• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sửa lỗi khi chép Fonts trong SE P1i

anchoi9

Các bác ơi làm ơn chỉ dùm mình xem làm cách nào chỉnh lại Font chữ ban đầu trong SMS của con SE P1i, sau khi đã cài Font Tiếng việt như hướng dẫn bên dưới thì các phím trong bàn phím ảo hiện ô vuông và các ký tự kỳ quặc.

Các bác ai có rành về cái nì chỉ dùm em đi.

Cảm ơn các bác nhiều.

LÀM theo hướng dẫn này xong thị bị luôn nè:

==========================================================
{1. Font tiếng Việt cho Symbian

- Đặc điểm
Symbian bản thân được thiết kế hỗ trợ tốt cho bảng mã Unicode và đa ngôn ngữ. Tuy nhiên một số dòng máy được sản xuất tại một khu vực nào đó không được tích hợp sẳn bộ font hỗ trợ Unicode.

Mục đích của việc cài đặt font tiếng Việt là làm cho điện thoại dùng hệ điều hành này có thể hiển thị được tiếng Việt Unicode trong mọi ứng dụng (Danh bạ, đọc eBook, trình duyệt Web, từ điển,...)

- Cách cài đặt font tiếng Việt
Để làm cho các điện thoại hiển thị được tiếng Việt Unicode chúng ta có 2 cách.
• ReFlash bản ROM có hỗ trợ Font tiếng Việt. Cách này tương đối phức tạp vì yêu cầu bạn phải có kinh nghiệp up rom và phải có bản ROM hỗ trợ font tiếng Việt. Chúng ta không thảo luận cách này tại đây.
• Cài đặt thủ công tiếng Việt. Cách này đơn giản, ai làm cũng được. Sau đây là các bước cài đặt font tiếng Việt cho toàn hệ thống:
1. Download file zip đính kèm ngay dưới bài này (Fonts_Symbian.zip).
2. Bung nén file zip đính kèm, bạn sẽ có một thư mục tên Fonts.
3. Kết nối điện thoại với máy tính hay tháo thẻ nhớ ra cắm vào đầu đọc thẻ để kết nối với máy tính.
4. Sau khi kết nối bạn mở thư mục thẻ nhớ lên, tại thư mục ngoài cùng của thẻ nhớ (thư mục gốc), bạn tạo một thư mục tên là Resource.
5. Copy thư mục Fonts đã bung nén ở bước 2 vào thư mục Resource trên thẻ nhớ. (Ta sẽ có thư mục ResourceFonts trên thẻ nhớ)
6. Tắt điện thoại và bật trở lại.
Tùy chọn (không bắt buộc):
Kèm theo bài này ngoài bộ font Hệ thống cho Symbian tôi còn đính kèm bộ font Time News Roman dành cho các bạn cài vào để đọc sách đẹp hơn với chương trình MobiPocket Reader. Sau khi download file này về, bạn cũng bun nén và chép 4 fonts sau khi bung nén vào thư mục ResourceFonts trên thẻ nhớ và khởi động lại máy. Trong MobiPocket Reader của điện thoại Vào Setting, Fonts bạn có thể chọn font này.
}

==========================================================

halogen

làm như hướng dẫn trên là đúng rồi.có thể bộ font bạn tải về bị lỗi,bạn tìm trên diễn đàn bộ font khác khác thử xem.

chanh1509

hi U

Bác nào cho em LINK bộ font đúng đi.

Bộ font của bác đúng rồi đó.không sai đâu. bàn phím ảo nó ko tưởng thích, ko có cách nào đâu. tui cũng đã làm đủ mọi thứ trên con P1i của tui rồi, hẻm được. Nó đã ko tương thích rồi, làm sao mà để nó tương thích được.

thaiminh40

Bác nào cho em LINK bộ font đúng đi.
nếu muốn trờ lại ban đầu thì vào xóa nó đi là xong thôi.nhưng hướng dẫn bảo bạn tạo thư mục Resource nhưng thư mục này có sẵn khi mình cài soft rồi mà.
p1i thì mình không cài font bao giờ cả vì nó hiển thị tiếng việt khá tốt. dù dùng soft gì đi nữa. bạn up len FW mới nhất là ok thôi.

anchoi9

Nhưng khi mình xóa Resource rồi thì máy mất luôn font chữ hoa và vẫn còn ô vuông ở những chữ thường bạn ơi.

Bạn biết ở đâu có bộ font chuẩn hok?

Còn cài phiên bản mới thì mình chưa dám, sợ bị nữa. Cảm ơn.
======================================
nếu muốn trờ lại ban đầu thì vào xóa nó đi là xong thôi.
======================================

NokuaN70

Well-Known Member
tui cũng bị như vậy đấy

Tạo folder Fonts theo đường dẫn sau C:Resouce/Fonts sau đó mơí copy 4 cái fonts vào. Chứ extract vô thẻ nhớ nó đè mất hết mấy cái cũ là bị lỗi đúng rồi.

Posted via Mobile Device

nguyendoanto

Tạo folder Fonts theo đường dẫn sau C:Resouce/Fonts sau đó mơí copy 4 cái fonts vào. Chứ extract vô thẻ nhớ nó đè mất hết mấy cái cũ là bị lỗi đúng rồi.

Posted via Mobile Device
coppy fonts vào ổ C nghe hay quá ha. chưa thử nhưng ko biết sao ko nữa :)):)):)). up FW mới nhất cần gì cài fonts chứ.
các bạn nào mà mod máy thì tập đổi CDA và up FW đi là vừa rồi đó. cho wen đi chứ ko khi em nó die đem ra tiệm là bị chém đẹp luôn

NokuaN70

Well-Known Member
coppy fonts vào ổ C nghe hay quá ha. chưa thử nhưng ko biết sao ko nữa :)):)):)). up FW mới nhất cần gì cài fonts chứ.
các bạn nào mà mod máy thì tập đổi CDA và up FW đi là vừa rồi đó. cho wen đi chứ ko khi em nó die đem ra tiệm là bị chém đẹp luôn
Dzạ thưa bác em đã mần rùi mới dám to mồm thế. Kg ai crazy mà chỉ chỏ bậy bạ đâu.

DonQuihote

Được voi lại đòi hai bà Trưng, em muốn đổi cái font hệ thống của con P1i thành font NeoTech giống như trên iPhone hay dùng thì làm thế nào hả các bác. Em thử chép font NeoTech vào Resource/Fonts rồi nhưng nó vẫn lên font kiểu cũ, cải thiện được mỗi phần dấu tiếng Việt. Em lại khoái cái font kia hơn, nhìn nó cũng giống giống font chữ của chữ Sony Ericsson trên máy. Các cao thủ chỉ cho em với nhá

shadow141206

Được voi lại đòi hai bà Trưng, em muốn đổi cái font hệ thống của con P1i thành font NeoTech giống như trên iPhone hay dùng thì làm thế nào hả các bác. Em thử chép font NeoTech vào Resource/Fonts rồi nhưng nó vẫn lên font kiểu cũ, cải thiện được mỗi phần dấu tiếng Việt. Em lại khoái cái font kia hơn, nhìn nó cũng giống giống font chữ của chữ Sony Ericsson trên máy. Các cao thủ chỉ cho em với nhá

Bạn sử dụng font router nhé !!! Chép vào D nhé, rồi chép font mà bạn yêu thích vào D:/resource/fonts. Nhớ đổi font bạn thích thành 1.ttf :D

P/S: do font router chỉ load font đầu tiên của ổ cài làm font cho máy !!! ;;)

Eleien

Bạn sử dụng font router nhé !!! Chép vào D nhé, rồi chép font mà bạn yêu thích vào D:/resource/fonts. Nhớ đổi font bạn thích thành 1.ttf :D

P/S: do font router chỉ load font đầu tiên của ổ cài làm font cho máy !!! ;;)

mình thấy làm như shadow k có tác dụg j hết, font bị trả hết về mặc định. cách tốt nhất là chép 4 file font ròi đổi tên thành :sans-serif_...", vừa đơn jản, k cần cài đặt, dễ tháo gỡ

DonQuihote

Cảm ơn bác shadow, em đang tìm cách hack C để cài. ngày xưa em sign trên trang Symbian Signed, giờ nó ứ cho sign nữa. Bỏ lâu quá giờ quay lại UIQ cũng phải mò mẫm lại, khổ ghê á.

Chỉnh sửa cuối:

lams-blu

Sau khi cài font tiếng việt vào P1 i thì danh bạ DT chử ngựoc hết thí dụ như NGOCHUYEN thành ra HUYENNGOC có cách nào khắc phục không vậy các bạn. ( Từ ppc nhảy qua SYMBIAN UIQ > UIQ -) lúng túng quá

hungphilong

Sau khi cài font tiếng việt vào P1 i thì danh bạ DT chử ngựoc hết thí dụ như NGOCHUYEN thành ra HUYENNGOC có cách nào khắc phục không vậy các bạn. ( Từ ppc nhảy qua SYMBIAN UIQ > UIQ -) lúng túng quá

Anh vào danh bạ chỉnh sữa tên và họ cho rõ ràng thì sẽ kô bị như vậy nữa

NokuaN70

Well-Known Member

Vào danh bạ click More\Setting\Sort by chọn First name, last name là mọi việc dc giải quyết ngay kg cần phải edit lại danh bạ đâu. Chúc vui.

Posted via Mobile Device

linh2911

Dzạ thưa bác em đã mần rùi mới dám to mồm thế. Kg ai crazy mà chỉ chỏ bậy bạ đâu.
hi`hi`, em cũng copy Fonts vô bộ nhớ máy như vậy nè, dùng tốt hơn khi copy vào thẻ nhớ nhiều, tại thẻ nhớ lúc tháo ra nó lại mất font.

Son_Nguyen

Copy fonts vào ổ C chạy ổn định hơn là ổ D nhé, trước mình cũng hay copy fonts vào ổ D nhưng dùng 1 thời gian thỉnh thoảng hay bị lỗi nên chuyển lại về C thì hết luôn!!:D