• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM 2.11.02 cho UNI 5.2.1908 (Build 18508.0.7.0)

nncuong

Administrator
ROM 2.11.03 cho UNI 5.2.1908 (Build 18508.0.7.0)

Thông tin sơ bộ

Core 5.2.1908 (Build 18508.0.7.0)

Bỏ Adobe Reader LE

Thêm font tiếng Việt Tahoma
Thêm pBar 1.4
Thêm Java Midlet v11.1.7.1023
Thêm WM5torage 1.75
Thêm Hibernate 1.0
Thêm SIM manager 6.16
Thêm Speed Voice 1.2

Sửa lỗi speaker phone
Sửa lỗi Picture
Sửa lỗi camera (đôi lúc vẫn bị :D)
Sửa lỗi restart máy (mới test được 1 ngày )
Sửa lỗi tạo mail account

Vẫn giữ nguyên Flask Disk 14.8 MB
Hiện Storage (Ext_ROM) 9.6 MB

UNI_2_11_03

Cám ơn Tom cho up lên host
Cám ơn tất cả mọi người đã cung cấp tool, rom gốc, góp ý chỉnh sửa.

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Thanks bác Cường, mai đến cơ quan có NET chùa em sẽ tải về >:)
Nói chung là các sửa đổi của bác đều rất thiết thực và phù hợp với đại đa số anh em dùng PPC, em chỉ góp ý một chút thôi (tất nhiên là cho phiên bản ROM sau):
- Font Times New Roman, Verdana tiếng Việt???
- Thay WM5torage bằng USB HDD vì cái này dùng ổn hơn.

PS: À, mà bác fix cái lỗi không add được account mail mới luôn chưa, hay là lại phải chạy reg?

Tom_codon

Super V.I.P
Cảm ơn tác giả nncuong đã nhanh chóng build và chuẩn hóa build mới này cho người việt dùng. :D
Thanks so much..!

nncuong

Administrator
Sửa hết rồi nhưng chưa thử nhiều
Không hiểu sao tôi ghét Times New Roman và Verdana thế. Tôi dùng toàn font alias nên đọc được tuốt.

Còn USB HDD thì cũng chưa thử nên không biết. Quan điểm là là chú nào chịu nâng cấp chắc xịn hơn :D

connguab

Cảm ơn a Cường nhiều ! E đang tải về, nôn quá chừng luôn, k biết như thế nào nữa .....!!!

TLV

Active Member
Tôi tải về được 1 file nk.nbf (65 Mb)
Có phải là copy file đó vào thư mục của HtcUni211 rồi tiền hành up Rom không?

exec1984

Active Member
Cảm nhận sau khi test thử 2h
tốc độ nhanh,ram tốt
lỗi tao acc mail đã khắc phục tốt
camera đã khắc phục được khi dùng phần mềm nhưng lại hay lỗi phím cứng khi kích hoạt camera (không ổn định)các phần mềm, đặc biệt là phần mềm today như Wisbar,spb diary khi cai vao storage (Ext_rom) đều bị lỗi đường dẫn(cài được nhưng không dùng được)
Em đã thử unlock lại rồi cài phần mềm kết quả vẫn như vậy không biết lỗi do đâu

nthanhtrung_a

Đang dùng bản 2.10.11, mà nghe giới thiệu bản này sao mà thấy không good mấy.
Để test thử xem sao. Mong sẽ sớm có 1 bản mới good hơn cho cộng đồng.
Cám ơn Pác nhé dù đã cám ơn bằng Thanks rồi.

nncuong

Administrator
Mình làm ROM trên quan điểm tự dùng :D và thường xuyên dùng. Các bác muốn nhiều thứ thì phải chờ ROM 2.10.12 của bác PhamQuang ;) Cái tôi cần nhất:
- Nhanh, gọn, không lòe loẹt.
- Càng nhiều storage càng tốt
- Không bị treo với Phone và SMS
- Khi tắt bật không bị chớp 1 cái rồi tắt (hay bị với bản của PV sau 1 thời gian dùng)
- Cũng không hay cài lắm soft linh tinh (vì ngại đụng hàng :p) nên không hay bị treo do ăn lẩu thập cẩm :D

Các bác cài các soft dạng Today thì đừng có cài vào Storage (Flash Disk có thể khả dĩ hơn), nó báo không nhận còn đỡ, lắm lúc chỉ có cách hard-reset. Còn dùng các task manager khác thì nhớ bỏ pBar 1.4

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Cảm nhận sau khi test thử 2h
tốc độ nhanh,ram tốt
lỗi tao acc mail đã khắc phục tốt
camera đã khắc phục được khi dùng phần mềm nhưng lại hay lỗi phím cứng khi kích hoạt camera (không ổn định)các phần mềm, đặc biệt là phần mềm today như Wisbar,spb diary khi cai vao storage (Ext_rom) đều bị lỗi đường dẫn(cài được nhưng không dùng được)
Em đã thử unlock lại rồi cài phần mềm kết quả vẫn như vậy không biết lỗi do đâu
Mình cũng bị lỗi như vậy, cài vào Storage hoặc Flash Disk không nhận, trắng tinh dù vẫn báo thành công, shortcut trắng toát :|
Không khắc phục được thì càng nóng ruột chờ bản CLEAN của Man =D>

nncuong

Administrator
Các bác bị lỗi với mỗi wisbar, diary hay tất cả các chương trình. Mình dùng chạy phe phé, chẳng lỗi gì, cài vào đâu cũng OK hết.
Hiện chỉ bị lỗi với mấy cái phím cứng như Voice và IE, Camera thì thỉnh thoảnd điên. Còn lại ổn :D

nhuhong

Thế là tuyệt rồi! Chạy nhanh không treo là OK rồi! còm mấy cái kia ít bao giờ dùng theo mình là vậy!

Baoduyat

Theo một số bạn nhận xét thì có lẽ bản ROM này chưa thật sự tốt rồi !. Mình đang dùng bản gốc, mình chỉ tự fix lại một số lỗi như SpeakerPhone, new acc thôi !. Lỗi chương trình cài lên Storage và FlashDisk mình chưa gặp phải lần nào, và sau khi cài CoolCamera vào thì hoàn toàn ổn, Camera gốc của ROM chạy bình thường, nhấn bằng phím cứng vẫn Ok, chưa treo lần nào cả !. Nên đành giữ ROM cũ mà dùng vậy, ngại cài nhiều ứng dụng và ROM đang dùng cực Cool !.:D

- Sao anh Cường không cho biết có nên cài các file trên ExtROM để sửa lỗi hay không ?. Hay là anh đã thêm vào luôn rồi !.
- Có thể việc tích hợp để hiển Storage ngay trong ROM là không tốt và kô ổn định anh à !. Vì thế nên để yên ExtROM và chạy bằng Tools thì hay hơn !. Có thể đó cũng là lý do mà các bản ROM trước giớ rất ít khi tích hợp Tools Unhide và Unlock trong ROM !.

Thân !.

nncuong

Administrator
Mình để Storage là có lý do của nó, một số soft nhận đây như là Storage Card. Bình thường thì nếu muốn dùng, các bác phải unlock rồi. Những thứ trong ExtROM không cần thiết lắm đâu, mình bỏ đi chẳng sao cả.

Cái camera thì đúng là có vấn đề, đang tìm hiểu tại sao. Cách làm của mình là fix lỗi trực tiếp ROM gốc rồi build lại không làm dạng dev nên có thể hơi khác.

HaChau

Super V.I.P
Các bác bị lỗi với mỗi wisbar, diary hay tất cả các chương trình. Mình dùng chạy phe phé, chẳng lỗi gì, cài vào đâu cũng OK hết.
Hiện chỉ bị lỗi với mấy cái phím cứng như Voice và IE, Camera thì thỉnh thoảnd điên. Còn lại ổn :D
Lỗi với tất cả các chương trình anh ạ, có lẽ format storage xong là ok. Bạn nào thử mà ok thì vào confirm cho cái nhé.
Bổ sung: Dùng chương trình Clear Storage trong Programs là ngon rồi. Chỉ tiếc công vừa cài một đống soft xong, giờ lại làm lại. Lạ là các bản ROM khác không bao giờ mình phải làm thao tác này. Cứ up ROM xong là chạy luôn.

Bổ sung: Chỉ Flash Disk là ok, Storage vẫn không được, shortcut vẫn trắng tinh. Không rõ có phải do tên (Storage) khác với ROM cũ (Extended ROM) không. Sẽ cài thử bản unlock của Man xem thế nào.
- Có thể việc tích hợp để hiển Storage ngay trong ROM là không tốt và kô ổn định anh à !. Vì thế nên để yên ExtROM và chạy bằng Tools thì hay hơn !. Có thể đó cũng là lý do mà các bản ROM trước giớ rất ít khi tích hợp Tools Unhide và Unlock trong ROM !.
Thân !.
Mình không rõ bạn dựa trên cơ sở lý thuyết nào để nói việc tích hợp sẵn khả năng hiển thị Storage làm hệ thống kém ổn định hơn so với khi dùng tool Unhide và Unlock vì thực chất theo mình biết nó chỉ là chỉnh reg hệ thống mà thôi. Nếu có ảnh hưởng thì khi dùng tool cũng phải vậy chứ :-/:-/

Chỉnh sửa cuối:

Baoduyat

Thực chất Tools để Unhide and Unlock ExtROM gồm có một số tinh chỉnh Reg và 2 file dll !. Không đơn giản chỉ là chỉnh Reg thôi đâu HA CHAU à !. Đó cũng chính là lý do mà hầu hết các bản ROM WM06 để không để hiện ExtROM mà chỉ cung cấp Tools kèm theo ROM thôi !. Từ trước đến nay chỉ có mình IVAN ở bản ROM WM06 đầu tay là để hiện Storage ( đã hiện ExtROM sẵn trong ROM ), nhưng sau này đã bỏ nó, để ẩn và kèm Tools theo ROM !.

Đó là ý kiến của mình thôi !. Có thể là không đúng, vì mình cũng chỉ mới tập tò dùng PPC và đưa ra để đóng góp ý kiến thôi !.

nncuong

Administrator
Giời ạ, các vọc sỹ giờ này vẫn tranh luận và unlock với unhide. Theo sự hiểu biết nông cạn của tôi thì:
unhide = reg
unlock = thay đổi cấu trúc image của ROM để có thể can thiệp được. Khi đã unlock rồi thì không cần unlock lại trừ khi nạp lại ext_rom (_ms.nbf). Bác nào chót nạp Ext_ROM thì nhớ Unlock lại. Việc làm tool unlock thì phải chuyên viên mới viết được.
Storage trong (trừ Card ra) có 2 loại cứng và mềm
Loại cứng, không bị clear khi hard reset. Là các loại như Ext_ROM, Store, Hard Disk.
Loại mềm là loại bị clear khi hard reset. Là Storage của máy, Flask Disk.

HaChau

Super V.I.P
Thử mãi thì bản ROM này bị lỗi không cho cài đặt ở Storage, đã HR, đã Clear Storage vẫn vậy. Hy vọng sớm có bản vá lỗi này.
Mà anh em có ai nhận thấy bản này ăn pin ác không, mình thấy pin sụt rõ so với các bản ROM trước.

nncuong

Administrator
ĐC Hà Châu có ở HN thì qua chỗ tôi, Storage chạy ầm ầm, hay máy DOPOD ngon hơn nhỉ :D ĐC chạy lại tool unlock đi, hồi trước mình unlock bằng WM5 nên giờ mặc dù UP Ext_ROM vẫn không cần Unlock lại
Công nhận là cái driver PIN có vấn đề, nhanh hết và chậm nhận dạng dung lượng

linhquangtri

Tôi tải về được 1 file nk.nbf (65 Mb)
Có phải là copy file đó vào thư mục của HtcUni211 rồi tiền hành up Rom không?

Thì đúng như thế đấy anh ah. Em củng làm như anh đó, nói chung bản Rom này của anh Cường vẫn còn nhiều lổi lắm, không biết bản tiếp theo của anh Cường có hoàn thiện hơn không nưa, Em đang chờ.