• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Review chất lượng các loại tai nghe...

mucelago

Active Member
Bài này cũng lâu rồi, nhưng bữa nay mang qua PDAV để chia sẽ với anh em, hy vọng anh em đừng chê nha. Nếu anh em đã xem rồi thì bỏ qua nhé, để người khác xem hihi.

Hỗm giờ vấn đề chất lượng âm thanh của các dòng Nseries đời mới khiến anh em tranh luận muốn nãy lửa luôn nên hôm nay mình làm cái topic này để chia sẽ về chất lượng 1 số tai nghe mình đang có. Nếu anh em nào có tai nghe khác nữa thì review luôn thể cho mọi người tham khảo nhé. Các loại tai nghe mình đang có gồm :

- Tai nghe zin N82 : HS-43
- Tai nghe zin 5700 : HS-44 + AD-44
- Tai nghe zin W700i : HPM-70
- Tai nghe zin N73-ME : HS-28 + AD-41
- Tai nghe zin N81 : HS-45 + AD-54
- Tai nghe zin PSP : PSP-130
- Tai nghe Victor Clip On : HP-AL52
- Tai nghe Sony : CFDA-H1

------------------------------
Thiếu tai nghe Sony E808 vì đã để quên ở nhà bạn rồi nhưng thôi kệ làm luôn khi nào lấy về sẽ bổ sung.
Nói trước mình chỉ review để anh em tham khảo thôi, nếu anh em nào có ý định post bài đại loại như : khoe hả ?, show hàng à ? .... .. thì xin miễn nhé vì các tai nghe này chỉ là loại bình dân thôi chẳng có phải hàng mấy triệu / chiếc đâu mà phải khoe cho nó nhục. . Chỉ khuyến khích các bài đóng góp thêm hoặc chỉ ra thiếu xót của mình thôi nhé. Và cái nữa là mình chỉ là dân Amateur chứ không phải dân Pro hay dân Hi-End nên các bài viết chỉ mang tính chất cảm nhận cá nhân để anh em tham khảo thôi.

Chú ý : Chống chỉ đinh : Không chửi thề

Các bài hát để test gồm có :
- Hotel California : Eagle : 320 kbps / 48 Khz
- Sunny : BoneyM : 320 VBR / 44.1 KHz
- Numa Numa : Ozone : 192 kbps / 44.1 Khz
- Le Disko V8 : Shiny Toy Guns : 320 VBR / 44.1 KHz
- Ngựa Ô Thương Nhớ Rock Mix : Anh Khoa : 128 Kbps / 44.1 Khz
- Trái Tim Bên Lề : Bằng Kiều : 128 kbps / 44.1 Khz
- Album Giấc Mơ Có Thật : Lệ Quyên : 128 kbps / 44.1 KHz

Gu âm nhạc của mình thì chỉ có những bài ấy thật sự xuất sắc thôi, với lại ít có sưu tầm thêm nhạc mới nên tạm lọc được nhiêu đó
Tất nhiên là mình chỉ test nghe những đoạn chính thôi chứ còn nghe hết thì ặc ặc, chắc review xong mất 1 tuần

Nghe tuần tự theo sắp xếp ở trên, thiết bị phát là N82 và.... N82 , có mỗi em N82 . Đừng chửi em nhé vì đang so sánh tai nghe cơ mà

- Tai nghe zin N82 :

Em này cho âm thanh chỉ ở mức trung bình. Bass nghe khá yếu, treble mỏng. Các âm vực cứ dính dính vào nhau hơi khó chịu. Ở bài California khi mà vào đoạt dập Deep Bass thì chẳng có cảm giác gì cả, với Drum Bass ở Le Disko V8 : Shiny Toy Guns thì còn nghe được ở mức khá. Ở Album Lệ Quyên tình hình cũng không sáng sủa gì, tiếng ca sỹ và tiếng nhạc cứ quấn lấy nhau chẳng nghe được cái gì cả ( Chắc nokia kèm tai nghe này vào N82 để nghe Radio ).
Kết luận : Tai nghe này chỉ ở mức trung bình thôi, nếu mà dùng để nghe nhạc nhẹ, ít nhạc nền thì ok chứ còn nghe những thể loại nhạc đòi hỏi độ chi tiết cao thì thua, em này không kham nỗi rồi.

- Tai nghe zin 5700 :

Em này được kèm với con 5700 Xpress Music đây !! chất lượng âm thanh của em này nghe tuyệt vời hơn nhiều, với thiết kế dạng in-ear hạn chế tiếng ồn xung quanh nên em này cho bass xuống sâu nhất, lạ một điều là nghe drum bass lại cứ na ná deep bass vậy, xuất sắc nhất là tiếng ca sỹ và tiếng nhạc tách biệt hẳn với nhau, âm cao nghe tách bạch từng chi tiết. Album Lệ Quyên khi nghe với con này thì tiếng ca sỹ ngọt ngào như đang live trơớc mặt vậy. Thử với các bài nước ngoài thì âm thanh vẫn rất xuất sắc. Có lẽ trong các dòng tai nghe kèm theo máy của Nokia thì em này là ok nhất. Lợi thế lớn nhất của tai nghe In-Ear thực sự phát huy hiệu quả, nhưng mà 1 vấn đề là không biết nghe tai nghe này lâu có bị điếc không vì âm bass phát ra đánh thẳng vào tai không có lọt ra ngoài được
Kết luận : Em này có lẽ là tai nghe tốt nhất mà mình từng thấy của nokia kèm theo máy. Xứng đáng với thương hiệu Xpress Music của Nokia lắm đấy chứ.

mucelago

Active Member
- Tai nghe Zin W700i :

Có thể nói chất lượng em này ngang ngữa với tai nghe zin của 5700 Xpress Music ở trên. Tuy nhiên vấn đề về Bass Drum của tai nghe 5700 trên em này lại được giải quyết 1 cách triệt để luôn. Âm thanh phát ra dù ở từng âm nào cũng đều tuyệt vời, âm bass nhẹ nhàng, dứt khoát, âm treble và âm các bộ gõ trong bài Hotel California đều tách bạch rõ ràng, dứt khoát. Tiếng ca sỹ thì cứ như tách hẳn khỏi nhạc nền bài hát vậy, rõ ràng từng chữ, nhất là những khúc ngân của giọng hát, nghe chân thực không ngờ luôn. Có thể nói tai nghe của W700i thực sự ngoài mong đợi của 1 tai nghe kèm theo máy, xuất sắc hơn tai 5700 1 tí.
kết luận : Quả thực SE không làm hỗ danh thương hiệu Walkman khi tích hợp em này kèm theo các dòng máy Walkman. Tới giờ em mới thấm thía câu nói : Rừng càng già càng cay !!!. Dù sao thương hiệu Walkman cũng đã hơn 20 năm rồi, còn Xpress Music của Nokia thì chỉ mới vài năm gần đây thôi.

- Tai nghe zin N73 ME :

Thương hiệu Xpress Music thì có tiếng rồi, còn Music Edition thì hình như chỉ có trên mỗi N91/N70 và N73 mà thôi. Thực sự mà nói thì chất lượng tai nghe này không hơn tai nghe zin N82 được là bao, có chăng là tiếng ca sỹ nghe đỡ hơn 1 chút thôi chứ còn phần nhạc thì vẫn vậy, cứ dính dính vào nhau rất khó chịu. Cũng chẳng biết phải diễn tả thế nào nữa chỉ biết nói 1 câu : Bass Treble và Mid đều cứ đều đều với nhau, Bass thì không xuống sâu nỗi mà cũng không dập mạnh được hay tách rời khỏi tiếng ca sỹ được. Tiếng ca sỹ thì cứ bị hòa lẫn mất tiêu vào tiếng nhạc ( nhưng vẫn đỡ hơn tai zin N82 ). Tiếng treble thì có những tiếng nghe gõ trên tai zin 5700/W700i thì bên đây không nghe được gì cả, nhỏ xíu và hòa mất vào các tầng âm khác.

Kết luận : Tai nghe này chỉ hay hơn N82 1 chút xíu là vì tiếng ca sỹ không biến mất vào nhạc dạo nền mà thôi chứ không khá được bao nhiêu !! Thực sự thất vọng vì mang danh là điện thoại nghe nhạc ME mà có cái tai nghe thế này thì làm thất vọng thiệt. ( Mấy bác đang dùng N73 ME tha em nhé, em chỉ nói lên suy nghĩ thực của mình thôi ạ ).

- Tai nghe zin N81 :

Em này được kèm theo N81 và có luôn jack điều khiển (AD-54 ) khiến cho anh em xài N82 tức điên lên ( trong đó có em ) . Khi dùng em này để test với các bài hát ở trên thì cảm giác của em là có hay hơn nhưng không hoàn toàn. Các âm vực không bị dính liền vào nhau nhưng âm trung ( tiếng ca sỹ ) có vẻ như yếu 1 tí, âm bass thì không thể sâu như mấy dòng In Ear nhưng vẫn đạt được độ chắc nịch cần thiết. Âm treble và âm cao khá tách bạch ( nhưng vẫn không so nỗi với 2 em in ear ở trên ). Tiếng ca sỹ có nỗi bật hơn và không bị dính như 2 em N73/N82 nhưng muốn nói xuất sắc thì vẫn chưa thể gọi là xuất sắc được. Vẫn còn thiếu 1 chút. Thử với Album lệ quyên thì tạm chỉ có thể ở mức hay thôi chứ chưa xuất sắc đc. Tiếng ca sỹ lệ quyên chưa có được độ "thực" cần thiết, độ ngân cũng có nhưng nghe chưa đã lắm, chưa ngọt được như 2 cái tai in-ear ở trên.
Kết luận : nhìn chung thì em này xuất sắc và tạm đủ nghe với anh em không khó tính lắm. Nhưng nếu gặp dân pro thì chắc cũng sẽ bị thay thế mất thôi.

mucelago

Active Member
- Tai zin PSP :

Em này thì khỏ phải nói rồi, cũng công nghệ Sony thôi nhưng không có In-ear mà là dạng Bud Ear thông thường. Sở trường của em này là âm thanh phát ra rất chắc, đánh bass rất mạnh ngang ngữa với tai nghe In-ear và cho âm treble cũng rất bén và ngọt. Tiếng ca sỹ thì cũng tạm, chỉ ở mức trung thôi nhưng nghe cũng khá thực. Thử em này với những bài nhạc Dance thì thôi rồi, dập tưng bừng màn nhĩ luôn . Có điều là khi vặn to maximum thì có vẻ như tiếng mất trong đi ( hoặc cũng có thể do tai mình chịu không nỗi ). Nghe ở mức bình thường thì âm thanh trong trẻo, nhẹ nhàng lắm.
Kết luận : Em này đi kèm với PSP và chất lượng âm thanh đúng chất của Sony !!! Bass mạnh dứt khoát, treble nhẹ nhàng, âm trung ở mức vừa phải.

- Tai Victor Clip-on : ( thương hiệu của JVC tại nhật )

Em này do 1 lần tình cờ em mua được của 1 anh chuyên xách tay đồ nhật tồn kho bên Japan về. Chất âm em này đạt mức khá ở toàn âm vực. Âm Bass vẫn có độ sâu tuy vậy lại không bằng tai nghe PSP, nhưng với Bass Drum thì lại xuất sắc, đánh nghe tung lỗ tai luôn. Âm treble cũng rất ngọt ngào và bén ( lạ 1 điều là độ bén của nó lại khác độ bén của tai bud-ear và càng khác tai In-ear ). Có lẽ do vấn đề thiết kế nên em này cho âm thanh thiên về Bass và âm trung hơn là treble. Tiếng treble hơi bị chìm ở những bài tiết tấu nhanh như Numa Numa của Ozone hay là SunnyM của Boney M, tuy nhiên vẫn nghe rõ chứ không chìm hẳn như mấy cái tai N82/ N73. Em này khi cắm vào máy để nghe thì cho âm lượng lại nhỏ hơn 1 tí, có lẽ do về thiết kế và độ nhạy thấp.
Kết luận : Chắc thiết kế cho nội địa xài nên âm thanh có vẻ theo Gu của người Nhật, âm đều đều nhưng phải tách bạch từng tầng âm, nghe mấy thể loại nhạc nhẹ của Nhật thì đúng phong cách hơn chứ nhạc Tây và nhạc Việt thì ...

- Tai nghe Sony : CFDA-H1 :

Em này thì cũng tương tự em ở trên thôi, có khác là lại theo chất của Sony, thiên về âm Bass. Nghe mấy bài Dance với em này thì thôi rồi, bass dập tưng bừng với Numa Numa, Sunny và mạnh mẻ, dứt khoát ( Có phần hơi khô ) với bài Le Disko V8 : Shiny Toy Guns. Tiếng ca sỹ Lệ Quyên thực và sống động, tiếng bộ gõ trên Hotel California cũng nỗi bật, tách rời hẳn chứ không bị dính. Bass dù sâu hay nhẹ đều tái tạo rất tốt.
Kết luận : Em này nghe nhạc ok quá rồi, có điều đeo cái tai nghe to thế chụp vào đầu thì cũng không tiện lắm. Nhưng phải nói là thiết kế và chất lượng đúng chất của Sony !.

=========================================
Review xong hết rồi ạ, nếu có sai xót thì anh em bỏ qua cho nhé vì thực sự mình cũng không chuyên nghiệp được như dân Hi-end họ review. Mình chỉ dựa vào những bài hát mình hay nghe và đôi tai "trâu" của mình để viết lên cảm nghỉ, hy vọng có thêm 1 bài viết để anh em tham khảo trước khi quyết định sắm 1 em tai nghe tốt hơn. Mình sure với anh em là nếu đầu tư 1 em tai xịn tầm 500k đỗ lại thì chất âm sẽ hay hơn hẳn những tai nghe mình review nên nếu ai có ý định sắm tai xịn cũng không cần xem bài này làm gì đâu, còn những anh em ít tiền hoặc đang muốn sắm 1 trong những tai nghe nói trên thì có thể tham khảo bài này.

CHúc anh em đầu tuần vui vẻ nhé. Có sai xót thì bỏ qua cho mình. Thanks đã đọc bài.
Sorry vì dêễn đàn không cho post nhiều ảnh vào 1 bài nên phải cắt ra.... 3 khúc

vankya1

mua tai nghe zin N73 ở đâu bạn . chỉ gium mình với
nếu được cho minh hỏi luôn giá bao nhiêu
thanks bạn trước nha

tai nghe zin N73ME chứ ko phải N73 nha ban

kiemvuongvn

kiểu này phải kiếm 1 em In Ear của SE thôi, chứ của Nokia nghe zở wá!

nhất là cái N82 tệ dã man vô cùng tận 8-x

pphuc96

mình cũng đang xài N82 nè mà kg có bộ chỉnh nên cũng bực lắm mỗi lần muốn qua bài phải móc DT ra chắc phải đổi tai N81 mới đc

lamnt0702

mình cũng đang xài N82 nè mà kg có bộ chỉnh nên cũng bực lắm mỗi lần muốn qua bài phải móc DT ra chắc phải đổi tai N81 mới đc

Kinh nghiệm của mình là khi mua tai nghe khác cho đt thì nên mua hẳn tai nghe xịn,đừng mua tai nghe của các hãng đt khác,so với Sennhenser MX 400 thì mấy cái tai nghe của Sony ko bao h bằng được đâu bạn ạ,nói gì đến tai của N81 :D

Son_Nguyen

Ko biết mọi người nghĩ sao chứ riêng mình thì thấy tai nghe của CREATIVE nghe cũng khá ổn đấy.. Ở nhà ngoài 2 tai nghe HPM-70 & HPM-82 của SE mình còn xài thêm cả EP-630 & HQ-1400, giá của 2 chú này cũng ko hề rẻ chút nào, EP-630 là 48$, còn HQ-1400 là 35$..Nhưng đúng là tiền nào của nấy, nghe chất lượng âm thanh khác hẳn mấy tai loại rẻ tiền..:D. Trên đây là ý kiến của mình, tất nhiên cũng còn tùy thuộc vào cảm nhận của mỗi người nữa!!

lamnt0702

Ko biết mọi người nghĩ sao chứ riêng mình thì thấy tai nghe của CREATIVE nghe cũng khá ổn đấy.. Ở nhà ngoài 2 tai nghe HPM-70 & HPM-82 của SE mình còn xài thêm cả EP-630 & HQ-1400, giá của 2 chú này cũng ko hề rẻ chút nào, EP-630 là 48$, còn HQ-1400 là 35$..Nhưng đúng là tiền nào của nấy, nghe chất lượng âm thanh khác hẳn mấy tai loại rẻ tiền..:D. Trên đây là ý kiến của mình, tất nhiên cũng còn tùy thuộc vào cảm nhận của mỗi người nữa!!

bạn nhiểu tai nghe thế :p Để lại cho mình em EP630 đc ko? :p

Son_Nguyen

bạn nhiểu tai nghe thế :p Để lại cho mình em EP630 đc ko? :p

Nói thật là mình cũng ko muốn bán vì xác định mua để dùng nhưng nếu bạn thích thì mình cũng OK.. Chỗ anh em trên 4rum mình hỏi thẳng luôn, bạn định mua lại bao nhiêu? Hồi mình mua chú này là 48$, tai mình dùng giữ nên ngon lắm!! Sorry các mod nhé, mình ko có ý spam..:D

Chỉnh sửa cuối:

lamnt0702

Nói thật là mình cũng ko muốn bán vì xác định mua để dùng nhưng nếu bạn thích thì mình cũng OK.. Chỗ anh em trên 4rum mình hỏi thẳng luôn, bạn định mua lại bao nhiêu? Hồi mình mua chú này là 48$, tai mình dùng giữ nên ngon lắm!!

Bạn pm cho mình cái số ĐT,bao h về VN mình sẽ alo cho bạn,mua bán ở đây,mod mắng chết :p

mucelago

Active Member
mấy cái tai này toàn hàng tặng và hàng xài dư thôi bác ạ. Cái 5700 do lúc trước xài 5700, bán lại cho người thân không xài nên không lấy hihi

Con 5700 nghe xuất sắc nhất khi cắm vào N82, có phần nhĩnh hơn tai Sony về khoản Bass.

Mấy tai bác giới thiệu bên trên cũng thuộc dạng khá chẳng qua là mức độ thích hợp của từng cái khác nhau nên không nên thử test trên một máy mà kết luận. Có thể với thiết bị này chưa hay, sang thiết bị khác có thể sẽ hay.

Muốn nghe hay thì máy nào hỗ trợ A2DP thì sắm ngay 1 em tai nghe bluetooth chất lượng tốt, lúc đó mới biết tai nào hay:) Chả cần mua đắt tiền, tầm 300K trở xuống là tìm được 1 em 3.5mm ngon rồi.

taiphong

thực tế thì mình có nghe qua về chất lượng các loại tai này, nhưng để chi tiết như bác chủ topic thì đúng là k được, thanks pác. E cũng đang dùng chú N82, công nhận tai nghe đi kèm tồi thật, thậm chí em cắm một chú tai lởm 30K vào nghe còn hay hơn. Có thể tai e là tai trâu nên có cảm nhận sai. Em cũng đang muốn kiếm 1 tai của N95 8G dùng, nhưng k thấy pác nào nói về chất lương tai này nên chưa qđịnh, về tai 5700 thì đúng là hay rồi, vấn đề là tai này nút kín tai quá, chả bít điếc lúc nào nữa. Pác nào đã cắm N95 vào N82 thì post cho a e nhé

lamnt0702

thực tế thì mình có nghe qua về chất lượng các loại tai này, nhưng để chi tiết như bác chủ topic thì đúng là k được, thanks pác. E cũng đang dùng chú N82, công nhận tai nghe đi kèm tồi thật, thậm chí em cắm một chú tai lởm 30K vào nghe còn hay hơn. Có thể tai e là tai trâu nên có cảm nhận sai. Em cũng đang muốn kiếm 1 tai của N95 8G dùng, nhưng k thấy pác nào nói về chất lương tai này nên chưa qđịnh, về tai 5700 thì đúng là hay rồi, vấn đề là tai này nút kín tai quá, chả bít điếc lúc nào nữa. Pác nào đã cắm N95 vào N82 thì post cho a e nhé

Đây đây,mình đã từng cắm N95 8gb vào N82 rồi,cũng the same thôi bạn ạ,chả hay hơn được tý nào đâu,nói chung nếu muỗn nghe hay thì chỉ còn cách sắm hẳn cái tai nghe 3.5 chất lượng của các hãng thử 3 thôi như kiểu creative hay sennheiser hoặc chơi nữa thì bose với denon thì khỏi phải bàn luôn :)

Auto

mấy cái tai này toàn hàng tặng và hàng xài dư thôi bác ạ. Cái 5700 do lúc trước xài 5700, bán lại cho người thân không xài nên không lấy hihi

Con 5700 nghe xuất sắc nhất khi cắm vào N82, có phần nhĩnh hơn tai Sony về khoản Bass.

Còn mới k a?

E nghe đồn là a sẽ chia lại cho e tai nghe nay phải hem kà??? :D

Posted via Mobile Device

poputamus

nếu các bác đã mún dùng tai nghe chát lượng tốt thì thử dùng con tai nghe bluetooth itech clip r35 xem sao ( đã test thử trên cả nokia S40 và S60 cả sony). các bác nghe đi và sẽ thấy sự khác biệt rõ ràng..tai nghe của sony ko ăn đc ^^b-)

mucelago

Active Member
Hic, nếu cứ có tiền chơi tai nghe xịn là hay thì chẳng còn gì để bàn !! Cứ kiếm tai mắc nhất mà mua, vài nghìn $ nghe hay liền chứ gì.

Chủ yếu so sánh các tai nghe chuẩn theo máy với 1 số tai bình dân của hãng thứ 3 thôi chứ đem so với Bose, senseinher thì so làm quái gì, thua là cái chắc hehe ( Cả về chất lượng lẫn giá tiền :)) ).

Với lại chỉ là bài tham khảo thôi, dĩ nhiên là không thể làm hài lòng hết mọi người.