• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SOFTMAKER OFFICE 2008 FOR POCKET PCs

Nguyenson318

Công nhận bộ Office này rất Pro giống của PC, nhưng sử dụng trên WM5 lúc mở các file .doc khoảng 200KB trở lên là chậm kinh khủng, rất mất thời gian... không biết có cách nào khắc phục?

Công nhận bộ Office này rất Pro giống của PC, nhưng sử dụng trên WM5 lúc mở các file .doc khoảng 200KB trở lên là chậm kinh khủng, rất mất thời gian... không biết có cách nào khắc phục?
Bạn có thể dùng bộ Office tách ra từ rom của WM6, vào đây tham khảo thêm bạn nhé!

chengching

nếu file quá lớn mà chỉ có hình ảnh không có gì phức tạp (như các công thức..) bạn nên dung pocket mobi có sẵn trong rom. Mình mở file 3mb rất nhanh

hsoncd

Bạn có thể dùng bộ Office tách ra từ rom của WM6, vào đây tham khảo thêm bạn nhé!

Nhưng cái này chỉ dùng cho WM6 thôi, còn Exec còi WM5 như em thì cũng đành chờ Up ROM thui. Mà word gốc của máy không dàn trang mà in được. Chẳng biết là dang dùng trên giấy A mấy nữa. Bất tiện ...

Nhưng cái này chỉ dùng cho WM6 thôi, còn Exec còi WM5 như em thì cũng đành chờ Up ROM thui. Mà word gốc của máy không dàn trang mà in được. Chẳng biết là dang dùng trên giấy A mấy nữa. Bất tiện ...
Cái đó chạy tốt trên WM5 đó chứ bạn, chỉ có cái office 2007 là ko chạy được trên WM5 thôi!

hsoncd

Cái đó chạy tốt trên WM5 đó chứ bạn, chỉ có cái office 2007 là ko chạy được trên WM5 thôi!

Có chương trình nào mà có thể dàn trang chọn khổ giấy và các định dạng cho word như softmaker thì hay biết mấy. thằng Softmaker này còn đụng độ với bộ gõ phím cứng VN Typing (của bác Hữu Quỳnh) cho Exec nữa

mlnyou

Mình muốn remove chương trình office mặc định có trong ROM, để chỉ xài SòtMaker này thôi, thì dùng chương trình remove nào nhỉ?

Oxy

Mình muốn remove chương trình office mặc định có trong ROM, để chỉ xài SòtMaker này thôi, thì dùng chương trình remove nào nhỉ?

Không thể Remove bất kỳ cái gì nằm trong ROM đâu bạn ơi. ROM = Read Only Memory mà. Nếu muốn Remove nó đi chỉ còn cách nhờ chuyên gia Build ROM của PV thôi :)

Last edited by a moderator:

mummi

mình cài thử trên con O2i của mình thì thấy phần mềm này hay hơn đồ có sẵn, sử dụng các hàm tiện ích hơn nhiều,

haidangmp3

Mình không hiểu, tại sao đã có Word, Excel cho WinMobile rồi mà phải dùng anh chàng SoftMaker Office 2006 for Pocket PCs thêm rắc rối nhỉ?!
Đặc biệt là bản WM5 đã đọc được File.Doc và File.Xls rồi mà... Nếu cần làm trên PC thì cứ chép ra trên PC, làm xong, chép lại vào PPC (tất nhiên là dùng Unicode) là coi như "đồng bộ" được rồi còn gì?!
Có thể mình hiểu sai, hay là SoftMaker Office 2006 for Pocket PCs để dành cho con PPC nào dùng WM2003SE trở về trước?!
Mong các bác chỉ giáo dùm! Cảm ơn!

mình đang xài WM2003SE nè. W,E đi kèm vẫn đọc đc File.Doc và File.Xls, sao lại cần chương trỉnh này kèm theo nhỉ?
mình mới biết xài PPC ah, các bạn hướng dẫn thêm cho mình nhé

mình đang xài WM2003SE nè. W,E đi kèm vẫn đọc đc File.Doc và File.Xls, sao lại cần chương trỉnh này kèm theo nhỉ?
mình mới biết xài PPC ah, các bạn hướng dẫn thêm cho mình nhé
Word và Excel mặc định ko thể so sánh được với phần mềm này đâu bạn, nó chuyên nghiệp hơn rất nhiều, ví dụ PlanMaker có thêm nhiều hàm mà Excel trên máy ko có, hỗ trợ biểu đồ, đồ thị....bạn nên dùng thử qua rồi so sánh với W, E của máy, bạn sẽ thấy khác nhau rất nhiều đó bạn!

cnvui2106

yêu cầu tối thiểu của bộ nhớ ppc để chạy soft này là bao nhiêu bác ?
vì em chạy thì nó báo ko đủ bộ nhớ !!!
mà file .doc ở trên pc phải đánh bằng font gì để khi copy sang ppc có thể đọc được ? em có 1 file vntime nhưng khi copy qua ppc thì bị hỏng font chữ !!! hix
các bro nói là phải dùng unicode tức là phải dùng font time new roman à?

yêu cầu tối thiểu của bộ nhớ ppc để chạy soft này là bao nhiêu bác ?

vì em chạy thì nó báo ko đủ bộ nhớ !!!

mà file .doc ở trên pc phải đánh bằng font gì để khi copy sang ppc có thể đọc được ? em có 1 file vntime nhưng khi copy qua ppc thì bị hỏng font chữ !!! hix

Bạn xem lại coi có chương trình nào đang chạy nền làm tốn nhiều ram ko? Còn việc khi copy file dùng font vntime vào nó ko hiển thị là đúng rồi, vì trên PPC của bạn ko có font đó, bạn vào thư mục Windows\Fonts trên PC copy font đó vào thư mục Windows\Fonts trên PPC rồi SR lại là xong thôi bạn!

các bro nói là phải dùng unicode tức là phải dùng font time new roman à?

Tốt nhất là dùng Tahoma bạn nhé!

cnvui2106

thanks anh !

Giờ em đã vào được rồi và đã xem font vntime trên pda được rồi nhưng mà lại có 2 vấn đề mới :

Thứ 1 : soft này hay nhưng chạy rất nặng hơn hẳn ms office ! em có 1 file word 80 trang cho ms office mở thì mất khoảng 15s trong khi đó setmaker không mở nổi ( load mãi mà ko xong ) ! save file cũng thế ; 1 trang word thì savemaker save phải mất cả phút mới xong !!!

Thứ 2: em đọc được vntime rồi nhưng mà sao file gốc của em thì bình thường mà khi vào pda thì toàn bị mất chữ " ư " ví dụ : thương mại => thơng mại ; người mua => ngời mua ...........

Mong các bro chỉ dẫn cách khắc phục

em còn 1 thắc mắc nữa là hình như nếu file word mà trong đấy có cả biểu đồ , hình ảnh ..... thì chưa có soft nào xem được đầy đủ đúng ko ? vì em dùng ms office 2k7 thì nó chỉ hiện ra được chữ còn mất sạch biểu đồ .

HaChau

Super V.I.P
thanks anh !

Giờ em đã vào được rồi và đã xem font vntime trên pda được rồi nhưng mà lại có 2 vấn đề mới :

Thứ 1 : soft này hay nhưng chạy rất nặng hơn hẳn ms office ! em có 1 file word 80 trang cho ms office mở thì mất khoảng 15s trong khi đó setmaker không mở nổi ( load mãi mà ko xong ) ! save file cũng thế ; 1 trang word thì savemaker save phải mất cả phút mới xong !!!
Hơi lạ là kết quả mở file của SoftMaker trên máy mình nhanh hơn Office Windows Mobile nhiều. Chỉ có điều khởi động bản thân chương trình thì lâu hơn thôi.
Thứ 2: em đọc được vntime rồi nhưng mà sao file gốc của em thì bình thường mà khi vào pda thì toàn bị mất chữ " ư " ví dụ : thương mại => thơng mại ; người mua => ngời mua ...........

Mong các bro chỉ dẫn cách khắc phục

em còn 1 thắc mắc nữa là hình như nếu file word mà trong đấy có cả biểu đồ , hình ảnh ..... thì chưa có soft nào xem được đầy đủ đúng ko ? vì em dùng ms office 2k7 thì nó chỉ hiện ra được chữ còn mất sạch biểu đồ .
Đó là do chuẩn TVCN3 ABC không tương thích, lỗi mất chữ "ư" này trên PC cũng phổ biến có người gặp phải. Thay vào đó, bạn nên dùng chuẩn Unicode để soạn văn bản. Các văn bản cũ có thể convert một cách đơn giải nhất thông qua chương trình mã nguồn mở Unikey.
Bạn dùng chức năng chuyển mã nhanh của Unikey là có thể convert văn bản trong clipboard sang chuẩn Unicode ngay lập tức.

Về biểu đồ, hình ảnh thì mình chưa từng thử và cũng chưa cài lại Soft Maker trên PPC nhưng thấy hình ảnh demo trên trang chủ có hỗ trợ đấy chứ.

Tango

Bác nào cho tớ hỏi tại sao các file Word lớn thì tớ không copy từ PC vào PPC được, thông thường chỉ "cop" được file có dung lượng chỉ khoảng từ 3-4 trang A4 trở lại. Các file lớn hơn khi copy xong, paste thì không thấy hiện file đó lên ở trên PPC