• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Spb Mobile Shell 3.5.0 - GIAO DIỆN TẤT CẢ TRONG MỘT (trang 89)

vuquan

Lỗi khi thay đổi ảnh contact

Version 3.0 có một lỗi là không thay đổi ảnh của contact trong SPB Contact sau khi ta thay đổi ảnh của contact trong Contact của Windows Mobile.

Mình đã thử là xóa hẳn contact trong PPC, thì thấy mất contact đó trong SPB contact. Khi tạo lại contact mới trong WM cùng tên như cũ thì mặc dù trong Contact của WM đã hiển thị ảnh mới nhưng trong SPB Contact của MS3 vẫn hiện ảnh cũ.

Mình đã tìm ra cách giải quyết là dùng File Explorer, đến My Device\Application Data\SPB Mobile Shell\Saved Picture. Ở đây có các thư mục được đánh số, số lượng thư mục tương ứng với số ảnh contact mà bạn đưa lên Favorite Contact. Tìm ảnh cũ của contact nói trên, xóa cả thư mục chứa nó. Sau đó quay lại Favorite Contact và add contact trên vào, nó sẽ hiển thị đúng ảnh mới thay.

coithantien

Thứ nhất nó là chương trình hệ thống nên dù có cho chọn cũng không nên cài vào thẻ nhớ vì ảnh hưởng đến hoạt động không còn ổn định nữa. Thứ hai cài vào thẻ nhớ hay main không liên quan gì đến chuyện tốn ram cả, chương trình chạy thì sẽ tốn ram thôi. Main và Ram là khác nhau mà

Bạn nói vậy không chính xác!
Khi bộ nhớ của Main còn trống nhiều thì bạn có thể điều chỉnh memory trong: Setting/System/Memory tab Main sao cho Program: Free nhiều lên thì bạn có thể chạy nhiều chương trình một lúc mà không bị báo "bộ nhớ không đủ".

ghostonline

Khi bộ nhớ của Main còn trống nhiều thì bạn có thể điều chỉnh memory trong: Setting/System/Memory tab Main sao cho Program: Free nhiều lên thì bạn có thể chạy nhiều chương trình một lúc mà không bị báo "bộ nhớ không đủ".

Số lượng free trong ram nhiều lên là do ít chương trình chạy hơn chứ chẳng liên quan gì đến free trong main cả. Nếu như đồng chí nói thật thì sẽ có 2 trường hợp sau

1. Free main càng nhiều tương đương với Ram sẽ càng tăng lên (nếu cùng số lượng phần mềm chạy thì sẽ tốn ram như nhau mà đồng chí bảo ram trống nhiều hơn thì chỉ có thể giải thích thế). Cái này thật hả, chưa từng nghe nói. Ram là bên phần cứng rồi chỉnh được đâu. Chả thấy máy nào hỗ trợ kiểu này.

2. Càng cài nhiều vô main ram càng giảm (rõ ràng cài ít tăng thì cài nhiều phải giảm). Mình lúc có và không cài mấy bộ font bộ nhớ main chênh nhau gần 10mb mà ram free như nhau có khác tí nào đâu

blackdoor

Manager

Số lượng free trong ram nhiều lên là do ít chương trình chạy hơn chứ chẳng liên quan gì đến free trong main cả. Nếu như đồng chí nói thật thì sẽ có 2 trường hợp sau

1. Free main càng nhiều tương đương với Ram sẽ càng tăng lên (nếu cùng số lượng phần mềm chạy thì sẽ tốn ram như nhau mà đồng chí bảo ram trống nhiều hơn thì chỉ có thể giải thích thế). Cái này thật hả, chưa từng nghe nói. Ram là bên phần cứng rồi chỉnh được đâu. Chả thấy máy nào hỗ trợ kiểu này.

2. Càng cài nhiều vô main ram càng giảm (rõ ràng cài ít tăng thì cài nhiều phải giảm). Mình lúc có và không cài mấy bộ font bộ nhớ main chênh nhau gần 10mb mà ram free như nhau có khác tí nào đâu

Đây là topic về Mobile Shell 3.0, đề nghị các bạn ngừng tranh luận về vấn đề không liên quan đến nội dung topic.

nguyenson_44

Có bác nào am hiểu việt hóa dùm SPB Mobile Shell 3.0 cho cộng đồng PDAViet thưởng thức với. Em cảm ơn nhiều nha.

nguyenson_44

Bạn copy file đính kèm vào \Program Files\Spb Mobile Shell
Mình sửa lại từ file của Hà Châu cũ đấy. Chỉ sửa phần T9 tiếng Việt cho SPB DialPad thôi, mình không dịch các chuỗi vì mình không dùng :D

Cám ơn bạn nhiều. Mình down rồi, vọc thử cái đã :D:D:D

hanoiwap

Super V.I.P
Có bác nào am hiểu việt hóa dùm SPB Mobile Shell 3.0 cho cộng đồng PDAViet thưởng thức với. Em cảm ơn nhiều nha.

Bạn chịu khó dịch file SpbMobileShell.txt là có bản việt hóa ngay thôi mà

Move Left (#short)|Sang trái
Move Right (#short)|Sang phải

..bạn dịch tiếp nhé......................

Manage Pinned (#short)|Manage Pinned
Celsius (#short)|Celsius
Fahrenheit (#short)|Fahrenheit
(m)/Mobile (#short)| (m)/Mobile
(w)/Work (#short)| (w)/Work
(w2)/Work 2 (#short)| (w2)/Work2
(h)/Home (#short)| (h)/Home
(h2)/Home 2 (#short)| (h2)/Home2
(wf)/Work Fax (#short)| (wfx)/Work fax
(hf)/Home Fax (#short)| (hfx)/Home fax
(pgr)/Pager (#short)| (pgr)/Pager
(car)/Car (#short)| (car)/Car
(rdo)/Radio (#short)| (rdo)/Radio
(co)/Company (#short)| (co)/Company
(ast)/Assistant (#short)| (ast)/Assistant
(eml)/E-mail (#short)| (eml)/E-mail
Show Today|Show\nToday
Tap to set picture|Tap to\nset picture
Set Picture|Set\nPicture
Set Ringtone|Set\nRingtone
Crop Picture|Crop\nPicture
Remove Picture|Remove\nPicture
Use Picture|Use\nPicture
Change Picture|Change\nPicture
Change Contact|Change\nContact
Close All But This|Close All Except This
Flight Mode|Phone Off
Contacts Picture|Contact Picture

#Đoạn này nên thêm các chữ cái tiếng Việt có dấu như ắ,ằ...ơ,ớ.....để tìm kiếm cho tiếng Việt

0+.|0+
1.|1
2abcABC.|2abcABCÁÀẢÃẠáàảãạ

..bạn sửa tiếp nhé......................

3defDEF.|3defDEFÈÉÊËèéêëĎďĐđĒēĔĕĖėĘęĚě
4ghiGHI.|4ghiGHIÌÍÎÏìíîïĜĝĞğĠġĢģĤĥĦħĨĩĪīĬĭĮįİıǏǐ
5jklJKL.|5jklJKLĴĵĶķĸĹĺĻļĽľĿŀŁł
6mnoMNO.|6mnoMNOÑÒÓÔÕÖØñòóôõöøŃńŅņŇňʼnŌōŎŏŐőƠơǑǒǾǿ
7pqrsPQRS.|7pqrsPQRSŔŕŖŗŘřŚśŜŝŞşŠšß
8tuvTUV.|8tuvTUVÙÚÛÜùúûüŢţŤťŦŧŨũŪūŬŭŮůŰűŲųǓǔǕǖǗǘǙǚǛǜ
9wxyzWXYZ.|9wxyzWXYZÝýÿŴŵŶŷŸŹźŻżŽž
0+|0+

(w2)/Work2| (w2)/Work2
(h2)/Home2| (h2)/Home2
(wf)/Work Fax| (wfx)/Work fax
(hf)/Home Fax| (hfx)/Home fax

Tự làm lấy có phải thích hơn nhiều không?

Chỉnh sửa cuối:

ngtienhp

Bác THaikien ơi, cho em hỏi chút???sao em không dùng được cái key bác cho vậy? e đang dùng máy 02 trion. Bác có thể cho em cái key khác thích hợp được không ạ...cám ơn bác nhiều.

KimUyLong

Mong các bro giúp đỡ mình 1 tí.

Khi cài mobile shell 3. này vào mình tìm mãi vẫn không thấy phần setting của nó (giống như những bản 2.xx ở đâu), bro nào tìm thấy giúp mình với. Cứ mỗi lần chạm vào màn hình là nó lại bật mobile shell lên. Chạm vào thanh start cũng bật shell lên. Quá bực mình. Cũng không thể tùy chọn thay đổi 2 Quick launch dưới màn hình today (mặc định máy i900 đang sử dụng là Phone - Main menu). Nếu thật sự không hỗ trợ chức năng này thì nó không thể nào bằng dc những phiên bản 2.x (mặc dù giao diện quá đẹp).
_ Đã cố gắng seach nhưng tới 81 trang nên không thể đọc hết các thông tin.

JongZiZi

Phần setting thì nằm trong mục setting đó. Mà cũng chẳng set đc gì nhiều đâu. Bạn wa mục Theme & Skin xem sao.
Bạn xài i900 bị vậy à? Mình xài AtomExec WM6.1. Chạy mượt thằng 3.0 này, chã bị gì cả. Chạm gì là lên đó, gõ Start ra Start. Còn cái Shell khi off là off luôn trừ khi bật lại. :D

ghostonline

Khi cài mobile shell 3. này vào mình tìm mãi vẫn không thấy phần setting của nó (giống như những bản 2.xx ở đâu), bro nào tìm thấy giúp mình với. Cứ mỗi lần chạm vào màn hình là nó lại bật mobile shell lên. Chạm vào thanh start cũng bật shell lên. Quá bực mình. Cũng không thể tùy chọn thay đổi 2 Quick launch dưới màn hình today (mặc định máy i900 đang sử dụng là Phone - Main menu). Nếu thật sự không hỗ trợ chức năng này thì nó không thể nào bằng dc những phiên bản 2.x (mặc dù giao diện quá đẹp).

Chạm vào start bật shell lên là do trong setting của nó phần override start đang là on.

Hiện MS chưa hỗ trợ thay đổi skin và chỉnh sửa các menu của nó. Nếu muốn chỉnh mấy cái này bạn phải sử dụng phần mềm của hãng thứ 3

vuquan

Bạn vào SPB Menu\Settings\, chọn SPB Mobile Shell, trong đây có 6 icon là các setting của MS3.

KimUyLong

Hix, đã tìm ra nguyên nhân
.
_ Phải đi đến SPB Menu\Settings\, chọn SPB Mobile Shell rồi tab vào menu bên phải ở dưới, chọn "Exit Shell". Hơi bất tiện. Có ai đang dùng i9 đang bị thằng shell 3.0 này "hành" thì cho em chút kinh nghiệm nha. Mong rằng build kế tiếp sẽ mượt hơn.

chaopac

Hix, đã tìm ra nguyên nhân
.
_ Phải đi đến SPB Menu\Settings\, chọn SPB Mobile Shell rồi tab vào menu bên phải ở dưới, chọn "Exit Shell". Hơi bất tiện. Có ai đang dùng i9 đang bị thằng shell 3.0 này "hành" thì cho em chút kinh nghiệm nha. Mong rằng build kế tiếp sẽ mượt hơn.

ngay tại màn hình lifetime bạn nhấn cái phím phía dưới bên phải ý, nó sẽ hiện lên bạn chọn là show today là nó sẽ thoát ra màn hình today thôi, mỗi cái nó vẫn chạy fore ground (thì tất nhiên nhỉ tại nó là phần mềm today mừ :)):)))

hanoiwap

Super V.I.P
Hiện MS chưa hỗ trợ thay đổi skin và chỉnh sửa các menu của nó. Nếu muốn chỉnh mấy cái này bạn phải sử dụng phần mềm của hãng thứ 3

To @ghostonline
Để thay đổi skin và chỉnh sửa,bạn mở các file nén bằng pas: b0fm18zq.Tha hồ mà chỉnh sửa

BloodMidian

Bạn chịu khó dịch file SpbMobileShell.txt là có bản việt hóa ngay thôi mà

Move Left (#short)|Sang trái
Move Right (#short)|Sang phải

Manage Pinned (#short)|Manage Pinned
Celsius (#short)|Celsius
Fahrenheit (#short)|Fahrenheit
(m)/Mobile (#short)| (m)/Mobile
(w)/Work (#short)| (w)/Work
(w2)/Work 2 (#short)| (w2)/Work2
(h)/Home (#short)| (h)/Home
(h2)/Home 2 (#short)| (h2)/Home2
(wf)/Work Fax (#short)| (wfx)/Work fax
(hf)/Home Fax (#short)| (hfx)/Home fax
(pgr)/Pager (#short)| (pgr)/Pager
(car)/Car (#short)| (car)/Car
(rdo)/Radio (#short)| (rdo)/Radio
(co)/Company (#short)| (co)/Company
(ast)/Assistant (#short)| (ast)/Assistant
(eml)/E-mail (#short)| (eml)/E-mail
Show Today|Show\nToday
Tap to set picture|Tap to\nset picture
Set Picture|Set\nPicture
Set Ringtone|Set\nRingtone
Crop Picture|Crop\nPicture
Remove Picture|Remove\nPicture
Use Picture|Use\nPicture
Change Picture|Change\nPicture
Change Contact|Change\nContact
Close All But This|Close All Except This
Flight Mode|Phone Off
Contacts Picture|Contact Picture

#Đoạn này nên thêm các chữ cái tiếng Việt có dấu như ắ,ằ...ơ,ớ.....để tìm kiếm cho tiếng Việt

0+.|0+
1.|1
2abcABC.|2abcABCÁÀẢÃẠáàảãạ

..bạn sửa tiếp nhé......................

3defDEF.|3defDEFÈÉÊËèéêëĎďĐđĒēĔĕĖėĘęĚě
4ghiGHI.|4ghiGHIÌÍÎÏìíîïĜĝĞğĠġĢģĤĥĦħĨĩĪīĬĭĮįİıǏǐ
5jklJKL.|5jklJKLĴĵĶķĸĹĺĻļĽľĿŀŁł
6mnoMNO.|6mnoMNOÑÒÓÔÕÖØñòóôõöøŃńŅņŇňʼnŌōŎŏŐőƠơǑǒǾǿ
7pqrsPQRS.|7pqrsPQRSŔŕŖŗŘřŚśŜŝŞşŠšß
8tuvTUV.|8tuvTUVÙÚÛÜùúûüŢţŤťŦŧŨũŪūŬŭŮůŰűŲųǓǔǕǖǗǘǙǚǛǜ
9wxyzWXYZ.|9wxyzWXYZÝýÿŴŵŶŷŸŹźŻżŽž
0+|0+

(w2)/Work2| (w2)/Work2
(h2)/Home2| (h2)/Home2
(wf)/Work Fax| (wfx)/Work fax
(hf)/Home Fax| (hfx)/Home fax

Tự làm lấy có phải thích hơn nhiều không?

Bác cho hỏi có cách nào để sử dụng dấu cách(space bả) khi tìm kiếm T9 trong spbcontact ko ạ?Ví dụ em có contact đặt là "A Mạnh béo",thay vì thông thường em chỉ tìm dc theo chữ "Mạnh"(dẫn đến ra nhiều kết quả) thì em tìm chuỗi "A Mạnh" dc ko? Bác nào biết trả lời em nhé,thx:D