• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SCRIPT - CÀI ĐẶT FILES .CAB TỪ PC

Kobold1609

Như chúng ta đã biết CAB-File là định dạng đặc trưng của PocketPC dùng để cài đặt phần mềm và game.Để cài đặt CAB-File vào PPC bạn có thể copy CAB-file vào PPC và chạy trên đó,hoặc có thể dùng soft CABviaActiveSync để cài đặt từ PPC.Sau đây tôi sẽ hướng dẫn bạn tạo 1 file khác dùng để cài đặt CAB-File từ PPC mà không cần dùng đến CABviaActiveSync.

Bạn tạo 2 file
-File1: PPC_CAB_Installer.cmd và đưa đoạn code sau vào:

Mã:
@echo off
echo [CEAppManager] > cabinstaller.ini
echo Version = 1.0 >> cabinstaller.ini
echo Component = %~n1 >> cabinstaller.ini
echo. >> cabinstaller.ini
echo [%~n1] >> cabinstaller.ini
echo Description = %~n1 >> cabinstaller.ini
echo CabFiles = %~n1%~x1 >> cabinstaller.ini
echo. >> cabinstaller.ini

start /wait "CabInstaller" "C:\Program Files\Microsoft ActiveSync\CEAPPMGR.EXE" "%~d1%~p1cabinstaller.ini"
del /q cabinstaller.ini
-File2: PPC_CAB_Installer.reg
Mã:
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_CLASSES_ROOT\WinRAR\shell\CabInstaller]
@="Install to PPC"

[HKEY_CLASSES_ROOT\WinRAR\shell\CabInstaller\command]
@="\"C:\\Program Files\\Microsoft ActiveSync\\PPC_CAB_Installer.cmd\" \"%1\""

[HKEY_CLASSES_ROOT\.cab]
@="WinRAR"

Sau đó copy 2 file đó vào C:\Program Files\Microsoft ActiveSync\ và chạy file PPC_CAB_Installer.reg.

Khi file PPC_CAB_Installer.reg đã được chạy,bạn muốn Install file CAB nào thì ấn chuột phải vào file đó sẽ hiện lên Menu như sau :

Từ bây giờ bạn có hoàn toàn có thể Install CAB-File từ PC.

Nều các bạn "lười" không muốn tự tạo 2 file trên thì có thể download 2 file tôi đưa lên trong DS

PhamQuang

Manager
WinCE CAB Installer​

Dùng Tool này cũng nhanh.
Chỉ cần "gắp" file CAB đưa vào "phạm vi" của Tool là xong. :D

Tool đưa kèm dưới đây.

nhhien

seo em làm theo cách đầu tiên thì khi install nó báo miss file *.cmd ! dù em đã copy đủ 2 file từ rar của bác rùi mà!!

Kobold1609

seo em làm theo cách đầu tiên thì khi install nó báo miss file *.cmd ! dù em đã copy đủ 2 file từ rar của bác rùi mà!!

Bạn đọc kĩ lại bài của mình nhé,tốt nhất là bạn down 2 file mình đã UP bên trên về ,Sau đó copy 2 file đó vào C:\Program Files\Microsoft ActiveSync\ và chạy file PPC_CAB_Installer.reg.Sau khi chạy xong file PPC_CAB_Installer.reg thì sẽ OK ngay thôi mà.Chúc vui vẻ!!!

VUNHATVAN

Em hỏi câu này không biết có đúng chỗ không nhưng không biết cho vào đâu. Các mod làm ơn cho hỏi: Khi ta cài 1 phần mềm bằng file exe từ PC vào PCC thì có cách nào để tách được file CAB ra không?

Utxd

Em hỏi câu này không biết có đúng chỗ không nhưng không biết cho vào đâu. Các mod làm ơn cho hỏi: Khi ta cài 1 phần mềm bằng file exe từ PC vào PCC thì có cách nào để tách được file CAB ra không?

Đa số phần mềm cài đặt bằng file .EXE nó đều giải nén vào thư mục của ActiveSync có tên thư mục là tên phần mềm, trong đó có file .CAB đó. Ngoài ra có 1 số thì lại nằm ở thư mục Program Files

wenquan

xin hỏi, nếu mình dùng một trong hai cách trên thì mình có thể điều khiển cài file cab vào thẻ nhớ hoặc máy theo ý mình kô? ( vì mình dùng O2mini Win2003 nên khi cài file cap nó thường cài thẳng vào máy luôn)

Nemmatlanh

Mình nghĩ cái nay chắc cũng chỉ đưa thẳng CabFile vào PPC.Nếu đối với win2k5 thì nó còn hỏi là cài vào đâu,thì mình còn có thể chỉnh cài vào thẻ được.Chứ Win2k3 chắc nó đưa thẳng vào máy.Nên mình nghĩ muốn cài CabFile vào thẻ thì tốt nhất dùng Soft CabIntaller là ok nhất.Thân!

DOP

Lúc DOP xài CAbInstall nhưng dạo này không xài được nữa :( (Ham vui down 1 bản 1.4 về cài thì đòi .NETframework 2.0.5.0727 , quay trở lại bản 1.0 thì khi drag vào báo phải cài lại ActiveSync.Dù đã cài lại AS nhưng vẫn không được) Hiện nay đang xài bằng cách copy vào thẻ, sau đó dùng 1 soft nhỏ mà install
Nhân tiện gửi lên luôn nếu bác nào bị như DOP thì xài
View attachment 6833
Copy soft thẳng vào thẻ, khi muốn cài 1 file cab nào chỉ copy vào PCC.Mở soft chọn path là nơi muốn lưu
Tải : View attachment 6832

hungfv

Chọn thư mục cài đặt

Em thấy ghét nhất là cài các soft lên PPC nó cứ chạy loạn cả lên, chẳng quản lý được, nhiều khi ròm vào Storage Card như 1 đống. May quá hồi trước lang thang kiếm được 1 cái Reg cho phép chọn Folder khi cài đặt.
Hôm nay thấy các bác thắc mắc nhiều nên post lên share.
Down về, giải nén, copy vào PPC rùi kiếm Resco Expl chạy để install nó vào. Sau đó off máy 5', soft reset là ăn liền.
Cái này sau này chấp các bác cài từ Active Synch hay từ PPC nó đều hỏi Folder để cài hết, mỗi tội chuyển themes là nó cũng hỏi (hơi ghét nhưng không sao)

cunconlonton

cho em hỏi có cách nào chuyển files từ .exe sang CAB không.các bác nào biết chỉ cho em với.thanks các bác nhiều nhiều

kimcuongtu1978

cho em hỏi có cách nào chuyển files từ .exe sang CAB không.các bác nào biết chỉ cho em với.thanks các bác nhiều nhiều
Bạn cứ kết nối PPC với PC qua Microsoft ActiveSync 4.2. Sau đó bạn vào trong Program File hoặc thư mục Microsoft ActiveSync, bạn search sẽ thấy file cab của file bạn vừa cài ở trong đó

longgiang81

Super V.I.P
@ DOP : cabinslt có thể nói là dùng tốt nhất cho WM2003SE (theo mình biết là như vậy), vì trên WM2003SE khi cài đặt file *.cab từ PPC thì mặc định nó sẽ cài vào bộ nhớ của máy. Còn trên WM5 thì có thể nói là ko cần tới cabinslt nữa rồi bạn ạ, vì khi cài đặt file *.cab trên PPC thì nó sẽ hỏi là bạn muốn cài vào đâu, bộ nhớ của SD hay là bộ nhớ của máy. Nên nếu dùng WM5 thì cabinslt --> Recycle Bin :))

cunconlonton

híc vì em không muốn cài từ PC ,em muốn thử chương trình trước khi cài vào PPC , ma em dùng sof giả lập PPC trên PC.cái này nó chỉ nhận file CAB.chứ cài từ PC rồi thì test luôn cho nhanh

ducboss

Nếu có 1 sof hay dùng trên PC giờ mình muốn chuyển nó sang PPC được không. có thể bằng cách cài file.CAB được không, mình nghĩ ........?
Hy vọng MOD đừng del.
sof yêu thích, hoặc sof học tập, game.

Last edited by a moderator:
Nếu có 1 sof hay dùng trên PC giờ mình muốn chuyển nó sang PPC được không. có thể bằng cách cài file.CAB được không, mình nghĩ ........?
Hy vọng MOD đừng del.

PC và PPC dùng 2 hệ điều hành khác nhau, nên việc chuyển như bạn nói là ko thể được, ngoại trừ một số soft trên PC được hảng đó viết riêng cho PPC thôi bạn!

leantse

sao mình bị lỗi can't connect active sync trong khi đó máy đang chép nhạc bình thường

ducboss

Chào cả nhà lâu quá heng! cho tui hỏi có cách nào chuyển các setup file.exe sang file.cab để không phải thông qua pc để cài cho ppc. Nếu cứ mỗi khi cần phải cài lại ct lại phải có pc nữa ặc thế thì bất tiện quá!
Thanks!

Chào cả nhà lâu quá heng! cho tui hỏi có cách nào chuyển các setup file.exe sang file.cab để không phải thông qua pc để cài cho ppc. Nếu cứ mỗi khi cần phải cài lại ct lại phải có pc nữa ặc thế thì bất tiện quá!
Thanks!

Sau khi cài xong, trên PC bạn vào C:\Program Files\Microsoft ActiveSync\"Tên phần mềm mà bạn vừa cài" hoặc C:\Program Files\"Tên của hãng phần mềm mà bạn vừa cài vào" thì sẽ thấy file cab thôi nhé!