• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Share ram để tăng vga trong win xp

trankientrung

Mình dùng lap HP dòng pavilion DV2000, vga share intel GMA950, cài 2 hệ điều hành vista và xp thấy bên vista bộ nhớ vga là 224Mb trong khi bên xp làm thế nào cũng chỉ share được 128 Mb. Mình không hiểu sao lại như vậy và có cách nào tăng vga trong win xp không? :-?

AnhQuynh

Well-Known Member
Mình dùng lap HP dòng pavilion DV2000, vga share intel GMA950, cài 2 hệ điều hành vista và xp thấy bên vista bộ nhớ vga là 224Mb trong khi bên xp làm thế nào cũng chỉ share được 128 Mb. Mình không hiểu sao lại như vậy và có cách nào tăng vga trong win xp không? :-?

Bạn thử kiêm tra lại Driver xem sao, theo mình thì Driver của WinXp hoặc WinVista có 1 cái không đúng.
Bình thường thì mình thấy cài WinVista bao giờ VGA share cũng được ít hơn WinXP. Ngoài ra nó còn phụ thuộc vào Ram bạn dùng nữa.

Nếu WinXP bạn dùng RAM 512MB mà VGA là 128 thì sang WinVista bạn chỉ còn 64MB thôi. Muốn lên VGA128 trong WinVista thì phải lên Ram 1GB.

duy_ctytvxdkg

Nếu như bên Vista share được 224MB thì mình đoán là Ram bạn >=1GB đúng không? Nếu vậy thì bạn thử cách này xem: Vào CMOS chỉnh chế độ share VGACard là maximum thì cả Vistar lẫn XP đều 224MB cả. Có điều hơi tệ là nếu nâng Ram lên 2GB thì maximum vẫn là 224MB. :-??:-??:-??:-??

NGOPHUSAI

Vista cần ít nhất 1GB, XP it nhất 512mb cho windows operating sys.Bạn thêm ram cho Video nhiều sẽ làm máy chạy chậm đi, chứ không làm máy chạy tốt hơn được, vì bạn lấy bên này đắp vào bên kia thôi, nếu máy bạn chỉ có 1gb ram. Trong khi video mà 128mb , thì chạy tét ghèn rồi. Muốn cho máy chạy tốt bạn nên setup video cả 2 ở mức 128mb đi .
Trong windows Vista có phần dùng USB ram bên ngoài như là ram bên trong máy, nếu cần thêm ram thì nên xài cái đó.
NPS

trankientrung

cám ơn các bạn đã trả lời mình, máy mình ram 2gb dual. trong bios không có chỗ nào cho chỉnh để share thêm ram cho vga , chỉ có mỗi mục mình không nhớ chính xác nhưng có câu: 128mb winxp only, driver thì không thể nhầm được rồi, chỉ không hiểu tại sao tối đa chỉ là 128 mb mà không phải 224mb.

AnhQuynh

Well-Known Member
cám ơn các bạn đã trả lời mình, máy mình ram 2gb dual. trong bios không có chỗ nào cho chỉnh để share thêm ram cho vga , chỉ có mỗi mục mình không nhớ chính xác nhưng có câu: 128mb winxp only, driver thì không thể nhầm được rồi, chỉ không hiểu tại sao tối đa chỉ là 128 mb mà không phải 224mb.
Ram 2Gb thì yên tâm là VGA của bạn được Share tối đa rồi. Nếu mà có câu "128mb winxp only" thì chắc là WinXP chỉ có thế thôi :D
Theo mình thì VGA onboard thì việc share thêm VGA thì nó cũng không mạnh lên là bao nhiêu.
Ngày trước mình có cài cho thằng bạn máy bàn Main Gigabyte 965GM-DS2 cài nhầm Driver, nhưng nó vẫn nhận ra Card là Intel 965 (224Mb) thế mà chỉ có 96 Mb thôi. Sau mới phát hiện ra là nhầm Driver.

tienhung

Active Member
@trantrungkien: trường hợp của bác là đúng rồi vì trong winvista co driver khác đó nhất là cái direct 10 và các chương trình hỗ trợ đồ họa khác...bác nên tìm hiểu ký hơn về các hỗ trợ hình ảnh của vista bác sẽ hiểu rõ hơn :)
nói chung đây là do nhà sản xuất.:D

khocviem

trường hơp này cuả bác là do hệ điêù hành vista và xp, Vista đươc hỗ trợ để chạy giao diện , bác thấy vista giao diện thế nào rồi đấy ,
E dùng T42 cạc ATI VGA rời 128 khi cài vista lên 383mb nghĩa là share thêm 256mb từ ram nữa, chỉ có 1 số main được hỗ trợ chạy vista mới share thêm ram

hungdqk

CÁi chip vga 950 đó theo em thấy thì là ram 512 thì nó chỉ lên đến 128 là kịch rùi muốn lên 224 thì fair có ram 1gh cơ.
Mà em tháy máy chạy vista mà ko có bản quyền thig vừa tốn pin lại hay lỗi nữa chứ thà chạy XP cho xong. Vista home thì mang tiếng có crack mà em crack mãi ko tìm được key. có bac nào có crack vista home pre cho em xin với

AnhQuynh

Well-Known Member
CÁi chip vga 950 đó theo em thấy thì là ram 512 thì nó chỉ lên đến 128 là kịch rùi muốn lên 224 thì fair có ram 1gh cơ.
Mà em tháy máy chạy vista mà ko có bản quyền thig vừa tốn pin lại hay lỗi nữa chứ thà chạy XP cho xong. Vista home thì mang tiếng có crack mà em crack mãi ko tìm được key. có bac nào có crack vista home pre cho em xin với

Ko yêu cầu thắc mắc về Soft tại đây. Bạn sang bên này yêu cầu sẽ có người giúp đỡ:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11534

Chỉnh sửa cuối:

HamiNguyen

ặc ặc 128 VGA onboard ko khác biệt 256 nhiều đâu bác.Vista cần Ram nhiều lém á 128 VGA 128 Intel 950 là chơi gần hết game Online gòi còn chơi game dữ dữ như Doom3 hay NFS thì phải card rời hay mấy con Ati onboard cũng tàm tạm :)
Mình nghĩ bác cứ để Ram vậy boot máy hay chạy nhiều ứng dụng cực xướng.
PS:Chắc đổi LAP wa hichic 700m ko chạy nổi Vista ULT và các hiệu ứng 3D hichic

Anhtoitb

Khi bạn cài cả 2 HĐH XP và Vista lên máy của bạn mà bạn muốn share RAM cho VGA thì bạn nên dùng ítt nhất là RAM 512 hoặc 1GB. Vì VGA bên Vista bao giờ cũng cần dung lượng lớn hơn bên XP. Tuy nhiên khi cài driver bạn nên cài đồng bộ và đúng cách nhé. Tuần tự theo cách sau: Cạc hình trước, Sound, Ethernet, USB rồi đến các cái linh tinh.