• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[ROM] MIUI XJ D2EXT X-PART___mod by JokerB

Thanhxdcd

cũng đang tập tành mod rom bác à. Bác cho hỏi là gói ngôn ngữ nó nằm ở đâu vậy? vì trên xda rom miui chỉ có tiếng anh và tiếng trung nhưng dùng rom của bác vẫn có tiếng việt ạ.hì\-/

JokerB

gói ngôn ngữ nó nằm trong tất cả các tệp .apk trong tệp rom :)

Hôm qua mình đã làm xong 1.9.16 anh trung việt, đã test chạy ngon lành, sửa 1 vài thông số thấy đã tốt lại tốt hơn :D
2 hôm nay bận đưa vợ đi thi CH nên k có tgian upload đc :D

Thanhxdcd

Hôm qua mình đã làm xong 1.9.16 anh trung việt, đã test chạy ngon lành, sửa 1 vài thông số thấy đã tốt lại tốt hơn :D
Vợ bác thi CH tốt chứ ạ. khi nào có tg bác up lên cho ae cùng thưởng thức nhé!:D

langtugl

Chúc vợ bác thi tốt nhé.

JokerB

đã upload 1.9.16 rồi đấy :)

lúc trưa cứ tưởng up xong rồi, chiều về mở máy ktra thì hoá ra mình tắt máy khi chưa up xong :(

Ở phiên bản này mình để OC mặc định khi mở khoá là performance thay vì Ondemand :)
Có thể sau khi flash xong sẽ khởi động lần đầu hơi chậm :), hãy cứ kiên nhẫn chờ và thưởng thức thành quả :)
sau khi máy đã cài xong hết các ứng dụng hãy bắt đầu Restore dữ liệu của bạn :)

Chú ý: để tiết kiệm Pin thì các bạn nên tắt GPS, Wifi, 3G khi k cần thiết
Với 1.9.9 mình tắt wifi và Gps thì để cả đêm đến sáng mất 4-5%
Đến cơ quan làm việc từ 7h đến 12h trưa mất ~5% :) (có nghe gọi 1 vài cuộc)
còn nếu chơi game thì đảm bảo tụt ác lắm :)) vì để cấu hình mượt nhất khi chơi game mà ^^

Thanhxdcd

Thanks bác. kiểu này theo chu kì thứ 7 có rom miui trên xda sang chủ nhật là có miui mod của bác rùi.=D>

JokerB

thực ra là thứ 6 có rom MIUI XJ ở Xda, nhưng mình thì lấy cả ở trang chủ MIUI.cn, có bản tiếng trung là có tiếng việt rồi :)
Mình làm xong thì còn phải test rồi mới upload :) vì upload ở nhà khá chậm (khoảng >1h) nên có lúc vừa upload xong đã tìm thấy cái mới cần làm:D

Thanhxdcd

thực ra là thứ 6 có rom MIUI XJ ở Xda, nhưng mình thì lấy cả ở trang chủ MIUI.cn, có bản tiếng trung là có tiếng việt rồi :)
Mình làm xong thì còn phải test rồi mới upload :) vì upload ở nhà khá chậm (khoảng >1h) nên có lúc vừa upload xong đã tìm thấy cái mới cần làm:D
he. thế là bác làm việc k ngừng nghỉ rùi. còn bận chăm sóc cho tổ ấm nữa chứ. chúc tổ ấm của bác luôn ấm áp và hạnh phúc ạ.

JokerB

thực ra làm nhanh lắm ^^!
bạn nào hứng vụ mod miếc, cook rom này thì mình bổ túc cho 1-2 buổi là tự làm rom cho mình ngon lành thôi

Thanhxdcd

thực ra làm nhanh lắm ^^!
bạn nào hứng vụ mod miếc, cook rom này thì mình bổ túc cho 1-2 buổi là tự làm rom cho mình ngon lành thôi
Vâng ạ. em cũng đang tập tành mod rom. down rom của bác về. thay đổi tý chủ đề theo ý mình, hình khởi động, mod pin, và thêm bớt một số ứng dụng mà mình cần ạ. nếu có cơ hội mong bác chỉ bảo ạ.=D>

tilambieng

Bác ơi cho hỏi. mình đã up rom của bác rồi (bản 1.9.9). Chạy rất mượt, tuy nhiên nếu Miui update bản rom qua OTA (bản 1.9.16) thì có khác gì với bản rom mới của bác khi up lên 1.9.16 không ?

đã upload 1.9.16 rồi đấy :)

lúc trưa cứ tưởng up xong rồi, chiều về mở máy ktra thì hoá ra mình tắt máy khi chưa up xong :(

Ở phiên bản này mình để OC mặc định khi mở khoá là performance thay vì Ondemand :)
Có thể sau khi flash xong sẽ khởi động lần đầu hơi chậm :), hãy cứ kiên nhẫn chờ và thưởng thức thành quả :)
sau khi máy đã cài xong hết các ứng dụng hãy bắt đầu Restore dữ liệu của bạn :)

Chú ý: để tiết kiệm Pin thì các bạn nên tắt GPS, Wifi, 3G khi k cần thiết
Với 1.9.9 mình tắt wifi và Gps thì để cả đêm đến sáng mất 4-5%
Đến cơ quan làm việc từ 7h đến 12h trưa mất ~5% :) (có nghe gọi 1 vài cuộc)
còn nếu chơi game thì đảm bảo tụt ác lắm :)) vì để cấu hình mượt nhất khi chơi game mà ^^

JokerB

khác hoàn toàn bạn ah :D
bạn sẽ k có tiếng việt này, k dùng đc flash này, chạy k mượt nữa này, gps xác định k chuẩn này.......
nói chung là bạn cứ thử OTA và sau đó upload bản 1.9.16 mình upload mới là biết ngay thôi ^^

tilambieng

Cám ơn bạn, mình sẽ thử up bản rom mới nhất của bạn.

À, còn 1 vấn đề nữa, khi up rom Miui thì mình thấy tốc độ chép file từ máy tính qua thẻ nhớ trong điện thoại thì tốc độ chậm hơn nhiều so với khi dùng rom gốc (2.3.3) của HTC. Bác có cách nào cải thiện vấn đề này không?

khác hoàn toàn bạn ah :D
bạn sẽ k có tiếng việt này, k dùng đc flash này, chạy k mượt nữa này, gps xác định k chuẩn này.......
nói chung là bạn cứ thử OTA và sau đó upload bản 1.9.16 mình upload mới là biết ngay thôi ^^

JokerB

Đó là do cơ chế mount thẻ nhớ của rom MIUI khác so với rom gốc HTC, ở rom D2Ext lại khác hơn so với rom MIUI gốc, vì:
- Khi bạn chia thẻ nhớ thành các phân vùng Fat32 + ext thì với rom D2ext, phân vùng ext sẽ là bộ nhớ trong, chứa các ứng dụng bạn cài, dữ liệu,...
khi bạn kết nối tới PC và chọn mount usb thì máy sẽ mount phân vùng fat32 mà phân vùng ext vẫn kết nối với máy, còn rom HTC thì khi mount usb sẽ mount toàn bộ thẻ nhớ (biểu hiện là những ứng dụng bạn cài lên thẻ nhớ sẽ mất liên kết-k hiện biểu tượng nữa, đến khi bạn unmount usb thì sẽ hiện lại)

- Thứ 2 là tốc độ ghi chép khi đồng thời vẫn giữ kết nối ext mà nhỏ sẽ hạn chế rủi ro brick usb :)

tốc độ copy dữ liệu từ PC vào máy khi kết nối với PC của mình là khoảng 2mb/s
còn khi kết nối ở recovery thì là khoảng 6mb/s

Mình có nhét ứng dụng wifi file explorer vào rom để các bạn có thể chuyển dữ liệu từ PC qua đt bằng wifi với tốc độ tương đối, và k phải nối dây hay lo brick usb :)

tilambieng

Thanks Bác.

Tuy nhiên mình không dùng bản Hboot D2Ext của bạn.

Mình vẫn dùng bản hboot Bravo ship (của http://alpharev.nl/).

Và khi mount thẻ nhớ thì toàn bộ ứng dụng cài trên thẻ nhớ cũng mất hết liên kết hết.

Tuy nhiên tốc độ copy dữ liệu của máy với PC chỉ tối đa là 1mb/s. Mình không thử ở chế độ recovery.

Còn bây giờ mới biết bạn đã có ứng dụng wifi file explore để kết nối với PC.

Đó là do cơ chế mount thẻ nhớ của rom MIUI khác so với rom gốc HTC, ở rom D2Ext lại khác hơn so với rom MIUI gốc, vì:
- Khi bạn chia thẻ nhớ thành các phân vùng Fat32 + ext thì với rom D2ext, phân vùng ext sẽ là bộ nhớ trong, chứa các ứng dụng bạn cài, dữ liệu,...
khi bạn kết nối tới PC và chọn mount usb thì máy sẽ mount phân vùng fat32 mà phân vùng ext vẫn kết nối với máy, còn rom HTC thì khi mount usb sẽ mount toàn bộ thẻ nhớ (biểu hiện là những ứng dụng bạn cài lên thẻ nhớ sẽ mất liên kết-k hiện biểu tượng nữa, đến khi bạn unmount usb thì sẽ hiện lại)

- Thứ 2 là tốc độ ghi chép khi đồng thời vẫn giữ kết nối ext mà nhỏ sẽ hạn chế rủi ro brick usb :)

tốc độ copy dữ liệu từ PC vào máy khi kết nối với PC của mình là khoảng 2mb/s
còn khi kết nối ở recovery thì là khoảng 6mb/s

Mình có nhét ứng dụng wifi file explorer vào rom để các bạn có thể chuyển dữ liệu từ PC qua đt bằng wifi với tốc độ tương đối, và k phải nối dây hay lo brick usb :)