• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Pin sụt nhanh khủng khiếp dòng w950i , sao lạ vậy?

Son_Nguyen

Các cậu dùng w950i thấy thế nào? nếu máy để không, thì sau bao lâu thì cạn pin? nghe nhac thì sau bao lâu thì cạn pin? Có khi nào bị trường hợp sạc đầy nhưng chỉ rút sạc ra khoảng 20-60s là pin sụt từ 100% xuống 98-97% ?

Ban đầu mình nghĩ do pin chai nên thay pin, ai dè đâu vẫn bị vậy... Thông thường nghe nhạc khoảng 2h rùi để không đấy...chiều về là thấy pin còn ~30% vậy thì máy của mình có bình thường ko?

Muốn đưa em nó đi trung tâm BH để ktra ...nhưng vẫn muốn tham khảo ý kiến ae trước.
Vì máy là hàng 2nd lại là xách tay, nên ra ngoài trung tâm nó chém ác lắm.

Giúp em với nhá...

CongVoi

Super V.I.P
Thế là chuyện bình thường thôi mà bạn.Máy Pin chính hãng thì cũng chỉ dùng 1,2 ngày là hết sạch pin rùi.Máy bạn là hàng 2 hand thì thế cũng không có gì là đáng ngại.Vì thế cứ yên tâm mà dùng nhé.Một ngày nên khởi động lại máy 1 lần cho máy chạy nhanh hơn nữa nhé.:D Chúc vui!!

nguyenhoang

Mình cũng đang dùng con w950i mà pin tới 3,4 ngày dzậy liệu có bất bình thường không nhỉ??

@p3600i : bạn vào task manager đóng bớt mấy cái task không sử dụng để giải phóng chương trình chạy gây tiêu hao ram và CPU như thế cũng giải quyết được vấn đề hao pin của bạn đó. còn không thì cài thêm chương trình PowerOffer để reboot máy cho nhanh khỏi mất công bấm nút nguồn :d

quangthanh1508

Khi bạn xài pin một thời gian thì khi xạc pin, pin sẽ ko được xạc đầy như mong muốn. Mặc dù xạc vài tiếng pin vẫn báo đầy.
Cách khắc phục: Bạn xài hết pin hiện có của mình. Sau đó tháo viên pin ra, dùng cồn tẩm bông hoặc cái gì đại loại như vậy lau nơi tiếp xúc của pin và đt của bạn. Sau đó cắm xạc và đợi cho máy xạc đầy pin, sau đó rút cáp ra, đợi khoảng 5phút, cắm xạc tiếp(khoảng 15phút hay có thể hơn) rồi lại rút ra. Cứ xạc dồn như vậy vài lần thì pin của bạn sẽ lấy lại được phong độ vốn có của nó. Nếu lúc xạc như vậy mà thấy máy bị nóng thì rut ra liền nha!(Trường hợp này chỉ để đề phòng chứ trước giờ chưa xảy ra)
Cứ khoảng hơn 1 tháng các bạn làm như vậy 1 lần.
Nếu làm vậy mà pin của bạn vẫn ko cải thiện thì có thể nó đã bị chai.
Thêm một yếu tố nữa là có một số FW ko phù hợp cũng sẽ tiêu tốn pin rất nhiều

Ryza

Mình cũng đang dùng con w950i mà pin tới 3,4 ngày dzậy liệu có bất bình thường không nhỉ??

@p3600i : bạn vào task manager đóng bớt mấy cái task không sử dụng để giải phóng chương trình chạy gây tiêu hao ram và CPU như thế cũng giải quyết được vấn đề hao pin của bạn đó. còn không thì cài thêm chương trình PowerOffer để reboot máy cho nhanh khỏi mất công bấm nút nguồn :d

Cái máy bạn bình thường đó. Máy của mình sài gần 1 năm rồi, pin cũng sài gần 3 ngày nè. Mặc dù một ngày nghe không dưới 3 album nhạc và nhắn không dưới 50 sms

Ryza

Khi bạn xài pin một thời gian thì khi xạc pin, pin sẽ ko được xạc đầy như mong muốn. Mặc dù xạc vài tiếng pin vẫn báo đầy.
Cách khắc phục: Bạn xài hết pin hiện có của mình. Sau đó tháo viên pin ra, dùng cồn tẩm bông hoặc cái gì đại loại như vậy lau nơi tiếp xúc của pin và đt của bạn. Sau đó cắm xạc và đợi cho máy xạc đầy pin, sau đó rút cáp ra, đợi khoảng 5phút, cắm xạc tiếp(khoảng 15phút hay có thể hơn) rồi lại rút ra. Cứ xạc dồn như vậy vài lần thì pin của bạn sẽ lấy lại được phong độ vốn có của nó. Nếu lúc xạc như vậy mà thấy máy bị nóng thì rut ra liền nha!(Trường hợp này chỉ để đề phòng chứ trước giờ chưa xảy ra)

Cách làm của bạn quangthanh1508 hay lắm!
Có thể do tiếp xúc ở đầu ra của pin không tốt (do lâu ngày đồng bị oxy hóa) nên sinh ra một điện trở tiếp xúc. Điện trở này làm sụt áp, gây ra việc đo điện áp của pin bị sai:
- Khi sạc: pin chưa đầy đã báo full.
- Khi dùng: pin chưa cạn đã báo low.
Mặt khác chỗ tiếp xúc này do có điện trở nên tiêu hao năng lương, gây ra hiện tượng nóng, đôi khi dẫn đến nguy hiểm.

Việc lau chùi tiếp xúc cũng nên làm với các jack cắm (nhất là với jack cắm của SE nhỉ ^^)

tmk234

Máy w950i cũ của mình dùng được 8 tháng, nghe nhạc nhiều, sms nhiều thì 2 ngày hơn. Còn nếu không nghe nhạc chỉ dùng nghe gọi nhắn tin và chờ thì đc 4 ngày lận đó. Pin của bác kia là có vấn đề rồi ^ ^

nguyenhoang

Cách làm của bạn quangthanh1508 không sai nhưng lưu ý tí, trong cồn có nước , nước sẽ gây ten mạch đồng tiếp xúc ,tốt nhất bạn nên dùng cục gôm(cục tẩy) chùi mạch đồng của pin , cách này rất sach và rất lâu bị ten lại