :

- Bấm vào nút "Read ROM" rồi chọn " CID Block (bdk1)" trong mục "Rom zones selector" . Sau đó bấm vào nút "Read ROM" trong mục "Rom zones selector" rồi chọn nơi lưu file chứa index key . Định dạng của file tạo ra là *.fls.

Chia sẻ lên cộng đồng để cứu nạn "đồng bào lũ lụt" :

- Bạn hãy đưa file chứa index key trong máy bạn lên mạng để chia sẻ .
Nếu không có trang nào ngon thì bạn hãy lấy cái host của mình mà đưa lên rồi chia sẻ link .
http://pages.google.com/ = User name : hoanhatlam - Pass : lam123 . Sau khi đăng nhập thì kéo xuống góc dưới bên phải sẽ thấy chữ upload. Bấm vô chữ "Upload" rồi tìm tới file đó và Upload lên. Xong xuôi bạn sẽ thấy tên nó sẽ hiện trên mục upload. Nhấp chuột phải vào nó rồi chọn Copy Shortcut và dán vào nơi chia sẻ .

Lưu ý :

- Trước khi chia sẻ bạn hãy xác định máy mình là G3 hay G4 . Và xem số index key là mấy . Rồi thì hãy đặt tên của file chứa index key cần chia sẻ với quy tắc : [Loại máy].[index key] . Ví dụ : Máy bạn có chip là G3 và số index key là 13 . Bạn hãy đặt tên file là G3.#13# để mọi người tải về sẻ không bị lẫn lộn . Cám ơn các bạn .
- Mỗi dòng chíp G3 và G4 đều có 100 index key (Từ 0 - 99) . Do đó con số trùng lặp sẽ khá nhiều do có nhiều người sử dụng Prophet .

Phương pháp dùng index key từ máy sống để cứu máy chết :
- Máy bạn là máy bị lỗi SIM LOCK - Data crashes . Trước tiên bạn hãy xem hướng dẫn xem thông tin thiết bị bằng "Wizard Service Tool" - Device Info . Và xem máy mình thuộc loại G3 hay G4 .
- Sau đó thì tải đúng file index key do mọi người chia sẻ để cứu :
Cài chương trình Wizard Service Tool : Download tại :
http://hoanhatlam.googlepages.com/WST_4.2.2.zip
Hoặc : http://www4.webng.com/nguyenhoanglam/WST_4.2.2.zip

Kết nối PPC với máy vi tính . Khi nào thấy biểu tượng của Active Sync chuyển qua màu xanh là đã kết nối .
Mở chương trình Wizard Service Tool lên . Bấm vào nút "Enable Rapi + Unsign Apps" để mở khóa trên thiết bị của bạn .
- Bấm vào nút "Read ROM" rồi chọn " CID Block (bdk1)" trong mục "Rom zones selector" . Rồi sau đó bấm nút và chọn file chứa index key đã tải về trên máy bạn . Sau khi chương trình chạy xong thì khởi động lại PPC.

- Xin chân thành cảm ơn các bạn . Hy vọng 1 tấm lòng của các bạn sẽ cứu được nhiều người .

Nguyễn Hoàng Lâm - hoanhatlam@gmail.com

DTDĐ : 0909 145 597 .

Máy mình là O2 Neo thuộc dòng Prophet và chip G4 , index key là 68 . Mong các bạn giúp đỡ .

NẾU EM CÓ LÀM SAI QUY ĐỊNH DIỄN ĐÀN MONG ADMIN VÀ CÁC MOD THÔNG CẢM CHO EM .

Lưu ý mọi người : Đừng dùng chức năng "Repair IMEI" trong chương trình Wizard Services Tool để thay đổi số IMEI . Dù nó có thể thay đổi được. Nhưng máy bạn có thể sẽ bị Data Crashes đó .

Chỉnh sửa cuối:

halamnguyen

Cám ơn MOD Lamson . Em đã dùng nhiều bản rom do anh làm. Nếu anh có lòng thì giúp em chút nha .

Lamson

Well-Known Member
Cám ơn MOD Lamson . Em đã dùng nhiều bản rom do anh làm. Nếu anh có lòng thì giúp em chút nha .
Prophet của mình trước đây là G4, nhưng rất tiêc hiện tại thì không còn, vì người khác lấy mất rồi.Chờ mọi người chia sẻ thôi.

halamnguyen

Dạ , không sao. Tất cả vì mọi người mà. Anh em nào rảnh thì làm và đưa lên để chia sẻ cho mọi người .

Lưu ý mọi người : Đừng dùng chức năng "Repair IMEI" trong chương trình Wizard Services Tool để thay đổi số IMEI . Dù nó có thể thay đổi được. Nhưng máy bạn có thể sẽ bị Data Crashes đó .

chienda

Máy mình là W720C thộc dòng Excalibur cũng bị Data Crashes kg biết có thể dùng cách này để cứu có được kg vậy pro? Và làm cách nào để biết được file index KKK của nó vậy nhỉ?

skyoflove

từng bị die 1 em G4, cũng đã vứt mất rồi nên ko còn để test, up bác cái index mới của con G3#72# đang dùng (dùng googlepages của bác chủ thớt), chúc các bác cứu đc nhiều máy nhá :D