• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Rắc rối lớn - Máy P990 không Auto Focus được

dung_sawaco

Mình đã pót vấn đề này một lần rồi, các bác trong 4rum bảo chạy lại phần mềm và mình đã chạy lại Fimware nhưng vẫn không khắc phục đc. Mình nghĩ máy bị lỗi phần cứng (hư camera hay hư board gì đó) nên đem máy tới một cửa hàng DTDĐ nhờ sửa nhưng đợi 2 ngày thì cửa hàng thông báo máy bị lỗi phần mềm, ko bị lỗi phần cứng và không thể khắc phục đc.
Bác nào rành về ĐT giúp mình đc ko :((

kisianhtrangls

bác xem lại máy nhé, nguy cơ máy bác bị luộc mất một ít rồi :( Lỗi phần mềm là lỗi hoàn toàn có thể khắc phục đc, lỗi phần cứng mới nguy.

vnpt1706

bác xem lại máy nhé, nguy cơ máy bác bị luộc mất một ít rồi :( Lỗi phần mềm là lỗi hoàn toàn có thể khắc phục đc, lỗi phần cứng mới nguy.

giờ mà đem máy đi sửa cũng ghê quá :( may là máy mình từ nào tới giờ chưa bị hư:))

dung_sawaco

ko phải đâu, máybi5 tình trạng ko Auto Focus trước lúc đem đi sửa, mình cố gắg khắc phục bằng chạy lại phần mềm nhưng ko đc nên mới đem ra tiệm

eternal_vnn

làm gì có chuyên "hư phần mềm không sửa đc " hả bác Dung?phần cứng mà hỏng mới khó sửa chứ!em nghĩ nó luộc đồ bác rồi,không muốn sửa(hoặc không biết sửa) nên báo với bác thế thôi,chúng nó làm ăn vô trách nhiệm thế đấy!

Black_Metal

vậy suy ra bạn đã cài pm mod camera của Dongxanh chưa?
tôi thấy 1 vài máy cài quá nhiều soft nên chơi cái này vào nữa là hiện tượng auto focus ko thực hiện được, còn mod ít soft thì ok!

sungluc

bạn vào service test rồi vào keyboard test bám6 nhẹ nút chụp hình xem nó nó có báo focus lock không,nêu có thì phần cứng ok việc còn lại là fix phần mềm thui,còn bấm nhẹ không thấy báo hoặc thấy báo camera shutter thì bạn coi lại công tắc chụp hình nha.Nhờ ai rành coi lại công tắc cho

dung_sawaco

làm gì có chuyên "hư phần mềm không sửa đc " hả bác Dung?phần cứng mà hỏng mới khó sửa chứ!em nghĩ nó luộc đồ bác rồi,không muốn sửa(hoặc không biết sửa) nên báo với bác thế thôi,chúng nó làm ăn vô trách nhiệm thế đấy!

vậy suy ra bạn đã cài pm mod camera của Dongxanh chưa?
tôi thấy 1 vài máy cài quá nhiều soft nên chơi cái này vào nữa là hiện tượng auto focus ko thực hiện được, còn mod ít soft thì ok!

bạn vào service test rồi vào keyboard test bám6 nhẹ nút chụp hình xem nó nó có báo focus lock không,nêu có thì phần cứng ok việc còn lại là fix phần mềm thui,còn bấm nhẹ không thấy báo hoặc thấy báo camera shutter thì bạn coi lại công tắc chụp hình nha.Nhờ ai rành coi lại công tắc cho

Trước đây mình có cài mod camera của Dongxanh rồi nhưng sau đó mình gỡ bỏ( format C: lun) và máy vẫn hoạt động bình thường.

Còn nút bấm chụp hình vẫn tốt , khi nhấn 1/2 nút thì máy vẫn có tín hiệu báo auto focus nhưng hình ảnh vẫn không có gì khác (vẫn ko rõ).
mình đã trhử vào chế độ Macro nhưgn vẫn bịnhư vậy , ko có gì khác. cuối cùng mình ko biết máy bị lỗi gì

quocqvq

Theo như bạn nói có thể do ống kính không lấy tiêu cự được là do lỗi phần cứng rồi, lúc trước máy mình cũng bị như vậy và đem ra chổ mua yêu cầu bảo hành lại.

anhmatphales

theo mình thấy , bạn nên đem ra hãng bảo hành là ok nhất , tuy hơi chát một chút nhưng ở đó đảm bảo hơn . mà bạn ở đâu ? nếu ở hn thì ra 36 ba triệu , hôm nay mình cũng vừa ra đó bảo hành , ở đó ko phải chờ lâu đâu và có mấy " em " nhân viên rất xinh , lần sau chỉ muốn máy hỏng để đến sửa thôi :D

dung_sawaco

Theo như bạn nói có thể do ống kính không lấy tiêu cự được là do lỗi phần cứng rồi, lúc trước máy mình cũng bị như vậy và đem ra chổ mua yêu cầu bảo hành lại.

theo mình thấy , bạn nên đem ra hãng bảo hành là ok nhất , tuy hơi chát một chút nhưng ở đó đảm bảo hơn . mà bạn ở đâu ? nếu ở hn thì ra 36 ba triệu , hôm nay mình cũng vừa ra đó bảo hành , ở đó ko phải chờ lâu đâu và có mấy " em " nhân viên rất xinh , lần sau chỉ muốn máy hỏng để đến sửa thôi :D

thanks hai bác, chắc phải đem ra TTBH SE thui, chịu khó tốn một mớ tiền vậy

loithuxua

Sao đem ra tiệm chi cho nó luộc vậy bro, mình xưa có bị 1 lần, lỗi phần cứng hết thuốc, chạy update cũng không xong.