• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM V05 (Manila2D) CHO OMNIA i900

hoangtran_1211

Chú PhạmQuang cho hỏi là cháu xài máy Macbook pro.

Chạy Win bằng Bootcamp có úp được không.??? Cháu nghĩ chạy win bằng bootcamp thì cũng chẳng khác gì Win chạy trên máy bình thường.

Anh em nào có kinh nghiệm cũng góp ý dùm luôn nhe. hihi....

KujmaWasabu

Banned
Theo cái "kinh nghiệm" up ROM nghịch máy của em thì:
- Dùng laptop hoặc máy có UPS.
- Ngồi yên đợi ROM finish, chạy ra ngoài có thằng nào đó tý toáy rút cab là mệt.

Thật khó tin khi bản ROM của Bác PhamQuang ngự trên máy của em sang được ngày thứ 2 :-? Em đang test coi nó có gì không hợp lý nữa để Báo cáo và nhờ Bác chỉnh sửa.

Bác PhamQuang cho em hỏi: Từ khi vào nghề cook đến giờ Bác cho đi bao nhiêu cái PPC rồi? Em đang rất muốn học theo Bác, tiếp nối sự nghiệp Cook :D

KujmaWasabu

Banned
Cách tốt nhất là bạn hãy tạo CAB file chứa các hình ảnh muốn thay đổi rồi cài là OK thôi.

Em dùng M2DC v0.26 thay đổi Skin đơn giản mà

hbtrung

Bác PhamQuang cho em hỏi: Từ khi vào nghề cook đến giờ Bác cho đi bao nhiêu cái PPC rồi? Em đang rất muốn học theo Bác, tiếp nối sự nghiệp Cook :D[/B]

Ôi, từ lúc em biết đến PV (từ lâu kể từ khi reg nick) thì thấy Bác PQ góp mặt cook rom cho hình như hầu hết các dòng PPC gần đây thì có: SAMSUNG SGH-I900, O2 XDA FLAME, HTC ELF & ELFin, HTC OPAL (TouchViva),ASUS-P550 & VODAFONE-1520, HTC HERMES, HTC STARTREK - VOX, ETEN (Glofiish), HTC ARTEMIS - LOVE, HTC KAISER (TyTN II)...

Lâu hơn thì ATOM EXEC, HTC UNIVERSAL, HTC PROPHET, HTC HERALD...

Chắc điện thoại của Bác PQ phải có riêng một tủ kính để chứa??? :p

=D> =D> =D>

hoangtran_1211

Mỗi lần thấy bác PhamQuang up rom cho máy khác là đồng nghĩa với việc máy trước đó đã đi chầu ông bà :)):)):))

Cháu đăng kí cái màn hình và cục pin Omnia trước òi nha.

Máy cũ quá, đang muốn cho nó chết để mua con mới mà. :)):)):))

KujmaWasabu

Banned
Bác Quang!
Em muốn thay cái Slideshow của Manila bằng chính phần sẵn có của máy (phần show ngay trong giao diện màn hình chụp ảnh, quay phim) được không?

AnhPheCT

Bác Quang!
Em muốn thay cái Slideshow của Manila bằng chính phần sẵn có của máy (phần show ngay trong giao diện màn hình chụp ảnh, quay phim) được không?
muốn ảnh nào chỉ cần để lại 1 ảnh trong Storage Card\My Pictures . Ko thì chụp 1 bức ảnh coppy nó bỏ vào Storage Card\My Pictures thì sẽ hiện lên
Slideshow trong Photo and Videos chứ gì!!!( Xóa hết ảnh trong Storage Card\My Pictures để lại 1 ảnh vừa chụp thôi! cũng đc! )

t2008

Em đang hiểu Malina2D là 1 phần mềm, còn mấy cái trong link Bác cho chỉ đơn giản là Themes của nó.
http://www.modaco.com/content/i900-omnia-rom-discussion/274993/manila2d-mobilematt-themes-for-omnia/

Không biết em hiểu thế có đúng không ạ?
Và cái em đang cần chính là cái Soft đó để có thể chạy nó ngay trên bản ROM gốc chưa cook hoặc nghịch ngợm học theo Bác PhamQuang vào bếp...

Em mới tập tọe nghịch WM, mong các Bác tận tình chỉ bảo.
Thx!

Oh, vậy là hiểu nhầm ý bạn.
Lấy Manila2D ở đây http://www.mediafire.com/?sharekey=cf35ab255d499f7fab1eab3e9fa335cad408fa510c215c46

Để dùng CommManager trên i900 bạn phải chỉnh trong registry 1 chút.
http://www.tinhte.com/forum/showpost.php?p=1062853&postcount=219

Có thể chỉnh trực tiếp vào file cab để cài đặt luôn (bản trong link trên chưa sửa).

KujmaWasabu

Banned
muốn ảnh nào chỉ cần để lại 1 ảnh trong Storage Card\My Pictures . Ko thì chụp 1 bức ảnh coppy nó bỏ vào Storage Card\My Pictures thì sẽ hiện lên
Slideshow trong Photo and Videos chứ gì!!!( Xóa hết ảnh trong Storage Card\My Pictures để lại 1 ảnh vừa chụp thôi! cũng đc! )
Bạn hiểu sai ý mình rồi. Mình hỏi Bác Quang liệu có thể thay trình Show ảnh sẵn có trong bản TouchFLO bằng trình show ảnh của chính bản ROM gốc (phần show trong giao diện chụp hình).

Chỉnh sửa cuối:

KujmaWasabu

Banned
Oh, vậy là hiểu nhầm ý bạn.
Lấy Manila2D ở đây http://www.mediafire.com/?sharekey=cf35ab255d499f7fab1eab3e9fa335cad408fa510c215c46

Để dùng CommManager trên i900 bạn phải chỉnh trong registry 1 chút.
http://www.tinhte.com/forum/showpost.php?p=1062853&postcount=219

Có thể chỉnh trực tiếp vào file cab để cài đặt luôn (bản trong link trên chưa sửa).

Thx bạn, mình đã tìm thấy nó và test thử hôm qua rồi.

Có 1 điều: Bản Opera v9.5 Build 2745 trong link đó khi cài và duyệt web có thể đánh tiếng việt bình thường (không cần thêm bất kỳ soft hỗ trợ nào khác), hiển thị núi Thank Điều mà ở bản Opera sẵn có trong ROM gốc HK2, bản Opera 9.51b2 không làm được.

Bác PhamQuang nếu có cook lại thì thay hộ anh em bản Opera được không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Mỗi lần thấy bác PhamQuang up rom cho máy khác là đồng nghĩa với việc máy trước đó đã đi chầu ông bà :)):)):))

Cháu đăng kí cái màn hình và cục pin Omnia trước òi nha.

Rất dở là không ngờ Omnia i900 lại quá bền, hiện tại mình đang "bắt" nó chạy với XIP và Build khác, nhưng kết quả port chưa được như ý.
Mặc dù đã và đang chạy bản i900DXHK2/PV05F,với 1 số chỉnh sửa nhỏ, nhưng chưa có gì mới, nên không đưa lên mà thôi.

Hơn nữa i900 là 1 trong hơn 30 con PPC khác của chú cháu ạ, không thể dành tất cả thời gian cho i900 được. :D

KujmaWasabu

Banned
Mặc dù đã và đang chạy bản i900DXHK2/PV05F,với 1 số chỉnh sửa nhỏ, nhưng chưa có gì mới, nên không đưa lên mà thôi.

Bác cứ đưa lên đi, đừng ngại... Có sai chỗ nào em SỬA hộ cho =))
Nhà cháu cắt tiền sữa của con, tiết kiệm mãi mới mua được cái máy "đú" với anh em, lên chưa dám cook.
Chứ không Bác chết với Nhà cháu nhé =))

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
HÌNH ẢNH MINH HỌA BẢN V06

Đã port thành công full XIP và Build từ ROM Ship của HTC Touch HD

Với thông số chuẩn: CE OS 5.2.20757 Build 20757.1.4.0

Sẽ test ROM trong ít giờ nữa và đưa link tải vào sáng thứ 2.

KujmaWasabu

Banned
Trước khi Bác up bản V6. Em xin được góp ý những điểm em thấy chưa hợp lý theo bản thân:
- Bác bỏ mất phần auto set GPRS của bản ROM gốc và mặc định là thông số của mobifone. Điều này hơi phiền cho người dùng, lại phải set lại.
- Em dung M2DC mở thêm phần LocationWidget thì phải cài lại bản GoogleMap mới chạy, trong khi GoogleMap bác vẫn để nguyên không xóa.
- Bản Opera 9.5 sẵn trên ROM HK2 em thấy không hay như bản v9.5 Build 2745 (hoặc mới hơn). Nếu có thể thì xóa bản cũ, cho bản này hoặc bản nào mới hơn có cùng tính năng Bác nhé?

Em góp ý chút, chúc Bác khỏe làm nhiều ROM ngon cho anh em

anhbaba

Bác Quang thay cái đồng hồ analog vào để ở 1 bên góc được không bác, cái digital che màng hình nhiều quá.

PhamQuang

Manager
Bản V06 điều thay đổi chính là XIP và Build, là điều đã chiếm không ít thời gian rồi, tôi không thiên về chỉnh sửa chức năng và thêm bớt ứng dụng đâu.
Mà ứng dụng của SamSung đâu có tồi?!
Hơn nữa mấy điều các bạn đề nghị sửa tôi thấy quá đơn giản mà.
- Về GPRS, bạn KujmaWasabu đã sử dụng hết chức năng của máy chưa vậy? Vào System/Connections test lại các ứng dụng sẽ thấy điều bạn đòi là quá đơn giản.
- Opera và GoogleMaps của i900 dùng tốt.
Điều bạn cho là không hợp lý nhưng tôi thấy là hợp lý vì tiết kiệm RAM và thời gian load. :D
- Đồng hồ Analog hay Digital, các bạn đều có thể tự thay được kia mà.

Nguyên tắc Build ROM là làm ra ROM cơ bản, từ các OEM cơ bản, để ai thích thì tự chỉnh sửa theo ý mình, không theo ý thích từng cá nhân được.

KujmaWasabu

Banned
Bản V06 điều thay đổi chính là XIP và Build, là điều đã chiếm không ít thời gian rồi, tôi không thiên về chỉnh sửa chức năng và thêm bớt ứng dụng đâu.
Mà ứng dụng của SamSung đâu có tồi?!
Hơn nữa mấy điều các bạn đề nghị sửa tôi thấy quá đơn giản mà.
- Về GPRS, bạn KujmaWasabu đã sử dụng hết chức năng của máy chưa vậy? Vào System/Connections test lại các ứng dụng sẽ thấy điều bạn đòi là quá đơn giản.
- Opera và GoogleMaps của i900 dùng tốt.
Điều bạn cho là không hợp lý nhưng tôi thấy là hợp lý vì tiết kiệm RAM và thời gian load. :D
- Đồng hồ Analog hay Digital, các bạn đều có thể tự thay được kia mà.

Nguyên tắc Build ROM là làm ra ROM cơ bản, từ các OEM cơ bản, để ai thích thì tự chỉnh sửa theo ý mình, không theo ý thích từng cá nhân được.

Tất nhiên là em Đề nghị toàn thứ đơn giản thôi.
Phức tạp quá em sợ Bác mệt, không có người cook ROM cho PV bà con trên này lại đánh em chết :))

- GPRS tất nhiên là set lại cho các mạng khác nhau được như Bác nói, và em cũng phải làm lại nó khi dùng bản ROM do Bác cook. Cái em đề nghị là Phần auto set GPRS có trên bản ROM gốc của nó mà Bác. Phần này rất tiện lợi đấy chứ đúng không ạ?
- Opera vẫn dùng tốt nhưng không tốt bằng bản 9.5 Build 2745 hoặc cao hơn (gõ tiếng Việt không cần bất cứ soft nào hỗ trợ thêm trên các 4rum VD như pdaviet.net và hiển thị nút Thank). Cái này cũng tốt mà Bác nhỉ?
- GoogleMap trên bản cook V5 của Bác chạy vẫn bình thường. Nhưng trên giao diện TouchFLO đi kèm thì bản thân không có nó. Em dùng M2DC để tinh chỉnh và mở thêm Tap LocationWidget thì nó không chạy. Phải cài lại để chạy nó và đương nhiên bộ nhớ của em nó lại bị ít đi mấy Mb.

Trên đây là những góp ý rất trân thành sau 3 ngày dùng bản ROM do Bác cook (bản ROM em dùng lâu nhất từ trước đến giờ).
Cook ROM em nghĩ rất phức tạp, một sản phẩm cook có ít "góp ý", phản ánh ngược từ người dùng luôn là cái đích mà Bác hướng đến đúng không?
Mong Bác đừng hiểu sai ý em, tội nghiệp em lắm :((

Chỉnh sửa cuối:

tuanbka

Ý kiến của bác KujmaWasabu em thấy cũng hợp lý mà
Nhất là phần Opera 9.5 Build 2745, bác rỗi thì cập nhật lên phiên bản mới nhất cho anh em luôn nhé
Phần auto set GPRS em nghĩ bác cũng nên để nguyên cho mọi người dễ xài hơn

Sonblack

Super V.I.P
Để port được đã là không đơn giản. Đây lại là Full XIP thì đã là quá cỡ. Mấy cái ứng dụng nhỏ ấy, thong thả rồi cũng ok hết thôi.
Chúc mừng bố già đã hoàn tất công đoạn Full XIP. =D>=D>=D>